DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 18-08-2010, 21:12
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 260
Được cảm ơn 270 lần trong 143 bài viết
cách phân biệt trống mái của chim yến?

cách phân biệt trống mái của chim yến?

có anh em nào biết cách phân biệt trống mái của chim yến không,làm ơn chỉ bảo cho mình với nhé.làm sao mà khi không cần nghe nó hót,chỉ nhìn mà biết được trống mái nhé.mình cần ae chỉ cho cách nhận biết qua 1 đặc điểm gì đó ở con chim yến một cách nhanh nhất.rất mong ae hãy giúp mình với,vì đối vơi chim yến mình mù tịt chẳng biết tý gì về nó hết.vậy ae giúp mình nhé,mình rất cảm ơn mọi người!!!!!!!!!!
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 18-08-2010, 21:47
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 55 lần trong 48 bài viết
Muốn biết chim trống hay mái ta phải quan sát ở phần mũi của nó.
Đặc điểm của chim trống:
Chim Yến Phụng trống có 2 màu mũi: Màu xanh biếc và màu hồng.
  • Mũi màu hồng: Ở loại chim trắng mắt đỏ (trắng tuyền), vàng mắt đỏ (vàng tuyền), trắng bông, vàng bông.
  • Mũi màu xanh: Ở loại chim màu xanh két, xanh dương, xám, xanh đọt chuối hoặc màu tím.
    Lưu ý: Màu xanh ở mũi này chỉ lộ rõ khi chim trống đượ 2 tháng tuổi trở lên, chứ lúc 1 tháng thì có màu hồng. Do đó, với người có thị lực kém, hay không chuyên môn, có thể bị lầm lẫn.
Đặc điểm của chim mái:
Chim Yến Phụng mái thì rất dễ nhìn, vì mang màu lông nào trên mình cũng có sắc mũi màu trắng cả.

Cách ghép cặp:
Mỗi ngăn lồng chỉ nuôi được một cặp Yến Phụng. Không thể nuôi một trống hai mái. Ta chọn một trống một mái cùng cỡ tuổi với nhau, màu sắc ra sao tùy ý thích mỗi người. Màu sắc không góp phần vào việc đánh giá con chim con sau này. Điều cần là nên nuôi chim tơ, đừng nuôi chim già. Chim đẻ được 5,6 năm ta nên loại bỏ, vì đẻ không sai, trứng nhỏ lại ít cồ, nở không đều, nuôi con dở…
Tuy nhiên, ta có thể lựa trống già một vài năm tuổi ghép với mái tơ, hay mái già đẻ được năm mười lứa ghép với trống tơ cũng được.

Lưu ý: Chim già dù trống hay mái thì con mắt cũng nhỏ lại, chim tơ thì mắt lớn ra. Chim già thì mũi sù sì, chim tơ mũi nhẵn, bóng lưỡng
em copy trên mang...bác tham khảo nhé/vi` em cung ko nuôi yến bao giờ @@
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới under198 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 18-08-2010, 23:30
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 43
Được cảm ơn 64 lần trong 40 bài viết
ko biết chủ topic muốn hỏi về yến hót hay yến phụng?yến phụng thì chon theo như under sưu tầm là ok,còn về yến hót thì đợi ae đã từng nuôi kinh nghiệm nhiều giúp nha.mình cũng mù tịt vì chưa nuôi bao giờ
  #4 (permalink)  
Cũ 19-08-2010, 07:24
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 167
Được cảm ơn 74 lần trong 43 bài viết
nhiều khả năng bác í hỏi yến hót
  #5 (permalink)  
Cũ 19-08-2010, 07:35
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 139 lần trong 83 bài viết
Nếu là yến hót tầm 3-4 tháng tuổi thì phân biệt bằng cách thổi tu như khuyên, chim già hơn chút thì nhìn con nào đang tập ríc mà bắt, con nào chậm mỏ thì dù có là trống cũng đừng mua
Thật ra với yến thì người nuôi thường phân biệt trống mái và đánh dấu từ khi còn nhỏ, vì thế nếu bạn Ko biết phân biệt thì tìm nơi có uy tín mà mua, yêu cầu bảo hành chim trống còn ra hàng chợ thì người ta Ko cho bạn bắt từng con ra vần vò đâu, vì thế chỉ mua con nào đã bắt đầu ríc hay đã hót thôi, và đừng tin lời đảm bảo của mấy ông chủ hàng
  #6 (permalink)  
Cũ 19-08-2010, 09:25
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 431
Được cảm ơn 1,213 lần trong 848 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dungphoduc
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi junk Xem Bài gửi
Nếu là yến hót tầm 3-4 tháng tuổi thì phân biệt bằng cách thổi tu như khuyên, chim già hơn chút thì nhìn con nào đang tập ríc mà bắt, con nào chậm mỏ thì dù có là trống cũng đừng mua
Thật ra với yến thì người nuôi thường phân biệt trống mái và đánh dấu từ khi còn nhỏ, vì thế nếu bạn Ko biết phân biệt thì tìm nơi có uy tín mà mua, yêu cầu bảo hành chim trống còn ra hàng chợ thì người ta Ko cho bạn bắt từng con ra vần vò đâu, vì thế chỉ mua con nào đã bắt đầu ríc hay đã hót thôi, và đừng tin lời đảm bảo của mấy ông chủ hàng
Tầm 3-5 tháng tuổi thì em nghĩ không nên cố gắng thổi tu làm gì, tỷ lệ phân đực mái rất thấp. Vì thời điểm này chim thay lông nên khó phát hiện.
Đúng như bác junk nói, mới tập chơi đừng cố chọn chim non làm gì, nên mua người có uy tín chứ hồi đầu mới chơi em đã từng mua con mái bạch 6-7 tháng mà tưởng đực non 1-2 tháng (vì mái sắp đẻ nó ríc như đực).
  #7 (permalink)  
Cũ 04-07-2012, 22:53
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Em cung đã từng bị lừa kiểu bác dunghoduc nói. Cho mình hỏi tí nha. Giá chim yến hót khoảng nhiểu vậy?mua ở đâu?mình ở hcm.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài