DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #31 (permalink)  
Cũ 15-08-2010, 20:37
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 38
Được cảm ơn 54 lần trong 38 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimtrang Xem Bài gửi
Ở miền tây người ta gọi chích chòe than là chìa vôi đó ạ! Cò con trong hình thì từ nhỏ đến giờ chưa gặp lần nào!
Nhớ ngày xưa còn bé có học bài thơ do tác giả là người ngoài Bắc sáng tác:
Nếu nhắm mắt trong vườn lọng gió....
....con chìa vôi vừa hót vừa bay...
Vậy cho em hỏi: con này --> có vừa hót vừa bay không ạ!

em thât nó nhỏ =1/4 chích chòe sao van gọi là chòe than vem vừa bẫy dc 1 em mà , em thấy no bé hơn chòe , mầu lông thi ko dống chòe.
thế đã có ai nuôi đc em này chưa vậy em vừa bẫy dc 1 em nhưng ko biêt nuôi thế bào
vậy ai biết thì chỉ dùng em mới nhanh nhanh lên nha keo chim em chết mát
:w orthy:
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #32 (permalink)  
Cũ 15-08-2010, 21:19
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 140 lần trong 84 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Harmonie Xem Bài gửi
Các ông search google xong được mấy cái hình cũng phân biệt này nọ,có cả ông chằng biết cái gì thấy người ta đưa hình mấy con chìa vôi lên,thấy khác chòe than nên cũng hóng hớt là chòe than và chìa vôi khác nhau.........các ông vào mà đọc lại đi-Tất cả các cái ảnh đấy là HỌ CHÌA VÔI thôi chứ ko phải con chim chìa vôi......có bác thì bảo là chìa vôi họ sơn ca,mà ko biết chòe than cũng là họ sơn ca................
Tùy theo vùng miền mà người ta gọi là chìa vôi hay chòe than thôi,kể cả cùng là hà nội nhưng mà vẫn có người gọi là chìa vôi,có người gọi là chòe than.....Ví dụ ông nội của tôi thì cứ gọi đấy là con chòe,nhưng mà bà nội của tôi thấy con chim đó đậu trên mái ngói nhà hàng xóm thì cứ quả quyết đấy là con chìa vôi mới đúng................
nhiều người nhầm chìa vôi là chòe than vì 2 con này đều có màu đen trắng, hoặc chưa nhìn thấy con chìa vôi bao h thật ra 2 con này khác hẳn nhau điểm khác nhau dễ thấy nhất là mặt chòe than đen còn mặt chìa vôi trắng, chòe than giật xòe đuôi còn chìa vôi đuôi Ko xòe mà thẳng tưng lúc nào cũng ve vẩy kể cả khi đứng yên hay bay nhảy nhìn tổng thể thì tỉ lệ màu trắng của chìa vôi lớn hơn chòe than. Chòe than to con, dáng người bầu đuôi ngắn còn chìa vôi dáng nhỏ chỉ khoảng gấp rưỡi gấp đôi con chim sẻ, chân cao, mình dài, đuôi dài hơn thân chòe than sống trên cây, bay cao còn chìa vôi thường đi từng đôi ở bờ ao, bờ ruộng (nói chung là chìa vôi hay kiếm ăn ở chỗ có nước)
Bác nào còn chưa biết con chìa vôi như thế nào thì cuối tuần ra bãi sông Hồng chơi thế nào cũng gặp
  #33 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 15:02
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 258
Được cảm ơn 73 lần trong 54 bài viết
Bác TuấnMinh nhận xét đúng 100%
  #34 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 15:58
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 118 lần trong 85 bài viết
Trước chẳng biết chòe than là con gì, sau đi mua chòe than về nuôi nhìn ở cửa hàng thì lại thấy quen quen. Hỏi ra mới biết chòe than và chìa vôi là một chỉ tên gọi khác nhau thôi.

Không có trái tim vô tình !
0904719789
  #35 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 22:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 320
Được cảm ơn 263 lần trong 128 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Chim_Que
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi junk Xem Bài gửi
nhiều người nhầm chìa vôi là chòe than vì 2 con này đều có màu đen trắng, hoặc chưa nhìn thấy con chìa vôi bao h thật ra 2 con này khác hẳn nhau điểm khác nhau dễ thấy nhất là mặt chòe than đen còn mặt chìa vôi trắng, chòe than giật xòe đuôi còn chìa vôi đuôi Ko xòe mà thẳng tưng lúc nào cũng ve vẩy kể cả khi đứng yên hay bay nhảy nhìn tổng thể thì tỉ lệ màu trắng của chìa vôi lớn hơn chòe than. Chòe than to con, dáng người bầu đuôi ngắn còn chìa vôi dáng nhỏ chỉ khoảng gấp rưỡi gấp đôi con chim sẻ, chân cao, mình dài, đuôi dài hơn thân chòe than sống trên cây, bay cao còn chìa vôi thường đi từng đôi ở bờ ao, bờ ruộng (nói chung là chìa vôi hay kiếm ăn ở chỗ có nước)
Bác nào còn chưa biết con chìa vôi như thế nào thì cuối tuần ra bãi sông Hồng chơi thế nào cũng gặp
bác nói thế cũgg trưa đúng.... nhà em gần bờ nước và ruộng luôn nè tại sao chèo suốt ngày vào kiếm ăn ??????và đắc biết ko bao giờ bay cao vì nhà em nhìn thẳng ra trước luôn lên ngày ngày đều quan sát đc ....còn bác nào mà vào nhà em xem mà ko phải chèo giống tất cả các con chèo khác thì em phạt 1000k luôn .....đuôi xèo hay ko xèo là tùy con ...hơn 1 tháng trước em bẫy đc 1 đôi chèo ở vườn nhà gần bờ nước , ruộng luôn theo em để ý thì con đực xòe còn con cái núc xoe núc ko hoăc ko xèo luôn ...còn bác nào muốn kiệm đinh về em chơi bữa nếu phải em xin bữa nhậu ....nếu ko phải em mời lại bữa nhậu và 1000k tiền sang xe
còn chèo và chìa vôi khác nhau tên gọi thôi trứ vẫn là 1 ...thiên nhiên muôn màu muôn vẻ ....{ tại sao người lại có người to và người nhỏ ...đen và trắng ....v.v.v.v}
  #36 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 22:50
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Chim_Que Xem Bài gửi
bác nói thế cũgg trưa đúng.... nhà em gần bờ nước và ruộng luôn nè tại sao chèo suốt ngày vào kiếm ăn ??????và đắc biết ko bao giờ bay cao vì nhà em nhìn thẳng ra trước luôn lên ngày ngày đều quan sát đc ....còn bác nào mà vào nhà em xem mà ko phải chèo giống tất cả các con chèo khác thì em phạt 1000k luôn .....đuôi xèo hay ko xèo là tùy con ...hơn 1 tháng trước em bẫy đc 1 đôi chèo ở vườn nhà gần bờ nước , ruộng luôn theo em để ý thì con đực xòe còn con cái núc xoe núc ko hoăc ko xèo luôn ...còn bác nào muốn kiệm đinh về em chơi bữa nếu phải em xin bữa nhậu ....nếu ko phải em mời lại bữa nhậu và 1000k tiền sang xe
còn chèo và chìa vôi khác nhau tên gọi thôi trứ vẫn là 1 ...thiên nhiên muôn màu muôn vẻ ....{ tại sao người lại có người to và người nhỏ ...đen và trắng ....v.v.v.v}
Học lớp mấy vậy cưng?
Viết sai chính tả tèm lem, post bài thì nên chú ý tới văn phạm chứ, như vậy là ko tôn trọng người đọc đấy
  #37 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 23:25
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 320
Được cảm ơn 263 lần trong 128 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Chim_Que
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nttlove Xem Bài gửi
Học lớp mấy vậy cưng?
Viết sai chính tả tèm lem, post bài thì nên chú ý tới văn phạm chứ, như vậy là ko tôn trọng người đọc đấy
em hóng tốn tróng ớ đâu rậy ?????.
ém dân đén lên hém đc ắn học bác thông cám .
  #38 (permalink)  
Cũ 25-10-2010, 08:14
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,194
Được cảm ơn 482 lần trong 291 bài viết
Ở chỗ tôi CV ngoài ruộng rất nhiều thỉnh thoảng những người bẫy chim Én cũng bẫy được nhưng khó nuôi lắm chẳng biết nó ăn gì mà
  #39 (permalink)  
Cũ 25-10-2010, 11:28
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: hồ chí minh
Cảm ơn: 835
Được cảm ơn 945 lần trong 426 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nhattam1978 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới nhattam1978
Chính xác hai từ chìa vôi và chòe than là 1 con thôi mà , ở trong nam đặc biệt là miền tây xưa giờ vẩn kêu là chìa vôi mừ , lên Sài Gòn mới nghe từ chòe hehe
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới nhattam1978 vì bài viết hữu ích này:
  #40 (permalink)  
Cũ 25-10-2010, 12:39
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,690
Được cảm ơn 1,956 lần trong 468 bài viết
Họ Chìa vôi (danh pháp khoa học: Motacillidae) là một họ chứa các loài chim nhỏ trong bộ Sẻ với đuôi từ trung bình tới dài. Chúng bao gồm chìa vôi, chim manh và chim vuốt dài (ở châu Phi).
Các loài chim này có thân hình mảnh dẻ, kiếm thức ăn là các loại sâu bọ trên mặt đất ở các vùng nông thôn. Chúng làm tổ trên mặt đất, bẹ cây, đẻ tới 6 trứng vỏ lốm đốm.
Họ này chứa khoảng 60 loài trong 5 chi, với hai chi độc loài, hai chi vừa phải và một chi chứa khoảng hai phần ba số loài. Chim chích chòe cũng được một số nơi gọi là chim chìa vôi, họ hàng nhà nó cả mà, ảnh mà các pác pót lên cũng chính là chim chìa vôi vì họ nhà nó đông thui mà, trong MN có nơi vẫn gọi chòe than và lửa là chìa vôi than và chìa vôi lửa. keckec. Sai thì các pác mắng sách nhé, em chỉ sưu tầm thui.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới nhimxu vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài