DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 05-06-2010, 09:51
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 431
Được cảm ơn 1,609 lần trong 613 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới CUGAYQUANGNGAI
thì bạn cứ cho cái ảnh anh em con nhin để nhạn xet , rồi mới chỉ cho bạn chứ !
con như bạn nói thì con gáy của bạn gáy( bổ , chiêu, gióng là tiếng đủ còn gọi là gáy 4 đó bạn )
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 09:48
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 562
Được cảm ơn 803 lần trong 251 bài viết
Sau ngày hôm qua ko bẫy đc con Bổi này vì bị bảo vệ đuổi, mịa ức chế chỉ thiếu nước xông vào choảng nhau nhưng thấy con bổi này về đấu gù với con Mồi Thổ ác quá nên sáng nay vẫn quay lại gác tiếp và thu phục được con Bổi thứ 2 này trong vòng khoảng gần 1h.

Con này Gù nhiều quá, chung cây 1 cái là gù lê gù lết với con mồi. Lần này thì chiến công lại thuộc về con mồi Thổ Bổ 5 (Bổ 2) thu phục.

Lúc ra hạ lồng xuống thì vẫn thấy chim mồi gù con Bổi trong khi đã nằm gọn trong lưới. Cái tội Bổi gù nhiều Nói thật là em chỉ sợ Bể mồi vì con bổi này là con bổi thứ 2 mà con Mồi Thổ va phải. 3 con chim nổi năm ngoái ở Phú thọ, năm nay e đi bắt thì chủ bỏ bê, suy chim quá. Bắt ra mà cả 3 con gầy dơ lườn. Mua về 3 ngày thì bắt đầu những buổi tập làm mồi đầu tiên, mới chỉ tập đc có 2 con còn 1 con vẫn suy, chưa nổi lại.

Đưa 2 con mồi lỡ mới tập được chưa đầy 2 tháng, mới chỉ là mồi lỡ nên gặp phải em này gù nhiều chỉ sợ Bể mồi luôn, may mà ko sao . Lúc nhà người ta nuôi thì con Mồi Thổ này là con em đánh giá kém nhất vì nước đấu gù gần như là ko có thế mà đi làm mồi thì Bổi lại thích Chung cây với con này hơn. Con mà em đánh giá cao về đấu Gù, dữ chim kinh, mang đi ra Lèo ầm ầm thì lại ko bắt đc. Đáng ra con Bổi nhiều Gù này phải nó bắt mới phải.

2 con Mồi lỡ này sau 2 tháng tập mồi thì giờ em cứ mang vào bãi nào mà có tiếng gáy thì đang cầm trên tay đi vào 2 con đã Thúc, Gù ầm ầm lên đấu phát sốt ruột lên rồi.

Lần này ko vội vàng cuống như lần trước nên lôi điện thoại ra chụp được vài kiểu, mỗi tội ko room đc để chụp cảnh trên cây.

Cái mẹt em nó đây ạ. Rất tiếc là Mã sẻ và Phao trắng.

May mà đánh đc con này nhanh chứ ko đi đánh dưới thời tiết này sau mấy hôm vừa rồi thì ko chịu nổi nữa. Nóng kinh khủng.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới BigBird vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 12:36
Thành viên chủ chốt

chúc mưng nha !
bẫy được em bổi cườm cũng được đấy chứ !
hình như mồi bạn không căng lắm thì phải hay chim mồi mới lên chưa quen trận mạt . vì nhìn nó bắt bổi song không con sung mãn nưa ?
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 14:00
Thành viên chủ chốt

Chuẩn bạn à. Con mồi này vừa rồi dính vụ đau mắt xong nên đúng là chưa căng hẳn nhưng con đó có vẻ may bổi. Vì mới tập làm mồi nên chim chưa thể tốt đc. Con bổi đầu tiên bắt đc lúc lưới sập xuống mà nó còn bị hoảng tung mất 2 cái lông cánh. Đến con thứ 2 này thì lúc mình ra hạ lồng vẫn còn thấy nó Gù con bổi nằm trong lưới. Con mình mang đi cùng con này căng lắm rồi, sa cầu máy cánh, gáy trận liên tục nhưng có lẽ là dữ chim hay chất giọng thổ pha mà bổi vùng này ko hợp nên bổi ko ham về đấu với con này.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới BigBird vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 14:56
Thành viên chủ chốt

Đây là quang cảnh còn 1 con Thổ bổi nhiều gù, có lèo, đảo giọng khá mà em chưa bắt được

Con bổi lần này đánh trong điều kiện khó khăn quá, cây quá rậm và cao ko thể treo đc lồng lên, dưới đất thì lõng bõng toàn nước ko thể chơi mồi đất cắm dò được. Chỉ còn cách đóng lụp đờn cò vào tường thì may ra còn đc nhưng tiếc là em ko có loại lụp này. Bí quá em để 1 con mồi trên bờ tường và 1 con mồi trên đống gạch. Tưởng đánh cu kiểu oái oăm này thì đừng có mơ bổi xuống đánh, thế mà con bổi xuống đấu với con Mồi thổ bổ 5 của em 5-6 lần.

Hôm đầu tiên nó xuống tường gù đấu với con mồi khoảng 6 lần, gù lê lết từ xa vừa đi vừa gù đối mặt với con mồi chỉ còn 10cm mà nó ko nhảy. Đến mấy hôm sau thì e quay lại phải để viên gạch lên tạo đà nhảy cho nó mà ko ăn thua. Nó cứ trèo lên gạch gù chán rồi lại quay xuống.

Con bổi cứ vừa đi vừa gù vào cửa cầu tử còn cách 10 cm thì nó lại chuyền sang bên bờ tường vuông góc gù từ ngang lồng gù vào. Cứ gù từ đối diện lại gù từ ngang lồng vào chán chê thế mà ko nhảy cầu tử. Những lần từ cửa gần cầu tử nó chao sang ngang lồng sang bờ tường bên kia, ngồi xa nhìn cứ tưởng là nó nhảy vào cầu tử mà thót cả tim.

Thấy ko ăn thua vì ko có cành thế cho nó nhảy em chuyển sang khoét mạch vữa trên bờ tường, trét đất sét vào đó để cắm giò 2 bữa liền mà ko thấy nó xuống nữa. Hình như tổ của nó trên ngọn cây có con rồi hay sao mà mấy bữa nay ko thấy nó căng nữa. Hôm qua có ông ngồi giật lưới loại vỉ mà nó chao qua đó 2 lần tí nữa thì chết.

Em cắm giò trên 2 bờ tường thế này chắc là lộ quá nên nó ko xuống đấu nữa. Cứ cắm 1 giò lại bỏ 1 giò vì dây giò ngắn hơn chiều dài viên gạch thành thử chỉ cắm đc có 5 cái

Và 1 con mồi nữa em phải để trên đống gạch này, có vài viên gạch xếp lên để thay cho cành thế. Con bổi xuống đấu với nó vài lần nhưng ko hợp với con này nên toàn bay lên tường đấu với con Thổ kia. Viên gạch vừa làm thế nhảy cho chim vừa để buộc cột dò thay cho cục chì.

Đợt này nắng nóng quá nên sau hôm nay e phải tạm nghỉ, đợi lúc nào mát thì đi xem có còn ko, hy vọng ko chui vào lưới của mấy bác giật vỉ để còn đánh tiếp. Bực mỗi cái là con này e treo mồi lên cây cách đó 1 đoạn để kéo nó ra khỏi thung thì nó có bay ra nhưng ko chung cây và tiếp cận lồng chim mồi như thung của nó.

Các bậc tiền bối mà thấy em đánh cu kiểu này thì cười em thối mũi. Nhưng địa hình này em chưa thể tìm ra đc cách đánh nào cho hiệu quả hơn. Có gì nhờ các bậc tiền bối chỉ giáo để em thu phục con bổi này.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới BigBird vì bài viết hữu ích này:
  #16 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 22:33
Thành viên chủ chốt

chào bạn !
công nhận nhìn thấy bạn bẫy chim cu gáy kiểu này cười chết mất , bạn có thể chụp vài kiểu ảnh xung quang cội ở của con bổi đươcợc không , theo như mình thấy chỗ này ít cây treo nên hơi khó . bạn co vài kiểu ảnh xung quanh và cận cảnh đi không cần chụp mấy bưc tường thôi , chỉ cây thôi nha chỗ con bổi hay về đậu gáy và ở . anh em sẽ tìm cách giúp bạn bẫy con bổi này bằng mồi lồng thôi nếu nó chịu về cây gù với chim mồi !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 20-06-2010, 09:20
Thành viên chủ chốt

Địa hình ko còn cách nào khác nên đành phải vậy bạn à. Cây chứa con Bổi là mấy cây chỗ Bờ tường đó bạn, mấy cây đó thì mình chịu ko treo mồi lên nổi. Còn xung quanh thì chỉ có mỗi mấy cái cây bưởi hay cam thâm thấp đó thôi. Cái thung này đúng là mình chịu thua luôn, hết cách. Đợt tới hy vọng mình sẽ dùng mồi treo cây cách đó vài trăm mét xem có kéo nổi nó ra khỏi thung đó để đấu với mồi hay ko.
  #18 (permalink)  
Cũ 20-06-2010, 13:43
Thành viên chủ chốt

không cần bạn chom một cây thấp cũng được thế cho ngon chim bổi vô hông thể ra được . bon phải có con mồi cho mạnh bổi chịu là được .
bạn nên chon bẫy con bổi này vào sáng sớm tinh mơ nha .
khí trời thật đẹp là ok , thôi
chuc thành công nha !
  #19 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 13:24
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nguyễn trãi thanh xuân hà nội
Cảm ơn: 241
Được cảm ơn 104 lần trong 63 bài viết
chào bác.
Nhìn bác đi bẫy chim mà em thích quá, nhà em ở bên làng giáp nhất.Hôm nào bác đi đánh bẫy cho em di theo với em thích đi bẫy lắm.
  #20 (permalink)  
Cũ 26-10-2010, 15:25
Thành viên chủ chốt

Báo cáo với các bác, e đầu tiên bẫy được cho ông anh đến giờ đc 8 tháng tuổi lồng thì đã chớm Nổi và Gù rồi

Hy vọng sang đầu năm tới e nó ngon lành để e còn lôi kéo ông anh mang nó đi tập làm Mồi, thỉnh thoảng còn à ơi gọi ông ý đi bẫy cùng, bắt đầu cái nghiệp Gác cu :D:D:D

Con thứ 2 e giữ lại nuôi mà đến giờ này e cũng chả nghe đc tiếng nó tròn méo ra sao cả chứ chưa nói đến chớm nổi và gù. Chắc ở nhà e nhiều Gáy quá hơn nữa mấy e Mồi nó đè cho thành ra vẫn chưa có tiềm năng. Có khi đợt tới đưa cho ông anh nuôi hộ mới được :D:D:D
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài