DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-07-2011, 22:34
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 79 lần trong 41 bài viết
cách bẫy chào mào và chòe bằng chim non

cách bẫy chào mào và chòe bằng chim non

Kính thưa toàn thể ae: qua nhiều lần mình đi bẫy , mình cũng rút ra đc chút ít kinh nghiệm trong quá trình đi bẫy chim.nay mình xin chia sẻ chút kn nhỏ này cho những ae chưa biết và đã bít để tham khảo thêm.
1. đối với chào mào :việc bẫy cũng đơn giản,nhưng khi bẫy ta sử dụng lồng bẫy bằng lụp lưới mà ko hiệu quả thì các bạn có thể chuyển sang cách này.
+ dùng lồng bẫy cm có 4 ngăn.sau đó mình chuẩn bị các bước sau:
-thả cm non ở ngăn trên của 1 góc của lồng bẫy. sau đó lấy vải hoặc lá cây bịt kín 3 mặt (2 mặt ở ngoài và 1 mặt ở trên đỉnh lồng bẫy . sau đó bước tiếp theo là mình sẽ mở 3 nẫy bên cạnh của lồng bẫy để cho chim bố mẹ vào mớm mồi cho con nó.vì thường là chim hay mớm cho con non ăn theo chiều từ trên nhìn xuống.khi mà chim đang do dự xem mớm cho con nó và cứu con nó kiểu gì nó sẽ quan sát rất kỹ rồi nó mới lao xuống 3 cửa mà mình đã cài bẫy .khi chim đã xuống mớm mồi cho con ăn thì việc còn lại là rất đơn giản(các bác chỉ có việc ra bắt chim và nhốt vào lồng).
đấy là theo cách tư thế lao từ trên xuống mớm cho con ăn.còn phía dưới lồng mình ko cần bịt để cửa hở vừa đủ để cho chim bố mẹ bay vào.trường hợp này thì xảy ra rất ít nhưng ko có nghĩa là ko đc.vì khi mà nó đã vào thi mình nhân cơ hội này chay ra thật nhanh để bắt.vì khi chim đã vào lồng mà cửa vẫn mở mình nên nhân cơ hội này lao ra bịt nắp lồng lại khi đó chim sẽ hoảng và bay linh tinh trong lồng và ko thể tìm đc lối ra. thế là chim đã nằm gọn trong lồng.
+còn với chòe các bạn cũng có thể áp dụng trên hoặc bẫy bằng lồng lụp lưới.
còn trường hợp bẫy bằng lụp lứoi 2 bên cũng dễ đc nhưng mình cũng gặp lắm trường hợp lắm con bố mẹ rất khôn chỉ cho ăn ở trên 2 bên xườn hoặc dưới nên rất khó bẫy.và mình đã chon cách bẫy cửa 4 ngăn theo cách nên ở trên tỉ lệ đc rất cao.
chúc toàn thể ae dđ có đc nhiều kn để áp dụng khi đi bẫy chim và mình cũng chúc toàn thể ae chơi chim ngày càng có nhiều chim hay để chơi.mà ko phải mất quá nhiều tiền vào việc mua bán gây lãng phí cho bản thân và gia đình.xin chao ae .sẽ còn những cách bẫy khác có 1 ko 2 mình sẽ chia sẻ vào dịp khác.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Bẫychimpro vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 28-07-2011, 10:17
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 32
Được cảm ơn 80 lần trong 46 bài viết
cảm ơn bạn nhé
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới namnh01 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 28-07-2011, 10:44
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 357
Được cảm ơn 1,326 lần trong 549 bài viết
èo. đó là gặp con chim nó cam con. chỗ mình chim con bị bắt chim bố mẹ bỏ luôn. ( hầu như là thế - khuên và sâu, ...)
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cityland vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 28-07-2011, 14:58
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 157
Được cảm ơn 334 lần trong 171 bài viết
hik....bác bắt con rùi thì thui chứ bắt bố mẹ nó làm j . lần sau mấy có chim non mà bắt
  #5 (permalink)  
Cũ 28-07-2011, 15:16
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 38
Được cảm ơn 75 lần trong 42 bài viết
anh em chơi trò tận diệt hả, bẫy chim ít thôi kg tuyệt chủng chim bây giờ. tiện có topic này em xin nói luôn anh em ở dalat vào băng tiên bẫy nhiều quá giờ vào đó hên lắm mới gặp dc 1con biết là chim hay nhưng phải để nó lớn học hỏi lẫn nhau mới hay được chứ bẫy cả chim lứa khác j bắt chim non ở chỗ chim kg hay về mà nuôi vừa rẻ lại khỏi mất công.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới anhkudalat vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài