DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ KOI - KOI FISH > HỒ CÁ, BỘ LỌC & QUẢN LÝ NƯỚC CHO KOI

Loading

arowana

LinkBack Công Cụ

Cũ 28-10-2010, 12:32
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 13
Được cảm ơn 12 lần trong 5 bài viết
Thiết kế bộ lọc cho hò xi măng trong nhà

Thiết kế bộ lọc cho hò xi măng trong nhà

Chào mọi người,
Nhà mình lúc xây nhà có làm một hồ cá cỡ 1x3m, sâu .4m. Do lúc làm nhà chưa có kinh nghiệm nên ko có bộ lọc cho hồ nên hồ rất là dơ, 1 ngày là bố mẹ mình phải vớt bẩn 1 lần, hic hic.
Mình có tham khảo diễn đàn để thiết kế bộ lọc cho hồ cá. Mình đưa hình thiết kế của mình lên đây, rất mong anh em đóng góp ý kiến để hệ thống lọc dược hoành chỉnh.
Hình hồ cá nhà mình:

Đây là mặt bằng bố trí hệ thống lọc

Đây là mặt các ngang A- A

Mình mong được các bạn góp ý để hoàn thiện bộ lọc:
1. Hệ thống lọc còn thiếu gì nữa ko? Có hệ thống lọc nào khả dĩ hơn ko? Mình tính dùng ba bồn hoa cao cỡ 500mm D=300mm để làm hệ thống lọc nước (như của TPKOI) vì mình muốn dùng nó để tạo yếu tố thẩm mỹ cho hồ cá.
2. Mình muốn đưa nước sau khi lọc lên thác nước để chảy xuống. Mình có máy bơm 5400l/h của tàu, nhưng cũng ko đủ để cho dòng thác chảy đẹp. Các bạn có biết laọi bơm nào có cột nước cao hơn ko, và hệ thống lọc có đủ nước cho bơm nước đưa lên thác hay ko?

Rất mong nhận dc góp ý của các bạn.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới teppiamd vì bài viết hữu ích này:

Cũ 28-10-2010, 13:10
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Hix, mình cung đang rối!

Cái vụ này mình cũng đang rối. Đang chuẩn bị sửa cái hồ xi măng trong nhà, kích cở cũng giong vậy (1x2x0,4) và đang chưa biết xử lý hệ thống lọc thế nào cho ổn nhất. Đang theo dõi vụ này để nghe anh em tư vấn ké cái! THank mọi người!

Cũ 28-10-2010, 13:40
Thành viên CLB cá Hổ Hà Nội

Cảm ơn: 1,736
Được cảm ơn 2,516 lần trong 525 bài viết
Mình có một số góp ý nhỏ. Nếu không phải thông cảm nhé.
Nếu làm theo phương án bạn đưa ra thì có những bất lợi sau:
1. Máy bơn để trong hồ thì không được đẹp lắm
2. Hệ thống lọc để nổi lên trên thành hồ có ảnh hưởng đến mỹ quan kiến trúc ko?
Theo mình bạn nên làm theo phương án giống như bể lọc của hồ Koi (Tham khảo trong mục Cá koi) với vị trí bể lọc đặt ở giữa giếng trời (Chỗ hiện tại bạn đang để hoa lan và mấy bao đá trắng). có thể thì làm bể mới sâu hơn hiện tại một chút nữa, nắp để lọc được đậy bằng các thanh gỗ để hoa lan lên thì ổn quá.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hungkpham vì bài viết hữu ích này:

Cũ 28-10-2010, 13:50
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 0983507798-01645555328
Cảm ơn: 137
Được cảm ơn 297 lần trong 152 bài viết
bể cá của các bác nhỏ như vậy không nên dùng lọc mà để lộ quá, mất thẫm mỹ
em cũng đã làm rồi, các bác kiếm cái chum (cái vại)hơn 100 lít,về đặ gần thành bể, cho vật liệu lọc từ lớp đáy đi lên gồm: bùi nhùi (lớp dưới cùng có lỗ d=34 cho nước thoát ra), nham thạch, cát nhỏ, đường kính 1mm(kô biết các bác có laọi này không), tiếp đó là than hoạt tính (than hoa, khử chất tanh), trên cùng là một lớp bùi nhùi nữa, nước ra tùy các bác bắt ống tiếp có thể cho chảy thác hoặc phun mưa tùy thích
trong hồ, đặt góc cách xa chõ nước ra sau lọc là bơm hút, đầu kia của hồ có thể đặt máy đẩy nước khoảng at2500 là thoải mái, máy bơm hút có thể dùng công suất lớn hơn để hút lên lọc
cái chum lọc bằng gốm sứ bác có thể đặt làm hoặc mua một cái rồi về minh làm và trang trí, rất thẫm mỹ, nếu khéo tay sẽ rất đẹp
cái chum lọc bác có thể đặt ngay giữa chỗ hộp cacton và cái vợt sát tường đó bác

Cũ 28-10-2010, 13:57
Thành viên chính thức

Tks hungkpham vì nhũng góp ý của bạn, mình rất cần nhũng ý kiến đóng góp để hoàn thiện nó mà.
1. Máy bơm ình tính để góc hồ cũng hơi khuất nên khó thấy, với lại để trên thì ko còn chỗ và thấy cũng ko thẩm mỹ lắm.
2. Hệ thống lọc của mình được ngụy trang là nhũng bồn cây (mình đã nói ở trên), và trên đậy nắp lại và để thêm trên đó 1 chậu hoa trông giống như đây là bệ để chứ ko phải bộ lọc. Mình dùng cái này thay cho hồ kính vì hồ kính thì nhìn ko dc thẩm mỹ cho lắm.
Làm bể mới vì mình có tính đến, hic, nhưng rất ngại vì tốn thời gian và bụi, mình mới xây nhà năm ngoái, còn oải quá, he he.

Cũ 28-10-2010, 14:07
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi doctorfish Xem Bài gửi
bể cá của các bác nhỏ như vậy không nên dùng lọc mà để lộ quá, mất thẫm mỹ
em cũng đã làm rồi, các bác kiếm cái chum (cái vại)hơn 100 lít,về đặ gần thành bể, cho vật liệu lọc từ lớp đáy đi lên gồm: bùi nhùi (lớp dưới cùng có lỗ d=34 cho nước thoát ra), nham thạch, cát nhỏ, đường kính 1mm(kô biết các bác có laọi này không), tiếp đó là than hoạt tính (than hoa, khử chất tanh), trên cùng là một lớp bùi nhùi nữa, nước ra tùy các bác bắt ống tiếp có thể cho chảy thác hoặc phun mưa tùy thích
trong hồ, đặt góc cách xa chõ nước ra sau lọc là bơm hút, đầu kia của hồ có thể đặt máy đẩy nước khoảng at2500 là thoải mái, máy bơm hút có thể dùng công suất lớn hơn để hút lên lọc
cái chum lọc bằng gốm sứ bác có thể đặt làm hoặc mua một cái rồi về minh làm và trang trí, rất thẫm mỹ, nếu khéo tay sẽ rất đẹp
cái chum lọc bác có thể đặt ngay giữa chỗ hộp cacton và cái vợt sát tường đó bác
Thì mình dùng bộ lọc cải tạo từ nhũng bồn cây hoặc chum như bạn nói mà (cái này em phải ra tiệm để lựa nhũng cái hợp lý và đẹp).
Mình tính đẩy nước lên thác nhưng chưa biết chọn loại bơm hút nào (trước dùng loại ghi cột nước 4-5m mà nước lên yếu lắm), với lại hệ thống lọc như thế ko biết có đủ nước lên thác ko?

Cũ 28-10-2010, 14:15
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 0983507798-01645555328
Cảm ơn: 137
Được cảm ơn 297 lần trong 152 bài viết
bác dùng hồ nước 1m3 như vậy thì công suất khoảng 3000l/h, chạy trực tiếp lên lọc rồi đổ xuống hồ, còn nếu lên thác phải dùng bơm công suất 4000l/h nhưng em chỉ sợ chạy qua lọc rồi qua ống, lên thác thì hồ cạn mất hiiii

Cũ 28-10-2010, 15:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 378
Được cảm ơn 469 lần trong 275 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi doctorfish Xem Bài gửi
bác dùng hồ nước 1m3 như vậy thì công suất khoảng 3000l/h, chạy trực tiếp lên lọc rồi đổ xuống hồ, còn nếu lên thác phải dùng bơm công suất 4000l/h nhưng em chỉ sợ chạy qua lọc rồi qua ống, lên thác thì hồ cạn mất hiiii
Mình có 1 số thắc mắc:
Có nên dùng than hoạt tính để làm trong nước cho hồ koi hay không? Nếu dùng thì có tác hại gì ko?

Nếu theo thiết kế trên thì làm sao bơm thẳng lên tháp được? Nếu dùng một máy bơm khác nữa để lấy nước tại ô chứa nước sau khi qua vật liệu lọc để bơm lên tháp chắc OK hơn. Nhưng công suất 2 máy bơm phải như thế nào là vừa để tránh trường hợp cạn hoặc tràn nước trong bồn này. Chắc phải đợi các pro chỉ giáo thôi.

Cũ 28-10-2010, 15:49
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi TPKOI Xem Bài gửi
Mình có 1 số thắc mắc:
Có nên dùng than hoạt tính để làm trong nước cho hồ koi hay không? Nếu dùng thì có tác hại gì ko?

Nếu theo thiết kế trên thì làm sao bơm thẳng lên tháp được? Nếu dùng một máy bơm khác nữa để lấy nước tại ô chứa nước sau khi qua vật liệu lọc để bơm lên tháp chắc OK hơn. Nhưng công suất 2 máy bơm phải như thế nào là vừa để tránh trường hợp cạn hoặc tràn nước trong bồn này. Chắc phải đợi các pro chỉ giáo thôi.
Nếu bơm nước lên thác thì phải dùng 1 bơm đẩy nữa chứ Long, còn bt thì sao mà lên dc thác.

Cũ 28-10-2010, 16:30
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 378
Được cảm ơn 469 lần trong 275 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi teppiamd Xem Bài gửi
Nếu bơm nước lên thác thì phải dùng 1 bơm đẩy nữa chứ Long, còn bt thì sao mà lên dc thác.
Ừm ý tao là đặt cái bơm đấy nước tại chậu cuối đưa lên thác đó mà.
Tính góp ý vụ lọc, nhưng thấy mấy con cá đuối quá, có lẽ do bộ lọc chưa hoàn thiện nên giờ mày hỏi tao cũng chẳng dám nói gì rồi

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài