DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 30-01-2010, 18:54
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 63 lần trong 20 bài viết
cho em hỏi khuyên đầu táo,đầu xà thì như thế nào .co n khuyên thế nào được coi là hay
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 03-02-2010, 17:09
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 518 lần trong 172 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi buituankiet1991 Xem Bài gửi
cho em hỏi khuyên đầu táo,đầu xà thì như thế nào .co n khuyên thế nào được coi là hay
đầu quả táo chắc la hình quả táo rùi Hìhi
còn đàu xà la đầu hình đầu rắn đó bạn.
chim hay và đep thì đầu to, vuông. mặt dữ..họa dầy, mắt đóng cao, mỏ thì hàm dưới phải mỏng..loại chim này chắc chắn là giọng tốt và đấu tốt vì có phong thái nhìn đàng hoàng, đĩnh đạc.

khuyên hay nó thế này. Mặt đẹp nhìn dữ chim, họa mắt đóng cao, lông lá muớt mát (xanh ra xanh vàng ra vàng), dáng đứng hiên ngang (tỏ vẻ anh hùng)... Mau mồm, khi kêu đuôi cũng xòe ra, lúc hót chuyện và líu không ngừng xòe ra cụp vào (trong duyên dàng vô cùng). Tiếng líu to,dài, rõ và có luyến láy. Khi mang đi chơi thì chỉ đứng một chố vừa líu, múa chỉ không líu cho tớ khi mang về. Hình thức thì không có chi tiết nào xấu như đuôi quá nhỏ, hỏng móng, lộn cầu, ngoái cổ.
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới dontquit vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 18-02-2010, 20:32
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
ban ko ha.ma dang chin ngan hay dai
  #14 (permalink)  
Cũ 18-02-2010, 23:07
Thành viên tích cực

Pác dontquit có thể nói nốt về cách chọn khuyên dc ko.Cảm ơn Pác nhiều,nhưng khi ra hàng giữa hàng trăm con vậy thì có cách nào để chọn tốt ko
  #15 (permalink)  
Cũ 21-02-2010, 10:11
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
theo toi con mot diem nua la chim phai du tuong nua
  #16 (permalink)  
Cũ 23-02-2010, 09:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 518 lần trong 172 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi buituankiet1991 Xem Bài gửi
Pác dontquit có thể nói nốt về cách chọn khuyên dc ko.Cảm ơn Pác nhiều,nhưng khi ra hàng giữa hàng trăm con vậy thì có cách nào để chọn tốt ko
Để chọn được chim Vành khuyên hót dân chơi chim thường chọn chim theo bộ ( Bộ đầu quả táo, bộ đầu xà, bộ lưng quy đầu xà, bộ đuôi chuột nhưng phải ngắn vì khi líu chim thường líu xòe rất đẹp)
Còn cách phân biệt chim già và chim bánh tẻ cũng rất cần thiết vì chim bánh tẻ thường thuần dưỡng dễ hơn chim già thường rất lâu công và khó nhưng ngược lại chim già thường có giọng hót hay hơn có vần có điệu và líu rất dài khoảng từ 15 mỏ trở lên tối đa lên đến 40 mỏ.Cách phân biệt ta lên nhìn vào chân chim con nào chân có vẩy sừng cứng và nhiều là chim già.
khi anh em đi mua K mộc thường người bán nhốt một lồng từ vài em đến vài trăm em nên để phân bt đc chim đực và mái là rất khó, chúng ta phải nắm rõ một điều là trong thế giới loài chim thì hầu hết con đực luôn có mầu sắc sặc sỡ hơn con mái,còn ở chim khuyên chính là yếm vàng ở cổ luôn có màu váng cháy hơn con mái, sắc xanh trên lưng cũng đậm và tươi hơn chim mái.chim đực và mái cũng khác nhau khác nhau ở chỗ đầu chim đục luôn phương hơn đầu chim mái ( trán chim đực phẳng hơn, còn chim mái thì trán hơi gồ hơn chim đực )
thân chim đực cũng trường hơn,ức nở và tròn trịa hay còn gọi là mình trắm( còn chim mái thì ngược lại,ức bè thân ngắn hơn, phần yếm vàng ở cổ màu nhạt hơn)
nếu tinh ý các bạn sẽ thấy mắt của chim trống sẽ lồi hơn,quầng mắt cũng tròn hơn mắt của chim mái,cổ chim trống tuy dài hơn nhg nở nang và cân đối với đôi vai rộng.còn chim mái thì cổ ngắn và kô cân đối.
ngoài ra nên thổi để xem tu như các bạn đã bt. chim đực và mái cũng có thể phân biệt rất nhanh bằng cách tách riêng từng cá thể,chụp áo lồng và để nơi yên tĩnh trg vòng năm mười phút. nếu thấy chim gọi đàn mà co tiếng kêu kép thì 99%là chim đực(1% chim mái )
còn chim mái khi gọi đàn tiềng kêu đơn lẻ (rất dễ nhầm cho các bạn mới chơi vì chim mái tuy kêu đơn nhg nhiều khi nó sẽ kêu liên tục nhiều lần liên tục,nhg âm sắc đơn điệu)
Đã có 11 thành viên gửi lời cảm ơn tới dontquit vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 23-02-2010, 15:52
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hải Thành
Cảm ơn: 79
Được cảm ơn 358 lần trong 135 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới zNavy
Thanks bác DontQuit nhiều nhiều!!!! Rất bổ ích!!
  #18 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 21:07
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 95 lần trong 29 bài viết
em moi choi k hoen mong cac dai ca co kinh nghiem chi bao ti ti
cam on nhieu.....
  #19 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 22:47
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 500
Được cảm ơn 586 lần trong 313 bài viết
anh có phai o thanh hóa ko?
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
anh hungtoan có fai o thanh hóa ko?
  #20 (permalink)  
Cũ 26-02-2010, 17:53
Thành viên tích cực

( Bộ đầu quả táo, bộ đầu xà, bộ lưng quy đầu xà, bộ đuôi chuột nhưng phải ngắn vì khi líu chim thường líu xòe rất đẹp) .Những bộ này là gì hả anh dontquit.Chỉ rõ giúp em với.Thank anh nhiều về bài viết !!!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới buituankiet1991 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài