DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC LOẠI CÁ KHÁC > CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN CÁC LOẠI CÁ KHÁC

CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN CÁC LOẠI CÁ KHÁC Chủ đề các loài cá, cách nuôi, kinh nghiệm .v.v.

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 29-04-2011, 09:51
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 97
Được cảm ơn 72 lần trong 36 bài viết
Giúp cá tai tượng bị đen vây

Giúp cá tai tượng bị đen vây

Cá tai tượng nhà mình bi đen ở vây và đuôi..các bác giúp mình trị bệnh cho e nó nha các bac...
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 29-04-2011, 18:56
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 45 lần trong 35 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kulai Xem Bài gửi
Cá tai tượng nhà mình bi đen ở vây và đuôi..các bác giúp mình trị bệnh cho e nó nha các bac...
hic hic , anh không phải nói trù ẻo chứ anh cũng mới ra đi 1 con TTCP em àhh ! Số là bữa hôm nhìn cái hồ chỉ có 1 em Tài Phát với 4 em Kim Sơn , 1 em Tỳ bà da beo nên thấy trống quá ==> chạy ra tiệm cá cảnh, sau 1 hồi lựa chọn thì quyết định làm 1 em TTCP size = 4 ngón tay màu đen cam . Lúc ở tiệm cá cảnh lựa thì thấy em nó sung nhất hồ , vậy mà mua về để 15' thả vào hồ thì em nó cứ chui vào góc thỉnh thoảng cho ăn thì lao ra ăn sau đó nó bơi kiểu gì mà cái đầu cứ chổng lên chời , không thì cái đầu chui xuống đáy ,lúc thì bơi nghiêng , nghĩ là do cá nhát nên để từ từ quan sát xem sao , 2 ngày sau thấy cá vẫn vậy, nhưng quan sát kỹ hơn thì thấy đuôi em nó bị ăn vào một ít , và nước thường xuyên có mùi tanh , chuyện không hề có trước đó khi nuôi 1 em Tài Phát == > em TTCP đang bị tuột nhớt => xử lý nước bằng cách cho thêm 1 cái là bàng khô vào hồ và thêm than hoạt tính vào hộp lọc , rồi thay nước , nhưng chỉ 1 ngyaf sau là nước lại tanh , và khoảng 3 ngày thì thấy đuôi bị ăn cụt vào rất nhiều , và màu của cá từ cái đuôi đến nửa người tự nhiên bị bạc màu không đậm như nửa thân trước , không biết cá bị gì nhưng cứ vớt ra ngâm vào hồ riêng với thuốc ABOCIN và ít muối , nhưng sau đó em nó vẫn ra đi . Tới bây giờ vẫn muốn nuôi thử nhưng còn ngại em đó quá nên chưa dám mua lại .
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới nguyenvtluan vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 29-04-2011, 23:55
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 97
Được cảm ơn 72 lần trong 36 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguyenvtluan Xem Bài gửi
hic hic , anh không phải nói trù ẻo chứ anh cũng mới ra đi 1 con TTCP em àhh ! Số là bữa hôm nhìn cái hồ chỉ có 1 em Tài Phát với 4 em Kim Sơn , 1 em Tỳ bà da beo nên thấy trống quá ==> chạy ra tiệm cá cảnh, sau 1 hồi lựa chọn thì quyết định làm 1 em TTCP size = 4 ngón tay màu đen cam . Lúc ở tiệm cá cảnh lựa thì thấy em nó sung nhất hồ , vậy mà mua về để 15' thả vào hồ thì em nó cứ chui vào góc thỉnh thoảng cho ăn thì lao ra ăn sau đó nó bơi kiểu gì mà cái đầu cứ chổng lên chời , không thì cái đầu chui xuống đáy ,lúc thì bơi nghiêng , nghĩ là do cá nhát nên để từ từ quan sát xem sao , 2 ngày sau thấy cá vẫn vậy, nhưng quan sát kỹ hơn thì thấy đuôi em nó bị ăn vào một ít , và nước thường xuyên có mùi tanh , chuyện không hề có trước đó khi nuôi 1 em Tài Phát == > em TTCP đang bị tuột nhớt => xử lý nước bằng cách cho thêm 1 cái là bàng khô vào hồ và thêm than hoạt tính vào hộp lọc , rồi thay nước , nhưng chỉ 1 ngyaf sau là nước lại tanh , và khoảng 3 ngày thì thấy đuôi bị ăn cụt vào rất nhiều , và màu của cá từ cái đuôi đến nửa người tự nhiên bị bạc màu không đậm như nửa thân trước , không biết cá bị gì nhưng cứ vớt ra ngâm vào hồ riêng với thuốc ABOCIN và ít muối , nhưng sau đó em nó vẫn ra đi . Tới bây giờ vẫn muốn nuôi thử nhưng còn ngại em đó quá nên chưa dám mua lại .
e thi nuoi duoc gan 2 thang roi..doi luc 2 e ay cu boi nghieng nghieng..nhưng vẫn ăn uống sinh hoạt binh thuong..gần đây mới bị đen vây và đuôi.. nhưng vẫn háu ăn bơi khỏe..và các e khác sống chung với 2e này vẫn bình an( ko có hiện tượng đen vây)..e nghĩ là bị nấm hay trùng mỏ neo gì đó..nhưng chưa chắc..đành nhờ ae nào biết chỉ giáo..e thấy loài này khá lì đòn..nên tạm thời để đó( với lại bây giờ cũng đang bận thi)..Giờ mong AE nào biết thi share cách chữa trị cho 2e..hướng dẫn tận tình vào..thank truoc cac bac
  #4 (permalink)  
Cũ 30-04-2011, 17:32
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Thủ Đức - TP.HCM
Cảm ơn: 890
Được cảm ơn 1,135 lần trong 694 bài viết
May cho kulai qua Tono da trở lại hehehe :) Kulai cho xin hình đi rồi Tono chỉ cho :D

#5 (permalink)  
Cũ 30-04-2011, 18:15
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 45 lần trong 35 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tonodethuong Xem Bài gửi
May cho kulai qua Tono da trở lại hehehe :) Kulai cho xin hình đi rồi Tono chỉ cho :D
  #6 (permalink)  
Cũ 30-04-2011, 20:06
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội...chưa mở rộng
Cảm ơn: 2,665
Được cảm ơn 989 lần trong 617 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới lethanh_93
kulai:cái này ko phải bệnh hay cái gì hết,tự nhiên nó có thôi,ko ngăn đc
nguyenvtluan:bác thử nuôi từ lúc 2 ngón coi,lúc này màu nó đã lên đầy đủ hết rồi nên bác cứ chọn em đen nhiều vằn và màu đỏ huyết
chọn lựa kĩ càng tí,ko mua cá bệnh,thử nuôi lại coi
  #7 (permalink)  
Cũ 30-04-2011, 23:16
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Cần Thơ City
Cảm ơn: 543
Được cảm ơn 840 lần trong 612 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới quanghuytong
đen vây đuôi bình thường ah bạn ơi .. cá nhà mình cũng bị đen từ từ hết .. chủ yêu giữ nước sạch sẽ thôi ..
  #8 (permalink)  
Cũ 28-06-2011, 14:30
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Giữ nước sạch, đừng cho ăn cá lóc con nha bạn ! ^^
  #9 (permalink)  
Cũ 29-06-2011, 22:14
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 115
Được cảm ơn 60 lần trong 51 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới lp198x
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi lethanh_93 Xem Bài gửi
kulai:cái này ko phải bệnh hay cái gì hết,tự nhiên nó có thôi,ko ngăn đc
nguyenvtluan:bác thử nuôi từ lúc 2 ngón coi,lúc này màu nó đã lên đầy đủ hết rồi nên bác cứ chọn em đen nhiều vằn và màu đỏ huyết
chọn lựa kĩ càng tí,ko mua cá bệnh,thử nuôi lại coi
Đúng rồi. Cái này thường có ở tai tượng cam, do di truyền ko chữa đc. Tai tượng khi nào sợ quá hay giả chết bơi nghiêng nhưng ko sao đâu. Thi thoảng cũng nhác bơi thả trôi tự do.

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới lp198x vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài