DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-07-2011, 09:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 119
Được cảm ơn 225 lần trong 136 bài viết
Chích chòe lửa không hót?

Chích chòe lửa không hót?

em có mua một con CCL bổi, nuôi được hơn 2 tháng rồi, chim đã thuần. dáng dài, cổ thắt,nhanh nhẹn, không khuyết tật. Hồi em mua con bổi đó em cũng đang có một con CCL 3 năm lồng, con này đấu rất dữ.
em đã chăm sóc con bổi rất kỹ: cám tự làm, dế, cào cào, thạch sùng được ăn đều đặn. chế độ tắm nắng, tắm nước theo định kỳ 2 ngày một lần, 1 tuần tắm nước muối pha loãng một lần. giờ em trông nó rất căng rồi. chim bổi mà đứng cầu người thẳng tắp, họng đen sỳ,cũng sàng qua sàng lại, đánh đuôi. Nhưng không hiểu sao chim lại không hót.
em nghi là hồi mới mua về nó bị con 3 năm lồng đè nên sợ, cho nên em đã gửi con 3 năm lồng sang nhà bạn. Nhung nó vẫn không hót.
Các bác có biết lý do vì sao và cách khắc phục chỉ cho em với? cảm ơn các bác nhiều
  #2 (permalink)  
Cũ 27-07-2011, 13:31
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nha Trang
Cảm ơn: 698
Được cảm ơn 667 lần trong 406 bài viết
Em nó hoảng với em 3 năm kia lun rồi, có lẽ cứ để 1 mình em nó thời gian cho quen rồi có khi lại hót, không thì đem ra cội mà dợt cho em nó
  #3 (permalink)  
Cũ 27-07-2011, 13:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 503
Được cảm ơn 1,405 lần trong 668 bài viết
Con 3 năm kia đã gửi lâu chưa?Sau khi gửi đi tầm 1 tuần mà ko thấy con bổi ở nhà hót thì mới cân nhắc.tuy nhiên do thời gian 1-2 tuần vừa qua đa phần chòe lửa đều ko hót,có thể là do thời tiết hoặc vào thời điểm thay lông của nó nên nó ko hót hoặc là sẽ hót ít đi.Mình nghĩ với kinh nghiệm như thế của bạn thì nó sẽ hót trong 1 vài ngày tới thôi.
  #4 (permalink)  
Cũ 27-07-2011, 14:55
Thành viên chủ chốt

Con Lửa 3 năm kia thấy con bổi mới về nên chơi dữ quá, đưa con bổi vể 3 ngày là mình chuyển con 3 năm đi gửi luôn, vì sợ con bổi bị đè. vậy mà từ đó đến này chưa thấy con bổi hót hét gì cả. Mình cũng hay mở mp3 giọng lửa cho nó nghe mà chưa thấy phản ứng gì cả. Có lẽ chuẩn bị mùa thay lông nên nó chưa hót. hy vọng là vậy.
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #5 (permalink)  
Cũ 28-07-2011, 02:30
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 17 lần trong 15 bài viết
Vụ này là bị dập lửa rồi
  #6 (permalink)  
Cũ 28-07-2011, 10:20
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 195
Được cảm ơn 235 lần trong 150 bài viết
mình cũng có 1 con cho sâu thì cướp mà cũng chưa thấy hót hét j cả
  #7 (permalink)  
Cũ 17-04-2012, 14:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 992
Được cảm ơn 281 lần trong 217 bài viết
em cũng có một chú thời gian đàu không hót nhưng em kiên nhẫn nuôi và chăm sóc tốt đến tận tháng thứ 3 nó mới hót.lên anh chịu khó chờ đi

Sửa bởi tieulangtu_96 : 16-08-2012 lúc 22:11
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tieulangtu_96 vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 18-04-2012, 09:05
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 12 lần trong 3 bài viết
con chòe lửa nhà mình hót không đánh đuôi bào giờ đứng một chỗ hót.có khi nó đứng 1 chân để hót.thế có làm sao không??
  #9 (permalink)  
Cũ 18-04-2012, 14:16
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi congvuong85 Xem Bài gửi
con chòe lửa nhà mình hót không đánh đuôi bào giờ đứng một chỗ hót.có khi nó đứng 1 chân để hót.thế có làm sao không??
con lửa mà mình nói kg hót ở đây, giờ đã đi đấu phà phà rồi, giờ em nó đã quen cám, quen môi trường xung quan, rít như điên, sàng qua sàng lại, đuôi đánh tách tách.
con của bạn hót đứng một chỗ là do chim chưa căng, cái này là do chế độ nuôi dưỡng và đấu dợt. bạn cho ăn thêm nhiều thức ăn tươi như dế, trứng kiến, cào cào, đuôi thạch sùng, hoặc dun. kèm theo làm cám có chất cho nó ăn, tắm nắng tắm nước thường xuyên.chăm đều tay khoảng vài tháng là căng lửa ngay, rồi khi căng lửa vẫn chăm đều như vậy. nuôi lửa cầu kỳ và tốn nhiều thời gian, nhưng em nó lên lửa rồi thì nghe hót khoái lắm. chúc bạn thành công với chủ lửa của mình
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chimnonkb vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 18-04-2012, 22:41
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 26 lần trong 16 bài viết
úi giời em con nuôi đến 5 tháng lồng rồi mới nghe được tiếng hót của em nó. bác cứ cố gắng chờ đi ạ,hihi có gì bác bỏ qua cho ná
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haithanhtnvn vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài