DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #41 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 11:50
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 148 lần trong 66 bài viết
Các bác toàn chê ko phai TM thì là Trung gi?con này e định bắt của bác ro-béo mà ko dc thế mà bác chủ topic lại chén dc thật là đau lòng

Sửa bởi tungech85 : 08-01-2011 lúc 13:49
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #42 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 13:34
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết
Thế này mới là chim chứlại ước thôi.
  #43 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 14:03
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 555
Được cảm ơn 789 lần trong 264 bài viết
Chim đẹp mà căng quá. Chúc mừng.
  #44 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 15:17
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dongxuan Xem Bài gửi
có khả năng không phải trung mang thì được, nhưng đây chắc chắn ko phải chim bắc bạn ạ
anh em cứ nghe tiếng CM TM là hay, nhưng quả thật để phân biệt CM ở đâu thì nên có cơ sở, như chào mào hóc môn, có giọng Bồ công: trục quách quách quách ghèo ghèo....còn nhiều giọng khi nghe âm rõ phát chậm rõ và người nghe sẽ phân biệt ngay con CM đó

còn giọng TM thì cũng cần vậy chích chào chíc hay quýt quýt quých...
anh em có CM hay cũng nên cho anh em nghe được cụ thể giọng CM nhé, vì chim đấu đá , mua đẹp cũng là ưu thế mạnh
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới www.huyencomputer.vn vì bài viết hữu ích này:
  #45 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 20:28
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 35
Được cảm ơn 264 lần trong 152 bài viết
Mình copy đoạn này của CADN cho ae đọc và tham khảo về dòng chim TM:
* Về giọng : Chim Trung Mang được thiên phú cho 1 chất giọng rất khó nhầm lẫn với các vùng khác. Nhưng theo mình hay và đạt nhất những con hót giọng Thổ hoặc Thổ pha, giọng này đi vừa nhanh, gắt và trong giọng có UY. Những con đi giọng Kim không thể toác hết được độ hay và nét độc đáo về giọng của chim Vùng này.

Các âm cơ bản AE chơi dòng này hay quan tâm là : WOW và TRIU. Nhưng điều đặc biệt mình cũng cảnh báo là những tiếng này hiện đã kèm được. Do đó, để nhận xét có phải chim đúng vùng hay không điều quan tâm là giọng, chứ không phải 2 âm trên, nhất là đối với chim BỔI hoặc chim thuần từ BỔI lên.

Về giọng theo mình quan sát cũng như mang chim nhà đi thực tế tại Vùng này (xã 3 và 4), đoạn Thuỷ điện Sông vàng cũng thuộc Trung Mang nhưng chim ở đó phân bố xen kẻ, không như giọng ở khu đường Bê tông, đồi chè, xã 4. Từ những chuyến đi thực tế và cho chim nhà đấu giọng với chim trời mình nhận thấy chim Trung Mang có tầm 3 giọng được xem là cơ bản, còn lại tuỳ thuộc vào gen từng con mà độ dài và sâu của giọng hay hơn.
Cụ thê:

- 00:04 là tiếng TRIU
- Từ 00:07 trở đi là 1 trong 3 giọng cơ bản chim vùng này khi ra giọng. Bắt đầu là Pít hoặc Truýt. Giọng thứ 1
- ở giây 00:29 con chim khi ra giọng này bị mất lực nên mất những âm sau tầm 3 âm (đặc điểm của chim Quảng là đi âm dính nên độ chính xác để đếm giọng ở mức tương đối).
Những giây đầu tiên của Clip này là tiếng WOW và Tít wow (truýt wow)
iọng cơ bản thứ 3
T11.mp3

Giây 00:05 trở đi

Giọng này chim ra giọng, nhưng theo mình nó nằm ở khoảng chim vừa đi gió, vừa hót. Thường giọng này kèm chim đấu, đấu giọng giữa Trung Mang với nhau.

Giọng ché chuẩn : Chim Trung Mang thông thường không ché như các dòng chim khác mà thường là "chít". Tùy năng lực từng con mà chít dài hay ngắn, đồng thời giọng chít đúng sẽ có hậu là wow hoặc triu...quá lực. Những chú chim lỡ hoặc tơ vùng này lên, những giọng cơ bản khả năng có do thừa hưởng từ chim cha mẹ, nhưng nếu không có chim Thầy kèm thì sẽ ché giọng khác, vẫn có thể có âm hậu : Triu hoặc wow.

Vấn đề giọng ché này mình đã chứng kiến con nhà và con trời ché tại xã 4

Ché chuẩn

Giây 00:17 và 00:44 được xem là giọng ché chuẩn

Ngoài ra, bên cạnh những giọng cơ bản trên, chim Trung Mang còn hót những giọng ngắn

T7.mp3

Giây 00:09, giọng này thường đi kèm 1 giọng dài (giọng cơ bản 1), theo kinh nghiệm mình giọng này chim dùng để bắt nhịp, thường chim căng đi giọng này 1-2 nhịp và bắn ra giọng dài. Nếu chim yếu hơn thì đi nhịp lâu hơn, và khả năng đi không tròn ở giọng sau.

Giọng cơ bản thứ 3, nhưng em này không phải chim tơ Trung Mang, mà là Tơ Bắc đèo Hải Vân (trong File này có giọng Triu giây 00:04)
T13.mp3

Và các giọng đơn khác....
T3.mp3

T12.mp3

Sửa bởi soNchieNdeN : 08-01-2011 lúc 20:39
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới soNchieNdeN vì bài viết hữu ích này:
  #46 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 20:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,258
Được cảm ơn 6,789 lần trong 1,260 bài viết
mình đã đọc bài này....cảm ơn sonchienden đã sưu tầm của cadn ...nhưng vẫn thiếu nhiều lắm.....bài này dài mà

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới lamvlam vì bài viết hữu ích này:
  #47 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 20:59
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 148 lần trong 66 bài viết
bác này có cả sơ yếu lý lịch về TM cơ ah` bác siêu tầm pro quá thế bác thẩm định con của chủ topic có phải TM ko
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tungech85 vì bài viết hữu ích này:
  #48 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 21:06
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 35
Được cảm ơn 264 lần trong 152 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tungech85 Xem Bài gửi
bác này có cả sơ yếu lý lịch về TM cơ ah` bác siêu tầm pro quá thế bác thẩm định con của chủ topic có phải TM ko
Mình chỉ pót lên cho ae tham khảo và rút ra nhận xét thôi!thank!!!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới soNchieNdeN vì bài viết hữu ích này:
  #49 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 21:21
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,258
Được cảm ơn 6,789 lần trong 1,260 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tungech85 Xem Bài gửi
bài này là của pro Sơn nick cadn (đã tìm hiểu về dòng chim TM) ...bạn sonchienden sưu tầm chưa đủ,mục đích để ae tham khảo và tự đánh giá về chú chim của mình
thân
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới lamvlam vì bài viết hữu ích này:
  #50 (permalink)  
Cũ 08-01-2011, 21:45
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 21
Được cảm ơn 445 lần trong 158 bài viết
Mình thấy rất vui khi ae quan tâm chú chim của mình,mình post chú của mình lên cho ae xem vui chứ cũng ko muốn tranh luận làm gì.Còn đối với 1 con chim nếu để đánh giá thì là vô cùng,đừng bao giờ lấy 1 cái của người khác áp đặt cho mình và ngược lại.Quan trọng là mình thích.Thân
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tienduc0804 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài