DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #31 (permalink)  
Cũ 01-06-2011, 13:57
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
Quả là một sáng kiến hay. Em cũng đã thử dùng nhiều loại bẫy như bẫy sập răng cưa, bẫy keo dính...nhưng đều không ăn thua. Bẫy sập thì nhiều lúc con thằn lằn hay con gián gì bò lên nó cũng sập nên mất công cài lại bẫy. Mà dùng cũng không hiệu quả. Bẫy dính thì chỉ thấy bẫy được chuột nhắt chứ chuột to chưa bẫy được con nào. Em phải thử làm cái bẫy như của bác mới được! Thanks bác nhé! Up cho mọi người cùng xem và học hỏi nào! up up..

Sửa bởi menlove : 02-06-2011 lúc 16:17
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới menlove vì bài viết hữu ích này:
  #32 (permalink)  
Cũ 01-06-2011, 19:41
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
Chủ thớt cho em hỏi cái bẫy đó cách cài vào như thế nào để vừa chắc chắn không bị chuột làm bung ra lại vừa dễ dàng tháo ra ráp vào vậy ạ?
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới menlove vì bài viết hữu ích này:
  #33 (permalink)  
Cũ 01-06-2011, 23:18
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: hà nội
Cảm ơn: 219
Được cảm ơn 312 lần trong 206 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới colorflame
Có cài gì đâu bác buộc chết nó lại bằng dây thép thì bố chuột cũng k cắn được, chủ yếu và đặc sắc là ở cái cửa 1 chiều đó như cái đó bắt cá ở quê đó cá vào nhưng được.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới colorflame vì bài viết hữu ích này:
  #34 (permalink)  
Cũ 02-06-2011, 02:15
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 138
Được cảm ơn 283 lần trong 94 bài viết
các bác cho em hỏi ở hà nội chỗ nào bán cái lồng tắm sắt này vậy em làm luôn 2 cái về bẫy chuột,hoặc bác nào có lồng chứa tập trung loại nhỏ cũ nát ko dùng nữa để em,cứ lồng bằng sắt 2 cửa nằm 2 hướng khác nhau là ok,sáng kiến bắt chuột của bác hoangdanhthang đúng là điểm 10 cho chất lương
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới TUNG_HM vì bài viết hữu ích này:
  #35 (permalink)  
Cũ 02-06-2011, 13:44
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Vinh - Nghệ An
Cảm ơn: 136
Được cảm ơn 217 lần trong 58 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi TUNG_HM Xem Bài gửi
các bác cho em hỏi ở hà nội chỗ nào bán cái lồng tắm sắt này vậy em làm luôn 2 cái về bẫy chuột,hoặc bác nào có lồng chứa tập trung loại nhỏ cũ nát ko dùng nữa để em,cứ lồng bằng sắt 2 cửa nằm 2 hướng khác nhau là ok,sáng kiến bắt chuột của bác hoangdanhthang đúng là điểm 10 cho chất lương
Thanks bác nhé! Cái lồng tắm đó họ bán nhiều lắm mà, chỗ nào bán chim, bán lồng mà chả có. Một số cửa hàng bán đồ sắt ngoài chợ cũng có bán bác ạ. Chúc bác sớm bắt được nhiều chuột nhé!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoangdanhthang vì bài viết hữu ích này:
  #36 (permalink)  
Cũ 02-06-2011, 14:23
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 52 lần trong 38 bài viết
Hay thật nhà em có mấy con chuột em đặt bằng bẫy lồng cả tuần nay có bẫy được đâu? Chúng nó khôn lắm em thử làm cái giống bác xem.
  #37 (permalink)  
Cũ 02-06-2011, 15:28
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 921
Được cảm ơn 1,303 lần trong 725 bài viết
Nên đi đăng ký sở hữu trí tuệ và độc quền sản phẩm đi hihi. mình thì bận và lười.. bác nào mà chịu khó làm báo giá.. e đặt gạch 2 cái he..he... hay.. cảm ơn bạn

<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi colorflame Xem Bài gửi
Có cài gì đâu bác buộc chết nó lại bằng dây thép thì bố chuột cũng k cắn được, chủ yếu và đặc sắc là ở cái cửa 1 chiều đó như cái đó bắt cá ở quê đó cá vào nhưng được.
Đúng vậy.. nếu bác nào chế đc cái như cái hom giỏ, hoặc cái hom Đụt ( quê e gọi thế ) cái đụt cá ấy... làm bằng những nan sắt mềm trụm vào nhau... nó chui theo chiều thuận thì vào ok.. còn chui ra theo chiều ngược thì ko đc.. ok.. Nếu có time rảnh mình cũng chế 1 cái xem sao???

Sửa bởi Giapacore : 02-06-2011 lúc 15:28 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Giapacore vì bài viết hữu ích này:
  #38 (permalink)  
Cũ 02-06-2011, 16:45
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Giapacore Xem Bài gửi
Đúng vậy.. nếu bác nào chế đc cái như cái hom giỏ, hoặc cái hom Đụt ( quê e gọi thế ) cái đụt cá ấy... làm bằng những nan sắt mềm trụm vào nhau... nó chui theo chiều thuận thì vào ok.. còn chui ra theo chiều ngược thì ko đc.. ok.. Nếu có time rảnh mình cũng chế 1 cái xem sao???
Bạn nên làm theo cái bẫy trên của mình,đừng làm theo cách này mất công. Vì mình đầu tiên cũng làm theo cách này: tức là làm giống với cái "trúm" dùng để đi đào chuột ở quê mình, chỉ khác là cái "trúm" thì làm bằng tre còn cái bẫy này mình làm bằng những nan sắt mềm như bạn nói. Hình dạng như cái phểu rót nước ấy, các nan sắt chụm vào nhau. Làm theo cách này rất đơn giản nhanh chóng, có điều là bẫy chả được con nào. Lũ chuột nó khôn lắm, nếu nó muốn chui qua thì nó phải dùng sức để đẩy các nan sắt xòe ra, khi đó nó thấy các nan sắt chụm lại như siết vào người nó, nó sẽ nghi ngờ ngay! Hồi xưa mình đi đào chuột ngoài ruộng dùng những cái "trúm" để chặn các ngã ra (các cửa thoát hiểm của hang chuột) và dùng cuốc xẻng để đào ở cửa hang chính, đồng thời đổ nước vào cửa hang chính, trong tình huống cấp bách đó lũ chuột bắt buộc phải chạy thoát thân ra các cửa hang phụ, nơi có các chiếc "trúm" đã đặt sẵn nên chúng mới mắc bẫy chui vào trong. còn nếu để chúng "tình nguyện" chui vào thì không bao giờ đâu. Còn cái bẫy mình làm ở trên , đường vào rất thông thoáng , rộng rãi, khi chúng dẫm lên cái tấm tôn, nó gập xuống mở toang ra thông thoáng chúng hoàn toàn không nghi ngờ gì cả nên vô tư chui vào. Không tin bạn thử làm 2 cái bẫy theo 2 cách rồi thử xem như nào nhé! Chúc các bạn bẫy được nhiều chuột
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoangdanhthang vì bài viết hữu ích này:
  #39 (permalink)  
Cũ 02-06-2011, 23:21
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi menlove Xem Bài gửi
Chủ thớt cho em hỏi cái bẫy đó cách cài vào như thế nào để vừa chắc chắn không bị chuột làm bung ra lại vừa dễ dàng tháo ra ráp vào vậy ạ?
Nếu như bạn sắm riêng một cái lồng chỉ để bẫy chuột thì bạn nên lấy dây thép cột lại chắc chắn. Còn nếu bạn vừa dùng làm bẫy chuột vừa dùng làm lồng tắm cho chim (như mình đây) thì cách cài như thế này để tháo ra , ráp vào một cách dễ dàng mà vẫn chắc chắn không sợ chuột phá bẫy và thoát ra ngoài:

ở phía dưới đáy cái bẫy, 2 bên góc bạn cho thừa ra 2 đoạn thép dài khoảng 2cm để cài phía dưới chân cái cửa lồng:

ở phía trên cái bẫy bạn cũng có một đoạn dây thép ở chính giữa nhô lên cao, bẻ cong phía trên đỉnh để móc vào cái cửa lồng phía trên
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoangdanhthang vì bài viết hữu ích này:
  #40 (permalink)  
Cũ 03-06-2011, 08:45
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 13
Được cảm ơn 34 lần trong 12 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoangdanhthang Xem Bài gửi
...
Bọn chuột là kẻ thù không đội trời chung với các chú chim cảnh, có lẽ không nói thì các bác chơi chim cũng biết rồi. Và cũng có rất nhiều cách diệt lũ chuột đáng ghét này mà nhiều người cũng đã biết ... Cái hay của chiếc bẫy này là bẫy được một lúc nhiều con chuột mà không phải cài lại bẫy như những chiếc bẫy sập khác ...

...
Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ một cách trị chuột hiệu quả.
Tôi luôn bực bội vì lũ chuột hoành hành, quấy rối bầy cu gáy, bầy CM, phá cám, phá lúa, cắn be bét mấy cái lồng đẹp ... ôi thôi thì đủ phiền phức. Tôi thì nhất quyết không nuôi mèo - lợi bất cập hại ... Vậy nên trong nhà giăng đủ kiểu bẫy, keo dính ... nhưng chẳng bắt được bao nhiêu.
Tôi thì hay tý máy lọ mọ làm cái nọ cái kia ... Sáng nay cũng ngồi nghĩ cách trị chuột nhưng vẫn bí.
May quá, gặp được bài viết này !!!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Thư vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài