DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 26-11-2012, 12:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 78 lần trong 58 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới doanthuy87
các bác giúp em về cách chon chim son ca với

các bác giúp em về cách chon chim son ca với

tình hình là em đinh nuôi sơn ca,nhưng ko biết chon chim ntn và phân biệt chim trống mái.giá cả ra sao.rất mong các bác biết về vấn đề này chỉ dạy em với ah.em xin cảm ơn
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới doanthuy87 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 26-11-2012, 15:19
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 0903239007
Cảm ơn: 268
Được cảm ơn 512 lần trong 273 bài viết
Sơn Ca rất giống với chim chiền chiện (Dã Ca) nên dễ bị nhầm 2 con này với nhau. Sơn Ca nó màu lông sáng hơn, Chiền Chiện có màu lông hơi pha xanh.

Phân biệt Sơn Ca Trống Mái thường căn cứ trên 2 điểm: Mào và Vuốt.

Tuy nhiên chim mộc mới bẫy rất khó nhìn thấy được mào nên chỉ xem vuốt để phân biệt trống mái. Vuốt chính là móng sau của chân chim. Chim trống có vuốt rất dài và sắc, nó dài hơn so với ngón chân chim. Chim mái móng ngắn hơn so với trống.

Chọn chim trong lồng mộc: nên chọn con luôn vươn đầu lên cao, khi động, chim nhảy chứ không chạy vì theo kinh nghiệm đó là chim trống.

Sơn Ca cầu kỳ trong khâu nuôi và chăm sóc vì nó không làm tổ trên cây, chỉ làm tổ dưới mặt đất, khá nhút nhát, vuốt móng sắc nhọn nên dùng loại lồng chế riêng cho Sơn Ca.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranchan79 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 26-11-2012, 16:22
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 43
Được cảm ơn 82 lần trong 35 bài viết
các bác có biết ở đâu bán sơn ca không em muốn mua 1 em về nuôi, ở hht cũng bán mà em thì không biết là sơn ca hay chim gì nữa, nên không giám mua, bác biết chỉ giúp em với, nếu có thể thì bác nào biết cho em xin cái giá luôn.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chimcu85 vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 10:07
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimcu85 Xem Bài gửi
các bác có biết ở đâu bán sơn ca không em muốn mua 1 em về nuôi, ở hht cũng bán mà em thì không biết là sơn ca hay chim gì nữa, nên không giám mua, bác biết chỉ giúp em với, nếu có thể thì bác nào biết cho em xin cái giá luôn.
HHT, Hà Đông thì bán 10 con thì có đến 90% là Dã Ca và Chim Mái. Bạn muốn mua Sơn Ca thì tốt nhất ra bãi giữa Sông Hồng hỏi thăm Quang Sơn Ca - cao thủ bẫy Sơn Ca Sông Hồng, bạn đặt mua là sẽ có hàng cung cấp, nhưng giá thì chắc chắn cao hơn HHT, Hà Đông nhiều.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranchan79 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 11:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 78 lần trong 58 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới doanthuy87
bác cho em xin giá sàn được ko ah.để em còn biết mà chuẩn bị ah
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới doanthuy87 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 11:54
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 555
Được cảm ơn 218 lần trong 139 bài viết
Cũng nhìu nhà bán mà. Vào mục mua bán ngồi hóng, làm 1 top tha hồ chọn. Hii
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới HoHoHa vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 13:27
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi doanthuy87 Xem Bài gửi
bác cho em xin giá sàn được ko ah.để em còn biết mà chuẩn bị ah
Giá cả thì cũng nhiều loại lắm bạn à! HHT, Hà Đông thường bán khoảng 200k - 300k nhưng không có nhiều chim đẹp vì chủ yếu bẫy lưới lẫn lộn trống mái.

Sơn Ca bẫy chuẩn nhất là dùng kéo để bẫy dính. Giá Sơn Ca trống mộc chuẩn: Khoảng 400k - 500k.

Điều quan trọng nhất là: bạn đừng có hy vọng chim mua về là hót ngay. Sơn Ca có khi nuôi cả năm sau mới hót. Và để kiếm được một con đạt chuẩn Thăng Ca thì cực kỳ khó ( Sơn Ca hót chia làm 3 loại: đứng dưới sàn hót, đứng nấm hót và vừa bay vừa hót - thăng ca).

Bạn đọc thêm dữ liệu trên diễn đàn, mình thấy có rất nhiều bài viết hay về Sơn Ca. Cũng có thể mua lại của anh em chơi rồi để cho chú chim ưng ý nhất.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tranchan79 vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 13:33
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tranchan79 Xem Bài gửi
Sơn Ca rất giống với chim chiền chiện (Dã Ca) nên dễ bị nhầm 2 con này với nhau. Sơn Ca nó màu lông sáng hơn, Chiền Chiện có màu lông hơi pha xanh.

Phân biệt Sơn Ca Trống Mái thường căn cứ trên 2 điểm: Mào và Vuốt.

Tuy nhiên chim mộc mới bẫy rất khó nhìn thấy được mào nên chỉ xem vuốt để phân biệt trống mái. Vuốt chính là móng sau của chân chim. Chim trống có vuốt rất dài và sắc, nó dài hơn so với ngón chân chim. Chim mái móng ngắn hơn so với trống.

Chọn chim trong lồng mộc: nên chọn con luôn vươn đầu lên cao, khi động, chim nhảy chứ không chạy vì theo kinh nghiệm đó là chim trống.

Sơn Ca cầu kỳ trong khâu nuôi và chăm sóc vì nó không làm tổ trên cây, chỉ làm tổ dưới mặt đất, khá nhút nhát, vuốt móng sắc nhọn nên dùng loại lồng chế riêng cho Sơn Ca.
bác cho em hỏi bác ở đâu vậy. bác có bít ở hà đông nào dãi chim cu gáy không a. cảm ơn bác nhiều
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chimcu85 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 13:49
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Ha Noi
Cảm ơn: 6,957
Được cảm ơn 4,698 lần trong 1,307 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimcu85 Xem Bài gửi
bác cho em hỏi bác ở đâu vậy. bác có bít ở hà đông nào dãi chim cu gáy không a. cảm ơn bác nhiều
-Bác này thay đổi chóng cả mặt
-Nếu bác muốn mua sơn ca có bảo hành :nick :tapchoichimcanh -300k/1c mộc HUẾ
-Hiện tại trên mục mua bán có nick:sonca43 -900k/c mộc sông HỒNG
-Nick giangrock :sơn ca QUẢNG YÊN,PHÚ YÊN -từ 1 triệu đến 10 triệu.hót tung tóe rồi
-Còn về vấn đề dợt cu gáy,nói chung rất ít chỗ dợt,bạn chịu khó lên cà phê KIM NGÂN-34 ĐÔNG QUAN:trụ sở hội cu gáy HÀ NỘI.lịch dợt vào chủ nhật đầu và cuối tháng (trùng với ngày của chị em)-rất đông các nghệ nhân,tới đó bác có thể học hỏi thêm, rất nhiều kinh nghiệm bổ ích
  #10 (permalink)  
Cũ 27-11-2012, 14:15
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tuandiep Xem Bài gửi
-Bác này thay đổi chóng cả mặt
-Nếu bác muốn mua sơn ca có bảo hành :nick :tapchoichimcanh -300k/1c mộc HUẾ
-Hiện tại trên mục mua bán có nick:sonca43 -900k/c mộc sông HỒNG
-Nick giangrock :sơn ca QUẢNG YÊN,PHÚ YÊN -từ 1 triệu đến 10 triệu.hót tung tóe rồi
-Còn về vấn đề dợt cu gáy,nói chung rất ít chỗ dợt,bạn chịu khó lên cà phê KIM NGÂN-34 ĐÔNG QUAN:trụ sở hội cu gáy HÀ NỘI.lịch dợt vào chủ nhật đầu và cuối tháng (trùng với ngày của chị em)-rất đông các nghệ nhân,tới đó bác có thể học hỏi thêm, rất nhiều kinh nghiệm bổ ích
thank bác nhe. chả là vợ em chưa biết sơn ca tiện vợ hỏi làm 1 đôi về cho vợ nuôi bác à, chứ em thì cu và yến hehehh, từ Hà Đông đi 13 km dãi gáy thì ăn uông ngủ nghỉ ở nhà nghỉ BÌNH MINH hả bác.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài