DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 19-09-2010, 00:57
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Tân mai -hoàng mai -hn
Cảm ơn: 875
Được cảm ơn 1,352 lần trong 393 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Huy_TM
Nếu nói củ to là trống thì em xin phép nói là sai ạ. Có nhiều con mái củ to hơn trống .
Nếu con nào hót chuyện > trống 100%
Khi chọn ở hàng nếu có điều kiện ốp lồng cm thuộc vào xem thái độ em nào tung ta tung tăng mắt nhớn nhác > mái 70% .
Ông nào thấy chim thuộc cự lại mào vẫn dựng mặt nghênh nghênh thì cho nó cái móc vào cổ .
Về đốm đen ở lưỡi : theo hiểu biết của em thì 3 chấm đen đậm > trống , 3 chấm đen loang > trống 70% , 2 chấm hoặc linh tinh chấm > Hot girl ( cách này cũng sắc suất 80% )
Còn có một cách trọn trống mái nữa là đếm đuôi 8 lông > mái . 10-12 > trống ( Cách này là cách của riêng em không dám khẳng định nếu sai mong mọi người chỉ giáo )
Mong các cao thủ cho thêm nhận xét !
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới Huy_TM vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 19-09-2010, 02:57
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Ha Dong- HaNoi
Cảm ơn: 39
Được cảm ơn 21 lần trong 13 bài viết
Linh huệ ỏ phú thọ nuôi nhiều cm thế để cho minh 1 vai con hay hay đi,minh cung mới chơi nên mình muốn tìm 1 vài chú thuần thuần chút. sdt của mình là 0943346868- mình tên Minh
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Bac Huy có con cm nào ưng ý không hay bác biết ai có bác giới thiệu cho em với! Cám ơn Bác trước nhé!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới SaPa vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 19-09-2010, 07:44
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 46
Được cảm ơn 26 lần trong 18 bài viết
nói chung là khó mới chơi thì chỉ ăn may thôi chơi lâu mới có kinh nghiệm được
  #14 (permalink)  
Cũ 20-09-2010, 09:39
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài viết
ca nuoc vn chj co 3 chu cm trang ko le ban sơn long dan cm cua ban a
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới cuccu_hd vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 20-09-2010, 10:19
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 712
Được cảm ơn 692 lần trong 224 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi linhhue131105 Xem Bài gửi
nghe các bạn bàn luận vê vấn đề này mình cũng có một số ý kiến. Minh nuôi chao mao hàng chục năm rôi nuôi cũng đủ các loài chim nhưng sở thích của mình là chào mào nên mình nuôi rất nhiều. Có những con sông cùng minh 6 - 7 năm rồi. Hiện mình đang nuôi hơn 20 con các loại. Theo mình thì lựa chọn trống mái là rất khó nhiều con xét về tướng tá rất oai nhưng lại là nàng. Còn có những con xấu mã lại là chàng. Nói chung theo mình nên nuôi cả trống và mài thì mới thấy cái hay. Còn muốn chọn trống mái thì ra cửa hàng bán chim ngôi nghe chúng nó hót là biết con trống con mái thôi. Bạn nào có cùng sở thích thì pm với mình nhé. Mình hiện ở Hạ Hoà-Phú Thọ. Rất vui được làm quen với tất cả để trao đổi kinh nghiệm.

Bạn ở phú thọ thì có nuôi cu gáy ko. nghe nói gáy phú thọ hay lắm à. nếu nuôi thì cho xin cái đ/c cụ thể. hôm nào lên công tác trên tân lập, rẽ qua băt 1 chú về nuôi chơi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhcapital vì bài viết hữu ích này:
  #16 (permalink)  
Cũ 24-09-2010, 13:25
Thành viên mới

Được cảm ơn 6 lần trong 2 bài viết
Mình thích chơi chim từ nhỏ, nhưng chỉ chơi loại chim nhỏ thôi, quan trọng phải là loài biết hót. Chào mào mình thích lắm. khổ nỗi ngày trước nhà mình không có điều kiện, nuôi vài con một thời gian lại phải giải quyết đi, lấy thời gian học và giúp bố mẹ. bẵng đi vài năm nay, giờ mình nuôi lại 1 năm rồi mà không sao chọn dược chú nào biết hót cả, khi thì bại liệt, lúc thì như là bị bọ dũi trụi cả lông, tắm cho nó cũng đi luôn. buồn quá. mình đang nuôi 1 con biết chắc là mái rồi nhung hy vọng là nó sẽ ở với mình được lâu lâu. có bí quyết nào chọn chào mào đực và nuôi nó mạnh khỏe hót hay thì các bác chỉ cho em với. Em rất mong được các bác giúp đỡ. Trân trọng cảm ơn!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới transy vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 24-09-2010, 13:36
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 55
Được cảm ơn 59 lần trong 33 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới lenguyensa
Các tiêu chí để nhận biết CM trống

Bạn kết hợp các tiêu chí sau:
  1. Cổ họng có nhiều chấm đen (càng nhiều càng tốt)
  2. Cầu vai chim rộng
  3. Kê lồng gần chim khác thấy tướng chim thay đổi (Đối với chim má đỏ)
  4. Đếm lông đuôi (12 cọng thì 100% là trống)
  5. Nếu bạn chơi chim đấu thì ra trường chim chọn luôn, em nào "cãi lộn" hăng thì 100% là siêu trống (nhược điểm là giá hơi kăng >=1tr500k)
Trên đây là các tiêu chí trực quan để nhận biết CM trống hay mái, chúc bạn sớm tuyển được chú CM hay.
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới lenguyensa vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 26-09-2010, 13:54
Thành viên mới

Được cảm ơn 6 lần trong 2 bài viết
Cảm ơn LeNguyenSa. còn cách chăm sóc thì sao? có vấn đề gì cần lưu ý khi nuôi chào mào hót? Mong bạn mách mình với?
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới transy vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 03-10-2010, 15:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi linhhue131105 Xem Bài gửi
nghe các bạn bàn luận vê vấn đề này mình cũng có một số ý kiến. Minh nuôi chao mao hàng chục năm rôi nuôi cũng đủ các loài chim nhưng sở thích của mình là chào mào nên mình nuôi rất nhiều. Có những con sông cùng minh 6 - 7 năm rồi. Hiện mình đang nuôi hơn 20 con các loại. Theo mình thì lựa chọn trống mái là rất khó nhiều con xét về tướng tá rất oai nhưng lại là nàng. Còn có những con xấu mã lại là chàng. Nói chung theo mình nên nuôi cả trống và mài thì mới thấy cái hay. Còn muốn chọn trống mái thì ra cửa hàng bán chim ngôi nghe chúng nó hót là biết con trống con mái thôi. Bạn nào có cùng sở thích thì pm với mình nhé. Mình hiện ở Hạ Hoà-Phú Thọ. Rất vui được làm quen với tất cả để trao đổi kinh nghiệm.
mình cũng ở Phú Thọ nhưng mình o Việt TRì cơ mình mới chơi chào mào nên chưa có chim hay, mìnhkiếm mãi mà chẳng có con mồi nào để đi bẫy bạn nuôi nhiêu chimnhư vay nhượng lại cho minh 1 con được không pm lại mình voi nhé
:poster_spa m:
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới chjmsau_vt vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 03-10-2010, 16:04
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 25 lần trong 16 bài viết
he`..kon` minh` dua vao` linh cam? ma` chon thui,cung dc 95 %,he'he'...nhung nhieu` khi chon nham` phai? em PD moi' đau,.kon` cham' den o luoi~ ,minh` dong` y' voi' ban..cung~ dc 85% day'
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới arch_tu vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài