DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC LOẠI CÁ KHÁC > CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN CÁC LOẠI CÁ KHÁC

CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN CÁC LOẠI CÁ KHÁC Chủ đề các loài cá, cách nuôi, kinh nghiệm .v.v.

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 20-09-2009, 21:55
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 857
Được cảm ơn 1,807 lần trong 421 bài viết
Thanks bạn Pine765 đã post xếp hạng thú vị này, qua bảng xếp hạng mình nhận thấy tiêu chí đặt ra tương đối rõ ràng :
- Loài cá có màu sắc đa dạng (loài gồm nhiều biến thể).
- Loài cá có mức độ phổ biến - và rẻ là một tiêu chí (tất nhiên chắc là phải theo quan điểm của Newzealand).

Như vậy các bác yêu cá rồng cũng nên thông cảm vì cả hai tiêu chí trên cá rồng không đạt.

Quay trở lại bảng xếp hạng để xem xét lại từng ứng cử viên :
10.Cichlids châu Phi : nếu dưới góc độ màu sắc, nhiều biến thể đa dạng và rẻ thì họ cá này chắc chắn lọt vào danh sách top ten. Một yếu tố nữa về địa lý là loài này là đặc sản của châu phi - trong năm châu thì đây là đại diện xứng duy nhất cho châu lục này (dưới góc độ của cá nước ngọt vì cá nước ngọt hạn chế về địa lý hơn cá biển).
9.Parrotfish (cá vẹt) : quan điểm của cá nhân mình thì loại này không xứng đáng trong top ten vì cá vẹt không có màu sắc sặc sỡ và chỉ với vài biến thể không nổi trội. Con trong hình là biến thể đẹp nhất và phổ biến nhất trong họ này, nhưng nếu có thể thay loại này thì ứng cử viên nhóm cá biển thuyết phục nhất là họ cá hề Clown fish với ba "người đẹp" maroon clown, amphiprion percular và amphiprion ocellaris.

Mình tin rằng bất cứ ai chơi cá biển đều mong muốn có được 1 trong 3 loại này (một trong 3 thôi vì nuôi chung nhất là Vua cá hề Maroon clown fish sẽ tiêu diệt hết cá hề còn lạc do đặc tính bảo vệ lãnh thổ mạnh mẽ). Việt nam mình phổ biến có loại cá hề cá chua với 1 sọc nhưng so với maroon thì thua cả về kích cỡ lẫn màu sắc - maroon là loại cá hề lớn nhất và có lẽ là đẹp nhất trong họ này.

8.Regal Tang (cá đuôi gai) : bộ cá Tang là một trong tứ đại thiên vương - nếu có thể xếp như vậy (hay lục đại gì đó của cá biển. hehe, mình không nhớ hết như họ Angle, họ Butterfly, họ Tang, họ cá hề Clown fish, họ thia lia Damsel ...). Hình chụp em cá này là đại diện hoàn hảo nhất của nhóm này, ngoài ra có thể kể đến Yellow tang... nhưng đúng là màu blue nhức nhối thì chỉ có regaltang.

6-7 Nhóm thần tiên biển Angle fish - đây là nhóm có nhiều đại diện hoành tráng nhất của bể cá nước biển và chắc chắn không có gì phải bàn cãi khi bỏ phiếu topten cho nhóm này và không thể không kể đến hai đại diện phổ biến ở Việt Nam là Emperor và Queen (Hoàng Đế và Nữ Hoàng).

5. Koi : hehe koilover đương nhiên bỏ phiếu cho loại này - miễn bàn vì bàn nhiều rồi.

4. Nhóm Butterfly : nhóm này tập trung nhiều biến thể cực kỳ hấp dẫn mà bất cứ bể cá biển nào cũng phải có đại diện Longnose, golden butterfly ...

3. Lion fish : loại này tuy đẹp về bộ vây nhưng đơn điệu về màu sắc - mặc dù có loại vàng và đỏ. Nếu đạt tiêu chí đa dạng về màu sắc và rẻ thì bộ thia lia biển hay hơn nhiều - gồm vài chục loại.

2. Cá đĩa : không ý kiến vì hoàn toàn xứng đáng.

1. Mandarinfish : cá thể này quá đẹp với tập tính ẩn nấp trong san hô độc đáo cho dù nhóm này (mình tạm gọi là bống biển) không có nhiều biến thể. Số 1 thì hơi đuối nhưng trong top ten thì OK.

Tuy nhiên nếu có thể đề cử thêm 2 nhóm cá nước ngọt với tiêu chí màu sắc đa dạng và giá rẻ thì không thể không nói đến cá chọi betta và bảy màu guppy fish. Vì nếu rẻ thì không gì rẻ bằng và phổ biến bằng, đồng thời màu sắc đa dạng rất hiếm loài nào so kịp trừ cá biển.

Trên đây là vài nhận xét để mọi người tham khảo cho vui. Thanks Pine765.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới koilover vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 22-09-2009, 08:20
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 184
Được cảm ơn 184 lần trong 81 bài viết
Sao toàn là cá biển vậy nhỉ!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Kenny2684 vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 22-09-2009, 20:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 857
Được cảm ơn 1,807 lần trong 421 bài viết
He he, biển chiếm phần lớn bề mặt trái đất mà. Nói vậy thôi chứ cá nước ngọt cũng chiếm một nửa trong bảng xếp hạng rồi còn gì. Cá biển thì khó loại ra khỏi danh sách lắm, nó rất đa dạng, tuy nhiên dưới góc độ con cá thì cá biển không phản ánh công phu của người chơi vì con nào cũng giống con nào, duy trì bể cá thì phản ánh công phu và kỹ thuật chăm sóc, nhưng bạn sẽ không bao giờ có cái thú như nuôi cá rồng là cùng xuất phát điểm nhưng để nuôi con cá đẹp thì đòi hỏi người chơi phải chăm sóc rất kỹ, nhưng với cá biển thì dường như bạn chỉ cần duy trì chất lượng nước/bể tương đối là con cá đẹp như nhau - như đúc một khuôn vậy.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới koilover vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 26-09-2009, 08:59
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Merci beaucoup.
  #15 (permalink)  
Cũ 20-12-2009, 12:21
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 320
Được cảm ơn 127 lần trong 72 bài viết
xếp hạng chỉ là 1 cách đánh giá của 1 ng hay 1 nhóm ng nào đó. quan trọng là m yêu thích loại nào thì loại đó là vua
  #16 (permalink)  
Cũ 26-12-2009, 11:52
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 57
Được cảm ơn 33 lần trong 19 bài viết
Mình đồng ý với ý kiến br Kiencu_79, đã là top cá đẹp thì hễ em nào đẹp thì được lọt vào DS top, chứ không thể phân biệt giá bình dân hay giá "khủng" vì như thế sẽ thiếu chính xác
  #17 (permalink)  
Cũ 26-12-2009, 12:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 561
Được cảm ơn 1,110 lần trong 651 bài viết
sao không có cá Thái hổ thế nhỉ
  #18 (permalink)  
Cũ 02-01-2010, 19:38
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Thiếu Cá Rồng là một thiếu sót khó chấp nhận!Với những chủng loại có số thứ tự từ 6,7,9 hiện diện ở danh sách Top Ten những loài Cá Cảnh Đẹp không thật thuyết phục.

Theo riêng mình,về hình thể màu sắc phô bày ở mấy em này còn chưa thể sánh ngang so với giống loại Hổ Bắc về nét đẹp từ vóc dáng,cho đến sắc màu hiện đang phô bày.Chứ còn chưa nói đến để sánh vai cùng những em Rồng,cho dù chỉ là Rồng Úc Châu.Nói gì thì nói,dù sao đi nữa vị chuyên gia này cũng là người New Zealand.Thêm ở tiêu chí chọn thì mỗi người mỗi ý,và tùy thuộc nhiều vào thẩm mỹ ở cặp mắt người thưỡng lãm,để có thể cảm nhận được nét đẹp thực sự ở sắc,dáng của một loại cá nào đó sỡ hữu Phô Bày,kế đến mới tính giá trị hiện kim ở mổi chủng loại cá.

Cho nên,bản Top Ten vị chuyên gia nay liệt kê ở trên,chỉ có thể mang tính chất tham khảo chung chung,chứ chưa thật sự sát đúng như tiêu chí như đề cập của Tiêu Đề đó.Mình vài dòng bình loạn,có gì sơ sót xin bỏ qua cho lvcuc nhé.Thân
  #19 (permalink)  
Cũ 21-02-2010, 13:01
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 56
Được cảm ơn 57 lần trong 42 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kiencu_74 Xem Bài gửi
mình cũng chưa hiểu ông chuyên gia này thế nào .. chứ vẻ đẹp do thiên nhiên ban tăng ... nên tiêu chuẩn đầu tiên là đẹp .. kô nói đến giá cả vì giá cả là do con người tao ra .. đã xếp hang là xếp hạng theo vẻ đẹp . nhất là ..tôi xin nhấn mạnh vẻ đẹp của cá loài ..là do thiên nhiên ban tặng lên yếu tố giá cả kô phải là yếu tố hàng đầu
Lời phát biểu quá chính xác
  #20 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 20:26
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 2,739
Được cảm ơn 4,911 lần trong 1,733 bài viết
dc moi ca trang nguyen,con dau vut sot rac het
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài