DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #41 (permalink)  
Cũ 14-05-2010, 09:18
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 68 lần trong 47 bài viết
Bài viêt hay. Có ðiêu tìm ðc em có ðu tiêu tri trên khó kiêm ðc lãm. Mình thì toàn chon khuyên nhin hoa tròn mó nhon. dáng to dài. ðuôi to. Chân to. Quan trong là kêu nhiêu và tiêng phái Ðanh và gãt ( chim môc). Thê là thích rôi. Ae góp ý thêm nhé
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Phamanhtu vì bài viết hữu ích này:
  #42 (permalink)  
Cũ 14-05-2010, 10:01
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 298
Được cảm ơn 505 lần trong 195 bài viết
Theo tôi thì bạn nên chọn những chú khoen (khuyên) người ta đã nuôi sẵn (khoen thuộc) mà mua về chơi. đối với các loại trên sẽ có giá từ 200k --> 1M là ok rồi, nếu dư giả thì kiếm mắc hơn. Vì sao ??? Tôi xin trả lời:

- Đối với khoen bổi (khoen rừng, khoen thiên nhiên vừa bẫy về) thì những con khoen hay đã được người bán lựa ra bán giá cao hơn cho người chơi hết rồi, trong lồng khoảng 100 con thì chỉ có khoảng 10 -15 con là chim trống là nhiều lắm rồi.
- Nếu có kinh nghiệm phân biệt chim trống và mái (qua dáng, qua tiếng kêu), bạn sẽ lựa được chim trống. Nếu may mắn, về nuôi thì nó sẽ líu liền, nếu ko, thì bạn sẽ phải mất ít nhất là 2 mùa lông thì nó mới líu ( 1 mùa là khi về chim sẽ thay lông, từ đó tính tới khi chim có lửa và thay lông tiếp theo). Ở đây tôi nhấn mạnh có lửa và thay lông vì con khoen rất dễ rớt lông khi thay đổi môi trường sống cũng như thức ăn nhưng chim ko có lửa. Và bạn hãy lập 1 bài tính từ khi mua đến khi con chim có lửa thì bạn tốn khoảng bao nhiêu : 2000 tiền cào cào mỗi ngày và khoảng 50k tiền bột cho chim ăn mỗi 2 tuần. Nhưng 1 điều quan trọng nhất là bạn vẫn ko bít dc con chim đó hay hoặc dở, đến khi biết thì đã muộn. (1 con chim hay gồm các yếu tố: chim dài đòn, cao chân, mỏng lông, siêng líu, Giọng líu to, dài, dáng líu oai vệ, nếu dc cái xòe đuôi khi líu là rất ok, (trong miền nam, 1 con khoen vừa líu vừa xòe đuôi giá ko dưới 1M).

- Với khoen người ta nuôi sẵn, đang có lửa, bạn chỉ cần dựa trên các yếu tố tôi nêu thì có thể lựa được con chim hay. Đừng nôn nóng, hãy ra các điểm hội chim mà lựa và hãy đợi khi nào họ chán hoặc có ý bán thì hãy hỏi mua, nếu ko, bạn sẽ được 1 cái giá trên trời ..... Và với những con khoen thuộc này thì khi mua về là hết 90% sẽ rớt lông, mất lửa (do thay đổi bột thức ăn và môi trường, không gian sống), và bạn có thể phải bỏ ra 1 mùa lông để dưỡng nó lại mới có thể chơi được.

Theo tôi, nếu bạn là người mới chơi thì đừng mua chim hay mà hãy mua những coin chim cỡ trung bình về tập nuôi để thêm kinh nghiệm, vì con khoen là con khó chịu nhất trong các loài chim, chỉ cần 1 thay đổi nhỏ là nó từ con chim hay nhất có thể trở thành con chim dở nhất.

Do đó bạn hãy bắt đầu từ 1 con khoen thuộc tầm trung bình để có kinh nghiệm trước là tốt nhất.

xin cảm ơn.
  #43 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 13:56
Thành viên mới

Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
cho em hỏi làm thế nào để nuôi khuyên có bộ lông mượt và đẹp nè các bác nào có kinh nghiệm nuôi rồi thì chỉ giúp em với vì em có 2 con khuyên 1 vàng 1 xanh mà màu lông của 2 con đều không được đẹp nên nhờ các bác chỉ bảo giùm nè.tại em thấy trong video con khuyên nào cũng đẹp hết mà 2 con nha em mau lông hơi bị xấu mà líu hết rồi em cảm ơn mấy bác trước.....
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới 123456sat vì bài viết hữu ích này:
  #44 (permalink)  
Cũ 10-06-2010, 13:49
Thành viên mới

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Muốn có một chú khuyên lông mượt và đẹp. Bạn phải cho ăn trứng kiến và cho tắm nhiều từ từ thì sẽ có một chú đẹp và mượt.
Theo kinh nghiệm của mình là thế
  #45 (permalink)  
Cũ 10-06-2010, 14:01
Thành viên tích cực

Được cảm ơn 44 lần trong 34 bài viết
Day roi. truoc tien muon' bay dc chim hay ta len di tim khuyen niu, van de` tim khuyen niu o dau ? khoang 4h >> 5 h sang la khuyen niu nhieu nhat ta len di tim vao gio` di ,ban nghe o dau co' khuyen thi ban den gan va` dat bay bay dc thi ok . ko len bay 1 dan chim ve roi tuyen chon lam j ban a` bay nhu the it khi dc khuyen hay ma co khi ko co hiem gap lem ma lai mat cong cham soc chung ,cu nhu cach bay o tren 100% la ban bay dc chim hay ,chuc ban tim dc con chim hay ,than !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới nammk01 vì bài viết hữu ích này:
  #46 (permalink)  
Cũ 09-07-2010, 12:57
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
em cần bán 1 số chú chim như chào mào,chích chòe... em co 1 em chòe đất nhưng hok bán.ACE nào wan tâm thì ghé em chơi nhé.Nhà em ở gần bệnh viện 103 hà đông
  #47 (permalink)  
Cũ 09-07-2010, 13:42
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
có ACE nào chơi chòe đất ở hà đông hok? Nếu có thì ACE mình cùng nhau giao lưu nhé.Nha em bây giờ đang có 1 em.nick yahoo cua e : boyphoco_khoviyeu_lieuxieuvigio
xin cam on ACE da doc bai
  #48 (permalink)  
Cũ 14-07-2010, 15:59
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
có ai cho mình hỏi đậu xanh hấp chín có phải làm nhỏ ra ko?ooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoankhuyen_hp vì bài viết hữu ích này:
  #49 (permalink)  
Cũ 19-07-2010, 13:34
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
co bac nao biet cach chon chim khuyen moc duc cai chi rum e voi.
  #50 (permalink)  
Cũ 20-07-2010, 22:19
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: phu tho
Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 54 lần trong 35 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 23
mình mới tập chơi khuyên.nơi mình ở có rất nhiều khuyên...buổi sáng mình tranh thủ bẫy khuyên khoảng 2 tiếng cũng được khoảng 10 con...chỉ tiếc là mới tập chơi nên không biết cách chọn chim....có ai trong diễn đàn này sành về khuyên...và có ý hợp tác tuyển khuyên...mình bẫy khuyên mộc gửi bạn tuyển chọn những con hay...rồi mình bắt lại 50% chim hay....chim không hay phóng sinh...
đt:0912.230.301
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới PHICH_LICH_THU? vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài