DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 19-12-2009, 11:14
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 241 lần trong 12 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nogunta
Cách chăm sóc chim cu gáy.

Cách chăm sóc chim cu gáy.

Chào các bác. Hôm nay em xin mạn phép chia sẻ với các bác về cách chăm sóc chim cu gáy. Đây là nhưng kinh nghiệm của em sau 10 năm nuôi chim gáy.

Đối với chim gáy non. Loại này nuôi dễ nhất là từ khi bắt đầu sổ "tăm bông" trỏ lên tức là hi bắt đầu sổ lông nâu ở các đầu lông ống. Nuôi lúc non quá không tốt lắm tất nhiên là vẫn nuôi được, nhưng khó nuôi và không bụ chim bằng mẹ nó nuôi đến lúc sổ tăm bông hay già hơn. Khi đã sở hữu được một chú chim như vậy, các bác nên để chúng tong một chiếc hộp đủ khoang trống cho nó quay người là được, dưới lót ít vải mềm. Cách cho ăn có hai cách.

C1: xa sưa không vệ sinh lắm nhưng không hại chim.

Các bác nhai ít gạo + ít đỗ, lạc. Gạo phần nhiều lạc và đõ hay ngô chỉ phụ gia thêm vào thôi. Sau khi nhai kỹ các bác chịu khó để mỏ chú chim của mình vào miệng mình "môi khiếp nhẹ". Theo bản năng nó sẽ dũi vào miệng ta để ăn hết thức ăn như mẹ chúng mớm. Cách này không phải cho uống nước thêm.

C2: nuôi bằng cám công nghiệp sạch sẽ dẽ áp dụng.

Các bác hòa cám ra làm sao cho cám đủ dẻo để nặn được không khô cũng không nhã quá. Khô thì khó vo viên chim khó ăn, nhã quá khôing vo viên được & bẩn. Các bác vo thành từng viên dài khoảng 2-->2,5 (cm) đường kính to bằng cái đầu đũa (đầu bé nha) mỗi lần cho ăn các bác nặn khoảng 8-->9 viên như vậy. Cho ăn lần nào đứt đoạn lần ấy không cho chim ăn cám đã hòa lâu. Sau khi vo viên song các bác chuẩn bị một ít nước để cho chim uống thêm. Các bác dùng 1 tay hẽ bành iệng chim ra, tay còn lại lấy viên cám khẽ dúng vào nước rồi mới đút cho chim ăn. khoảng 4-->5 viên cho uống một ít nước. sau khi chim đủ lớn các bác tập cho chim tự mổ lấy thức ăn. Hai cách trên các bác chỉ cho ăn 3-->4 bữa một ngày thế là đủ không cần ăn nhiều.

Khi chim đã biết mổ thức ăn các bác trộn cám với thóc cho chim ăn, bên cạnh đó cũng phải cho ăn thêm vừng, ngô non, kê, lạc, đỗ xanh. không nên cho ăn các loại này nhiều chim dễ bị đi ngoài. Cũng nên có một cóng nhỏ đựng cát vàng hoặc sỏi nhỏ để chim ăn thêm giúp đỡ cho quá trình nghiền thức ăn dễ tiêu hóa, nước luôn sạch, không để phân và thức ăn rơi và nước, chim uống phải sẽ bị đi ngoài. Khi chim đã thay lứa lông sữa song các bác ngừng không cho ăn cám nữa lúc này chỉ cho ăn thóc là chính và các loại hạt khác như đã kể ở trên.

Với chim già hay đã thuần không xét tới chim bổi mới vào lồng. Việc chăm sóc như chim non sau khi đã thay một lứa lông.

Nói chung khi nuôi các bác phải chú ý đến việc vệ sinh chuồng trại cho chim, ngày nào cũng phải vệ sinh lồng cóng ăn & cóng nước nhất là cóng đựng nước. Lâu lâu cũng phải hạ thổ chim. Sáng đến sau khi vệ sinh song các bác cho chim ra sửa nắng sớm khỏang 45' là đủ. Thỉnh thoảng cũng nên cho chim tắm mưa tất nhiên là chỉ chốc lát thôi.

Lồng nuôi chỉ nên nuôi loại quả đào vừ đủ cho chim xoay người, bêmn trên phủ áo lồng chiếm khoảng 1/3 chiều dài lồng từ trên trở xuống.

Lưu ý với chim non đang nằm ổ chứa đi được, khi muốn bắt chim ra các bác cần nhẹ nhàng nhấc chim lên từ từ đợi chim tụ bỏ chân ra mới được bắt ra. không được nhấc chim ra khi chim chưa bỏ chân ra khỏi ổ, nếu làm như vậy chim dễ bị liệt.

Trên đây là một số kinh nghiệm của em về chim gáy. Có gì không phải mong các bác bỏ qua. Rất mong nhân được ý kiến đóng góp của các bác.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 14 thành viên gửi lời cảm ơn tới nogunta vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 02-01-2010, 17:45
Thành viên mới

Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
a cho em hỏi chim bồ câu có thể nuôi chim gáy con k? gáy con đã nhú lông nâu. thanks a
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới mt_nguyen0988 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 09-01-2010, 13:20
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 241 lần trong 12 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nogunta
nuôi được nhưng bạn phải cho nó ấp chứng chim gáy.
  #4 (permalink)  
Cũ 28-04-2010, 19:05
Thành viên mới

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nogunta Xem Bài gửi
Chào các bác. Hôm nay em xin mạn phép chia sẻ với các bác về cách chăm sóc chim cu gáy. Đây là nhưng kinh nghiệm của em sau 10 năm nuôi chim gáy.

Đối với chim gáy non. Loại này nuôi dễ nhất là từ khi bắt đầu sổ "tăm bông" trỏ lên tức là hi bắt đầu sổ lông nâu ở các đầu lông ống. Nuôi lúc non quá không tốt lắm tất nhiên là vẫn nuôi được, nhưng khó nuôi và không bụ chim bằng mẹ nó nuôi đến lúc sổ tăm bông hay già hơn. Khi đã sở hữu được một chú chim như vậy, các bác nên để chúng tong một chiếc hộp đủ khoang trống cho nó quay người là được, dưới lót ít vải mềm. Cách cho ăn có hai cách.

C1: xa sưa không vệ sinh lắm nhưng không hại chim.

Các bác nhai ít gạo + ít đỗ, lạc. Gạo phần nhiều lạc và đõ hay ngô chỉ phụ gia thêm vào thôi. Sau khi nhai kỹ các bác chịu khó để mỏ chú chim của mình vào miệng mình "môi khiếp nhẹ". Theo bản năng nó sẽ dũi vào miệng ta để ăn hết thức ăn như mẹ chúng mớm. Cách này không phải cho uống nước thêm.

C2: nuôi bằng cám công nghiệp sạch sẽ dẽ áp dụng.

Các bác hòa cám ra làm sao cho cám đủ dẻo để nặn được không khô cũng không nhã quá. Khô thì khó vo viên chim khó ăn, nhã quá khôing vo viên được & bẩn. Các bác vo thành từng viên dài khoảng 2-->2,5 (cm) đường kính to bằng cái đầu đũa (đầu bé nha) mỗi lần cho ăn các bác nặn khoảng 8-->9 viên như vậy. Cho ăn lần nào đứt đoạn lần ấy không cho chim ăn cám đã hòa lâu. Sau khi vo viên song các bác chuẩn bị một ít nước để cho chim uống thêm. Các bác dùng 1 tay hẽ bành iệng chim ra, tay còn lại lấy viên cám khẽ dúng vào nước rồi mới đút cho chim ăn. khoảng 4-->5 viên cho uống một ít nước. sau khi chim đủ lớn các bác tập cho chim tự mổ lấy thức ăn. Hai cách trên các bác chỉ cho ăn 3-->4 bữa một ngày thế là đủ không cần ăn nhiều.

Khi chim đã biết mổ thức ăn các bác trộn cám với thóc cho chim ăn, bên cạnh đó cũng phải cho ăn thêm vừng, ngô non, kê, lạc, đỗ xanh. không nên cho ăn các loại này nhiều chim dễ bị đi ngoài. Cũng nên có một cóng nhỏ đựng cát vàng hoặc sỏi nhỏ để chim ăn thêm giúp đỡ cho quá trình nghiền thức ăn dễ tiêu hóa, nước luôn sạch, không để phân và thức ăn rơi và nước, chim uống phải sẽ bị đi ngoài. Khi chim đã thay lứa lông sữa song các bác ngừng không cho ăn cám nữa lúc này chỉ cho ăn thóc là chính và các loại hạt khác như đã kể ở trên.

Với chim già hay đã thuần không xét tới chim bổi mới vào lồng. Việc chăm sóc như chim non sau khi đã thay một lứa lông.

Nói chung khi nuôi các bác phải chú ý đến việc vệ sinh chuồng trại cho chim, ngày nào cũng phải vệ sinh lồng cóng ăn & cóng nước nhất là cóng đựng nước. Lâu lâu cũng phải hạ thổ chim. Sáng đến sau khi vệ sinh song các bác cho chim ra sửa nắng sớm khỏang 45' là đủ. Thỉnh thoảng cũng nên cho chim tắm mưa tất nhiên là chỉ chốc lát thôi.

Lồng nuôi chỉ nên nuôi loại quả đào vừ đủ cho chim xoay người, bêmn trên phủ áo lồng chiếm khoảng 1/3 chiều dài lồng từ trên trở xuống.

Lưu ý với chim non đang nằm ổ chứa đi được, khi muốn bắt chim ra các bác cần nhẹ nhàng nhấc chim lên từ từ đợi chim tụ bỏ chân ra mới được bắt ra. không được nhấc chim ra khi chim chưa bỏ chân ra khỏi ổ, nếu làm như vậy chim dễ bị liệt.

Trên đây là một số kinh nghiệm của em về chim gáy. Có gì không phải mong các bác bỏ qua. Rất mong nhân được ý kiến đóng góp của các bác.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới ducthanh vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 10-05-2010, 19:40
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 64 lần trong 43 bài viết
Bác cho em hỏi cho chim cu gáy ăn Gạo xay có dc ko?
  #6 (permalink)  
Cũ 10-05-2010, 22:29
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 7 lần trong 5 bài viết
thực ra mình thấy nuôi chim cu gáy già cũng như non rất dễ.nếu cu gáy già thì ko nói làm gì bởi chúng cho ăn rất đơn giản,thức ăn của cu gáy gồm:lúa,gạo,ngô,đậu xanh,lạc,cám cò.mình đã nuôi đẻ đươc loài chim này nên thấy dễ nuôi lắm.cu gáy non thì chăm nó cũng ko khó đâu,trước hết bạn nên lấy cám ba vì cho vào 1 cái bát nhỏ và đổ nước sôi nóng vào cho cám nở ra,lạc bóc vỏ và nhai nhỏ sau đó trộn chung vào cám,khi thấy cám nguội rồi cho chim ăn.cách cho chim ăn như sau:vo cám thành viên bằng ngón tay út,bạn lấy 2 ngón tay trỏ và giữa kẹp vào mỏ chim non,khi chim hả miệng ra thì bạn nhét cám vào(nhớ cho uống nước sau khi ăn nhé bạn),cách khác nữa thì bạn nhai gạo và đậu xanh rồi cho miệng chim vào miệng mình cho chim non nút,nếu bạn sợ bẩn thì nhai gạo,đậu xanh và lạc xong bạn cho vào 1 cái bao bóng,bạn khoét 1 cái lỗ nhỏ cho chim đút mỏ vào.cách này mình đã học hỏi được các bậc đàn anh nuôi chim non,thành công ban đầu rất cao bạn à.bạn nên chịu khó chăm ban đầu,sau này sẽ có chim hay.chúc các bạn thành công
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới baolam_bo vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 09-07-2010, 22:38
Thành viên mới

Cảm ơn: 3
cac bac cho em hoi la lam sao de tap cho chim cu no biet gay
  #8 (permalink)  
Cũ 13-07-2010, 23:54
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 449
Được cảm ơn 1,631 lần trong 626 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới CUGAYQUANGNGAI
cái này là do bản năng tự nhiên thôi không cần tập đâu bạn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 14-07-2010, 16:46
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 203
Được cảm ơn 91 lần trong 69 bài viết
Cho mình hỏi chim Gáy bị Đi ngoài thì chữa thế nào các bác ơi?
  #10 (permalink)  
Cũ 14-07-2010, 22:03
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 129
Được cảm ơn 305 lần trong 121 bài viết
chim gáy bị đi ngoài thì đơn giản lắm,nếu nặng bạn chỉ cần cho 1/8 viên tertraxilin là ok,sau đó nếu có điều kiện cho chim vào 1 lồng rộng bên trong có cây và mặt dưới có đất hay cát là ổn,nếu không thì cứ cho chim uống không cũng được
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới doanzhong vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài