DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 13-07-2010, 12:14
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: thị xã lai châu
Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 240 lần trong 64 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Hocchoichim
cách chăm sóc họa mi vào mùa thay lông

cách chăm sóc họa mi vào mùa thay lông

Hoạ mi nuôi trong lồng con thay lông sớm, con thay muộn, con thay sớm thường thì từ tháng 7 âm là bắt đầu thay, con muộn thì cuối năm.

Họa mi thuộc (thuần) thì thay lông sớm và ổnh định hơn họa mi mộc (bổi). Viết về cách chăm chim Họa mi thay lông thì đã có rất nhiều sách đề cập đến ví dụ như sách của Việt Chương, nay tôi chỉ dám mạo muội trình bày cách chăm chim HM thay lông theo kinh nghiệm nuôi hiện tại của bản thân (tôi cũng học hỏi của nhiều người khác thôi):

* Dấu hiệu nhận biết chim sắp thay lông: HM sắp thay lông thì lông bắt đầu xác, quăn và nhiều con còn có cảm giác như lông cháy, khi duỗi cánh thì các lông cánh có pha màu lá chuối khô, khi đó chúng ta cần phải chăm chim cẩn thận hơn (có người thì lại ngược lại - khi chim thay lông xong mới chăm tốt, làm như thế con chim sẽ lâu nổi và thay lông sẽ lâu và không đều).

* Về thức ăn thường thì các bạn nuôi HM hót bằng cám cò trứng hoặc ngô trứng, ta chỉ cần cho chim ăn cám theo tỷ lệ 3-4 lòng đỏ trứng gà/1lạng cám cò (hoặc ngô), lấy thêm lòng trắng hay không và bao nhiêu thì tuỳ các bạn nhưng đừng lấy tất nhé. Tăng cường mồi tươi châu chấu hay dế, tăng cường ở đây tôi chỉ lưu ý là thường xuyên và đều thôi.

Nuôi chim HM bạn nên tập cho con chim của mình ăn mồi tươi, nếu con nào không ăn thì hôm nào rảnh rỗi bạn tháo cóng đựng cám ra và cho vào lồng ít mồi tươi, nó sẽ phải ăn thôi, nhớ lắp lại cóng đựng cám nhé. Không nên cho chim HM ăn sâu qui vì chim sẽ bị bó lông và lông khi thay sẽ bị quăn. Về lồng trại ta nên phủ áo lồng vào một chút, để chim chỗ tĩnh và mát, có độ ẩm càng tốt, tối cho đi ngủ sớm và phủ kín áo lồng. Cho chim tắm thường xuyên nhưng đừng dọn lồng nhiều (1 tuần trở lên hẵng dọn), tôi thấy cách này khá hay, chim thay lông rất nhanh nhưng cách này hơi khó cho các bạn nhà không được rộng vì hơi mùi một tý.

Nếu có điều kiện các bạn cho chim tắm buổi chiều làm sao để chim trước khi phủ áo lồng cho đi ngủ chim chưa khô hẳn lông, nhiều người cho là cách này làm chim yếu nhưng tôi lại nghĩ là chim HM thân nhiệt cao nên kô ảnh hưởng mấy đâu, làm như vậy chim HM tuột lông rất mau (KN từ chim nhà luôn). Chim HM thương thay lông theo trình tự từ lông đầu, lông cánh, lông người, lông đuôi và lông âu cánh, sau mỗi một đợt trút lông chim nuôi lông măng ra hẳn rồi trút tiếp đợt mới.

Nuôi HM tôi thường cho chim ăn thêm lạc sống, ngày 1-2 hạt cũng được ăn lạc giúp cho chim có đường ruột tốt và sắc lông mượt mà. HM khi đã có bộ lông mới hoàn chỉnh vẫn cần khoảng 1 tháng để lông mới ráo hẳn, lúc này chim bắt đầu sung và hót nhiều, nên cho chim tắm nắng. Các bạn vẫn nên chăm tốt nhé, chúc chú chim HM của các bạn có một bộ lông mới hoàn hảo và độ sung nhé.
trích từ nguồn cuộc sống việt.com

Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 13-07-2010, 16:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 126
Được cảm ơn 211 lần trong 83 bài viết
Một bài viết rất bổ ích cho ai còn thiếu kinh nghiệm chăm sóc họa mi, ủng hộ chủ topic nhé!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới nguyenhunghm vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 13-07-2010, 17:07
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 93
Được cảm ơn 58 lần trong 38 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Hocchoichim Xem Bài gửi
Hoạ mi nuôi trong lồng con thay lông sớm, con thay muộn, con thay sớm thường thì từ tháng 7 âm là bắt đầu thay, con muộn thì cuối năm.

Họa mi thuộc (thuần) thì thay lông sớm và ổnh định hơn họa mi mộc (bổi). Viết về cách chăm chim Họa mi thay lông thì đã có rất nhiều sách đề cập đến ví dụ như sách của Việt Chương, nay tôi chỉ dám mạo muội trình bày cách chăm chim HM thay lông theo kinh nghiệm nuôi hiện tại của bản thân (tôi cũng học hỏi của nhiều người khác thôi):

* Dấu hiệu nhận biết chim sắp thay lông: HM sắp thay lông thì lông bắt đầu xác, quăn và nhiều con còn có cảm giác như lông cháy, khi duỗi cánh thì các lông cánh có pha màu lá chuối khô, khi đó chúng ta cần phải chăm chim cẩn thận hơn (có người thì lại ngược lại - khi chim thay lông xong mới chăm tốt, làm như thế con chim sẽ lâu nổi và thay lông sẽ lâu và không đều).

* Về thức ăn thường thì các bạn nuôi HM hót bằng cám cò trứng hoặc ngô trứng, ta chỉ cần cho chim ăn cám theo tỷ lệ 3-4 lòng đỏ trứng gà/1lạng cám cò (hoặc ngô), lấy thêm lòng trắng hay không và bao nhiêu thì tuỳ các bạn nhưng đừng lấy tất nhé. Tăng cường mồi tươi châu chấu hay dế, tăng cường ở đây tôi chỉ lưu ý là thường xuyên và đều thôi.

Nuôi chim HM bạn nên tập cho con chim của mình ăn mồi tươi, nếu con nào không ăn thì hôm nào rảnh rỗi bạn tháo cóng đựng cám ra và cho vào lồng ít mồi tươi, nó sẽ phải ăn thôi, nhớ lắp lại cóng đựng cám nhé. Không nên cho chim HM ăn sâu qui vì chim sẽ bị bó lông và lông khi thay sẽ bị quăn. Về lồng trại ta nên phủ áo lồng vào một chút, để chim chỗ tĩnh và mát, có độ ẩm càng tốt, tối cho đi ngủ sớm và phủ kín áo lồng. Cho chim tắm thường xuyên nhưng đừng dọn lồng nhiều (1 tuần trở lên hẵng dọn), tôi thấy cách này khá hay, chim thay lông rất nhanh nhưng cách này hơi khó cho các bạn nhà không được rộng vì hơi mùi một tý.

Nếu có điều kiện các bạn cho chim tắm buổi chiều làm sao để chim trước khi phủ áo lồng cho đi ngủ chim chưa khô hẳn lông, nhiều người cho là cách này làm chim yếu nhưng tôi lại nghĩ là chim HM thân nhiệt cao nên kô ảnh hưởng mấy đâu, làm như vậy chim HM tuột lông rất mau (KN từ chim nhà luôn). Chim HM thương thay lông theo trình tự từ lông đầu, lông cánh, lông người, lông đuôi và lông âu cánh, sau mỗi một đợt trút lông chim nuôi lông măng ra hẳn rồi trút tiếp đợt mới.

Nuôi HM tôi thường cho chim ăn thêm lạc sống, ngày 1-2 hạt cũng được ăn lạc giúp cho chim có đường ruột tốt và sắc lông mượt mà. HM khi đã có bộ lông mới hoàn chỉnh vẫn cần khoảng 1 tháng để lông mới ráo hẳn, lúc này chim bắt đầu sung và hót nhiều, nên cho chim tắm nắng. Các bạn vẫn nên chăm tốt nhé, chúc chú chim HM của các bạn có một bộ lông mới hoàn hảo và độ sung nhé.
trích từ nguồn cuộc sống việt.com

Hay quá. Em đang thực hành giống bài của bác.
Ngày nào cũng cho ăn dế hoặc trứng kiến(đặt biệt là trứng kiến) tắm nước và nắng vào buổi trưa, ít dọn lồng, hé nhỏ áo lồng, tối ngủ sớm, tránh xa trống ,mái. Mới ngày 20-06 đến nay mà đã đang nhú lông đuôi, nhanh thiệt. Như bác nói thì nó chỉ còn thay lông âu cánh nữa là xong thế thì em sắp có HM để chơi rồi. Cả tháng nay ko nghe nó hót buồn ghê.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới saola vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 16-07-2010, 23:44
ChjmNon
Guest

Wá hay và bổ dưỡng. Tks bác nhju
  #5 (permalink)  
Cũ 17-07-2010, 11:40
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 773
Được cảm ơn 242 lần trong 77 bài viết
bác cho em hỏi là khi chim thay lông sao lại không nên dọn lông sạch ạ ? chim mi 2 ngày không dọn thì kinh lắm à... liệu dọn ngày 1 lần có ảnh hưởng đến chim không nhỉ ? mong đc chỉ giáo thanks...
  #6 (permalink)  
Cũ 17-07-2010, 12:59
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: thị xã lai châu
Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 240 lần trong 64 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Hocchoichim
bạn dọn hay không đó là vấn đề tùy ở bạn thôi chứ không sao cả còn mình thì ít dọn hơn hay tại mình lười thôi
  #7 (permalink)  
Cũ 15-09-2010, 14:21
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
cám ơn bài viết này, thật là huu ích.
bác cho em hỏi sao chim HM của em thay lông cả tháng trời rùi ma vẫn chưa chịu mọc lông đuôi.
vì em moi nuôi nên chưa có kinh nghiệm,.
rất mong sự chia sẽ của Bác!
binh nguyen
  #8 (permalink)  
Cũ 15-09-2010, 14:50
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 56
Được cảm ơn 170 lần trong 61 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cugay2010
Tiện cho em hỏi các bác tí chim họa mi của em thay lông sắp xong rồi nhưng chưa thấy lông đuôi mọc các bác ạ, nó rụng gần hết rồi còn 3 cái nữa nó dính tí thôi không thấy rụng, các bác cho em hỏi liệu lông đuôi có mọc được không. Thanks các bác chúc các bác vui
  #9 (permalink)  
Cũ 15-09-2010, 22:25
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 118 lần trong 85 bài viết
Nhận tiện bác cho hỏi Họa mi của mình ỉa thì nhiều nhưng nhìn vào cóng cám thấy cám vơi ít lắm, chim của mình là chim mộc 3 ngày hn rồi mà cám vẫn chưa hết cho dế vào e nó cũng không chịu ăn. Cứt thì vẫn nhiều, bác cho hỏi như vậy chim có vấn đề gì không.thanksssss
  #10 (permalink)  
Cũ 15-09-2010, 23:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 301
Được cảm ơn 228 lần trong 125 bài viết
tiện đây các bác cho em hỏi chim thuộc là như nào vậy

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài