DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 21:19
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: thị xã lai châu tỉnh lai châu
Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 204 lần trong 108 bài viết
cách chăm sóc chim mùa thay lông

cách chăm sóc chim mùa thay lông

vậy là lại chuận bị đến mùa chim thay lông rồi anh em nhỉ mỗi lần thay lông là lại một lần vất vả chăm sóc cho các em nó . mỗi người có một cách chăm sóc chim thay lông khác nhau . có người thì bảo cứ để bẩn chim thay lông nhanh hơn , có người thì dùng cách khác . còn em thì làm theo cách của mình để anh em tham khảo .
khi chim thay lông không được đổi cám cho chim vì nó dễ làm lông mới ra yếu lông
thứ hai là ngoài cám ra cho chim ăn thêm ít đồ tươi như sâu cào cào thịt bò ,.. riêng với mi thì ko lên cho ăn sâu khi thay lông các bạn nhé
thứ ba là : cho chim tắm thường xuyên vào buổi chiều tối trước khi đi ngủ khoảng 1 tiếng tắm xong để chim dáo lông rồi che kín làm như vậy khi thay lông xong lông chim sẽ chắc và bóng mượt . và buổi sáng cho chim tắm nắng từ 1 đến 2 tiếng để lông khỏe và chắc .
trên đây là kinh nghiệm riêng của em để các bác tham khảo
bác nào có kinh nghiệm khác post lên cho anh em tham khảo thêm nhé .chúc A E diễn đàn khỏe mạnh và chim ngày càng hót tốt và đẹp hơn tích cực tham gia diễn đàn để diễn đàn ngày càng PT
  #2 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 21:23
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,294,967,149
Được cảm ơn 190 lần trong 75 bài viết
rất hay........cảm ơn bác........
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #3 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 21:37
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 5,596
Được cảm ơn 2,663 lần trong 857 bài viết
e cũng đang muốn biết thêm thông tin để chăm sóc lũ chim thay lông ở nhà, bác nào có cách hay thì up lên cho ae tham khảo nha
  #4 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 21:41
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 43 lần trong 37 bài viết
rất hây và bổ ích , ae nào còn có kinh nghiệm gì thêm thì bổ xung vào , mình mới chơi nên cũng chưa có kinh nghiệm về vấn đề này vẫn còn đang đi học tập nhiều
  #5 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 21:57
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 37 lần trong 22 bài viết
em xin mạo muội được phép nói đôi lời ạ.bác chủ topic lập ra topic này rất hay nhưng theo em thì ko phải con chim nào trong thời kì thay lông chăm sóc cũng giống nhau,chế độ dinh dưỡng của các loài chim ko thể giống nhau được vì thế khẩu phần ăn,tắm nắng,tắm nước cũng khác nhau,mỗi con chim mỗi khác,bác chủ topic nên lập hẳn topic ra cho từng loại chim,ví dụ như:khuyên,mi,chào mào....
trong thời kì thay lông.em có chút ý kiến có gì ko phải các bác bỏ qua
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tramphantram87 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 22:42
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: thị xã lai châu tỉnh lai châu
Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 204 lần trong 108 bài viết
cám ơn bạn đã nhắc nhở mình sẽ xem xét và bổ sung thêm cho các bạn trong thời gian sớm nhất
  #7 (permalink)  
Cũ 01-07-2011, 08:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 504
Được cảm ơn 1,405 lần trong 668 bài viết
Các chim khác e không chơi thì e ko bàn nhưng đối với chòe lửa thì e có chút kinh nghiệm của chính bản thân có gì ko phải mong các bác bỏ qua.
Khi thấy chim bắt đầu đổ lông,có dấu hiệu thay lồng là phải kiếm cái áo lồng tôi tối 1 chút,trùm áo lồng chim cả ngày,để vào chỗ yên tĩnh,tối thì càng tốt.Ngày cho tắm 1 lần,tắm xong thì cho vào lồng trùm áo luôn.Khẩu phần ăn thì cám vẫn như thế nhưng bỏ sâu đi,tăng dế lên.
Đên khi chim đã rụng hết lông và ra lông ống nhu nhú thì vẫn với kiểu là trùm áo lồng kín,tắm 2 ngày 1 lần,khi chim tắm xong thì vẫn cứ để chim trong lồng tắm thêm 10-15phut,sau đó chuyển sang lồng nuôi và lại trùm áo lồng kín,để nơi yên tĩnh.Khẩu phần lúc này thì ngoài dế có thể kết hợp thêm châu chấu và sâu cá rồng(loại sâu to như đầu đũa dài tầm 4-5cm ấy)Sâu này ăn ko nóng nên ko sợ vấn đề lông lá bị làm sao.Nước uống thì mua B-Complex tại cửa hàng thuốc thú y,về hòa ra cùng với nước rồi để cóng cho chim tự uống,tốt nhất là 1 ngày thay 1 lần,hoặc 2 ngày thay 1 lần cũng ko sao.chòe lửa uống ít nước nên pha b complex hơi đặc 1 chút cũng ko sao.tuần cho uống 2 ngày là ok.
Đối với chòe lửa thì sau khi lông trên cơ thể thay hết thì quan trong nhất là bộ đuôi lúc này mới ra dc chút ít,quan trọng nhất là trong thời gian này phải chăm sóc để ý kỹ thì sẽ có bộ lông đuôi đẹp.Đến lúc này thì vẫn giữ chế độ tắm và ăn như vậy,tuy nhiên,thỉnh thoảng có thể để hé áo lồng ra 1 chút,hoặc là vẫn trùm áo lồng nhưng để ra chỗ có ánh sáng,thỉnh thoảng tuần 2 lần phơi nắng cho chim tầm 15-30p buối sáng sớm.Đừng phơi lúc nắng quá mà cũng ko dc phơi lâu vì như thế lông sẽ bị khô và cứng.Trong thời gian này nên tách biệt hẳn những con chim cùng loài mà đang căng lửa,để nó 1 mình 1 chỗ yên tĩnh là tốt nhất.Khi bạn cảm thấy đuôi chòe lửa ra dài tầm bằng mùa trước thì bạn giảm dế đi và lúc này chỉ cho ăn sâu,bỏ hết áo lồng ra và để ra ngoài ánh sáng.lúc này mới bắt đầu phơi nắng hằng ngày cho chim vào buổi sáng nhưng cũng chỉ tầm 15phut thôi,sau đó lại cất vào.Lúc này dừng việc cho uống b complex và tầm 1-2 tháng cho uống 1 lần để đảm bảo bộ lông đẹp.Trong thời gian khoảng 1-2 tháng sau thì lông chim mới chính thức hoàn thiện,do đó lúc này cũng ko nên cho nó hót nhiều,cám thì vẫn để cóng bình thường,thức ăn tươi thì vẫn là sâu cá rồng.
Chú ý là trong thời gian chim thay lông sẽ có giai đoạn chim ăn rất khỏe,do đó mồi tươi trong thời gian này là phải duy trì thường xuyên,số lượng nhiều,trong 1 ngày có thế ăn hết 20con dế trở lên,do đó cứ thấy hết thì lại cho thêm vào,cũng có con chim ko thích ăn dế,hoặc ăn 1 time thì bỏ ăn dế thì có thể thay thế dế hoàn toàn bằng sâu cá rồng.Tuyệt đối ko cho ăn sâu trung quốc màu vàng vàng,to như ruột bút bi và sâu gạo loại đen đen,bé,bò rất nhanh.
  #8 (permalink)  
Cũ 01-07-2011, 08:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 549
Được cảm ơn 520 lần trong 223 bài viết
rất chi tiết và bổ ích cho bác nào nuôi chòe lửa ạ...
  #9 (permalink)  
Cũ 01-07-2011, 08:20
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 84
Được cảm ơn 100 lần trong 62 bài viết
Còn vấn đề khi thay lông phân chim ị ra bị nát thì các bác xử lý thế nào ạ, chim nhà em thay lông con nào phân cũng bị thế hết?
  #10 (permalink)  
Cũ 01-07-2011, 08:40
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HN
Cảm ơn: 201
Được cảm ơn 482 lần trong 273 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới manhdung
kệ nó thôi, thay lông chim yếu, phân nát. khuyên nhà mình thay lông vẫn ăn cám bth (cám tự làm) giảm kích đi thôi. hoa quả nhiều, chào mào cũng vậy, tắm nước, nắng đều. để yên tĩnh. xong lông đẹp như chim trời. :D
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài