DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 18-10-2008, 17:39
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 709
Được cảm ơn 298 lần trong 90 bài viết
Chăm sóc Chích chòe lửa cho đuôi dài tối đa

Chăm sóc Chích chòe lửa cho đuôi dài tối đa

A/e nào có kính nghiệm chăm sóc Chích chòe lửa xin cho vài kinh nghiệm với. Số là tôi có nuôi vài chú Chích chòe lửa, trong đó có một chú khi mới mua về đuôi rất dài (khoảng 32-35cm). Sau mội vài mùa thay lông thì hiện nay duôi của nó chỉ khoảng 22-25cm mà thôi.
Các a/e có kinh nghiệm chỉ giúp cho ăn loại thức ăn nào và chăm sóc ra sao để có bộ đuôi dài được như trước. Xin chân thành cảm ơn trước
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 18-10-2008, 17:41
To be or not to be

Nơi cư ngụ: 9 dòng sông hò hẹn
Cảm ơn: 12,286
Được cảm ơn 11,581 lần trong 2,546 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 79
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới genta Gửi tin nhắn qua Skype™ tới genta
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quangkbbp Xem Bài gửi
A/e nào có kính nghiệm chăm sóc Chích chòe lửa xin cho vài kinh nghiệm với. Số là tôi có nuôi vài chú Chích chòe lửa, trong đó có một chú khi mới mua về đuôi rất dài (khoảng 32-35cm). Sau mội vài mùa thay lông thì hiện nay duôi của nó chỉ khoảng 22-25cm mà thôi.
Các a/e có kinh nghiệm chỉ giúp cho ăn loại thức ăn nào và chăm sóc ra sao để có bộ đuôi dài được như trước. Xin chân thành cảm ơn trước
làm gì mà có lửa đuôi dài 32-35 dữ vậy bạn? có trên 25 là mừng dữ lắm rồi. bạn chụp hình chú chim lên thử xem
  #3 (permalink)  
Cũ 18-10-2008, 19:09
cacanhvn
Guest

Năm tiêu chuẩn thể hình lửa đẹp ( Ngũ trường ) : Đầu _ Mình _ Cánh _ Chân _ Đuôi DÀI . Tuy nhiên để có được chú lửa với bộ đuôi trên 30 là rất khó ,chim tự nhiên thường có bộ đuôi rất tốt ; chim lồng có bộ đuôi và bộ cánh bóng bẩy hơn , nhưng với nhiều nguyên nhân khách quan dẫn đến việc thay lông hoặc rụng đuôi không theo quy luật , vô tình ảnh hưởng đến chiều dài tối đa của đuôi theo ADN quy định . Về phần thức ăn và chăm sóc mình nghĩ bạn đã rỏ , ý mình chỉ bao quanh các trường hợp ngoại cảnh làm ảnh hưởng đến chiều dài của đuôi . Giới chơi chim kiểng đứng đầu là hàng lửa , còn giới cá kiểng đứng đầu là dòng Betta với ngoại hình quyến rủ , một chú betta với bộ gien cho đuôi là 180 độ ; Nếu nuôi làm cảnh thì bộ đuôi không gì tuyệt hơn , còn nuôi đá thì đuôi rách te tua , sau mỗi trận đấu đuôi chưa kịp phát triển tối đa thì chúng ta lại đem đá tiếp thì sao ta có thể săn bộ đuôi tuyệt mỹ được ! Với Betta và Chích chòe lửa có chung điểm này về ngoại hình .Bạn có thể tìm đọc cuốn sách Kỷ Thuật Chăm Sóc Chích Chòe Lửa của nhà văn Việt Chương , mình thấy có nhiều bài khá hay .
Chúc bạn thành công !
  #4 (permalink)  
Cũ 18-10-2008, 19:43
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 375
Được cảm ơn 86 lần trong 46 bài viết
bác ơi,chèo lửa chăm cho đuôi dài cần phải bổ sung nhiều thứ vitamin lắm,loại chuyên dành cho chòe lửa ý,loại này chắc việt nam mình không có,chỉ bên tây có thôi,còn mình thì chỉ cho ăn nhiều cào cào ,châu chấu...nói chung là đồ ăn tươi,em chỉ bít có thế thôi,có gì không phải mong bác bỏ qua.Thân.
  #5 (permalink)  
Cũ 19-10-2008, 22:50
Biển Đông
Guest

chào anh em ,tôi cũng đã luôi chòe lửa ,thường là chòe thay lông song tôi cũng thấy đuôi ngắn đi thì phải ,
có phải là do mồi ăn kém lên đuôi ngắn đi ..
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 20-10-2008, 08:02
Thành viên tích cực

Cám ơn các bạn đã tham gia. Ở địa phương mình loại Lửa có đuôi cỡ 20-25cm thì đã gặp nhiều và cũng đã có nhiều a/e đang chơi. Riêng chú Lửa của mình đã mua cách đây khoảng 5 năm trong một lần đi công tác ở một tỉnh Miền Trung. Khi đó mình nuôi nó trong lồng 84 mà đuôi vẫn hay bị đưa ra ngoài lồng. Nhưng đến nay thì không được như vậy nữa, thậm chí đầu đuôi còn chưa đụng nan lồng.
Về thức ăn mùa thay lông thì chỉ có sâu tươi, chứng kiến và cám đậu phộng thôi. Mình nghĩ là do chế độ ăn uống chưa tốt nên đuôi nó không dài được như chủ cũ đã chăm sóc. Mong các bạn góp ý thêm.
Đã có 17 thành viên gửi lời cảm ơn tới quangkbbp vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 20-10-2008, 09:36
phu son
Guest

Khi thay lông cho chích chòe lửa khó hơn rất nhiều cùng đồng loại , có cái các bác không tin là trứng kiến và sâu tươi , sẽ làm giảm đi bộ lông và rất khó để mau lên lửa , thay long chỉ cho ăn cám con cò say nhiễng + cào cào càng nhiều càng tốt , sâu tươi thì thỉnh thoảng cho 1 muỗng cafe là được nếu nhiều quá thì bị cháy đuôi bộ lông không bóng , nếu có thời gian thì 2 ngày tấm cho em nó và trùm áo lồng lại , đầu đuôi đã nỡ rộng thì chỉ phơi nắng nhẹ và sao đó tăng dần lên , chúc các bác thành công .
  #8 (permalink)  
Cũ 20-10-2008, 20:05
Thành viên tích cực

Ôi, nếu ăn sâu và chứng kiến mà không tốt cho chim khi đang thay lông thì thật là bất hạnh cho mấy chú lửa của tôi vì trước nay tôi chỉ có thể bồi dưỡng thêm cho chúng khi thay lông bằng chứng kiến thôi, khi bộ lông đã tương đối đầy đủ thì bắt đầu thúc bằng sâu tươi hoặc sâu khô trộn với cám đậu phộng, đặc biệt là không bao giờ sử dụng cám con cò như bác Phu Son đã đề cập
Đã có 16 thành viên gửi lời cảm ơn tới quangkbbp vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 20-10-2008, 22:02
phu son
Guest

Lông đang thay chưa được cứng cọng thì không nên cho ăn sâu khô ? phá lông & lông sơ & màu lông không sặc sở & lông đuôi bị quắn khó ra được đuôi dài , những ý của mình có chứng minh , thân
  #10 (permalink)  
Cũ 22-10-2008, 22:27
Biển Đông
Guest

chèo lửa ,khi thay lông các bạn cho ăn cả chứng kiến ,ở chỗ tôi ko có chứng kiến ,tôi chỉ cho sâu khô thôi ,
bạn cho tôi hỏi chứng kiến bạn cho chim ăn là kô hay tươi vậy,
mà bạn mua ở đâu , có chứng kiến khô ko ,,
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài