DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 23-03-2011, 10:55
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: BIÊN HÒA-ĐỒNG NAI
Cảm ơn: 338
Được cảm ơn 287 lần trong 211 bài viết
Chim Sâu Xanh Tím

Chim Sâu Xanh Tím

Các bác cho e hỏi chim sâu xanh tím(gồm 5 màu),ra chỗ bán chim hỏi thì người bán nói là chim Xanh Tím, vậy giờ e cho nó ăn gì thì bộ lông của e nó đẹp và bóng đây, vì e mới bẫy được 1 e ko biết cho ăn gì, giờ e đang cho ăn sâu quy và cám, và e nó hót cũng hay hay lắm, e mới tập chơi mong được sự chỉ giao của các pro. Bác nào nòa chỉ giúp e với e xin chân thành cảm ơn , chúc tất cả các bác và gia đình mạnh khỏe và có những chú chim đẹp .
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới phamduc1979 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 23-03-2011, 16:49
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 383
Được cảm ơn 543 lần trong 352 bài viết
vớ vẩn ngũ sắc bro ạ
thân!!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới khanhduyfc1 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 23-03-2011, 20:35
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,294,967,143
Được cảm ơn 207 lần trong 171 bài viết
đúng sâu k?mang ra hàng đi cho chuẩn
  #4 (permalink)  
Cũ 24-03-2011, 07:43
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nha Trang
Cảm ơn: 698
Được cảm ơn 667 lần trong 406 bài viết
Bác chịu khó tìm trong diễn đàn xem sao, mình nhớ là có bài viết về chim này hay sao đó.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới 0935147898 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 24-03-2011, 10:28
Thành viên chủ chốt

tôi ko biết các bác gọi là ngũ sắc xin lỗi, các bác có kinh nghiệm chơi qua rồi thì chỉ dẫn cho tôi với chứ tôi coi rồi ko có thấy bài nào hết cả. xin các vị tiền bối chỉ dẫn hộ với cám ơn nhiều.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới phamduc1979 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 24-03-2011, 14:31
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 14
Được cảm ơn 20 lần trong 13 bài viết
bác nên cho em nó ăn thêm trứng kiến nũa vì trứng kiến là món khoái khẩu của xanh tím mà. chúc bác thành công
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hanhnguyen vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 25-03-2011, 00:22
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 142 lần trong 100 bài viết
đây là hình e nó bác xem nhá!!!
This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 600x657.

This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 600x615.

This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 600x603.Có một loài chim nhỏ rất đẹp có tên khoa học là Anthreptes singalensis, thuộc họ Hút mật (Nectariniidae) mà lâu nay chúng ta quen gọi là Xanh tím hay Đỗ quyên. Theo tôi không nên gọi chúng là Đỗ quyên vì không khéo sẽ nhầm với con Đỗ quyên – Amaurornis phonenicurus thuộc họ Gà nước (Rallidae). Thực ra, Xanh tím chính là chim hút mật họng hung. Loài này phân bố ở Thái Lan, Lào, Việt nam, Campuchia và Vân nam (Trung quốc). Ở nước ta, loài này có ở hầu hết các vùng rừng núi nhưng với số lượng ít, nhiều nhất có lẽ từ Khánh hòa trở ra đến Quảng bình.

Khi trưởng thành, kích thước chim trống và chim mái chênh lệch nhau không đáng kể (cánh 51-57, đuôi 39-41, giò 14-15, mỏ 13-15) nhưng màu lông khác nhau:

- Chim trống: mặt lưng, kể cả lông bao cánh nhỏ màu lục có ánh thép; hông nâu phớt vàng; lông đuôi, lông bao cánh nhỏ và lớn màu nâu viền lục có ánh thép; lông bao cánh sơ cấp và lông cánh nâu viền đỏ; má và tai tím đồng, viền đỏ có ánh; cằm, họng và ngực trên hung nâu nhạt; ngực dưới và bụng màu vàng thẫm trong khi đó nách và dưới cánh lại trắng phớt vàng.

- Chim mái: toàn bộ lưng lục vàng không có ánh thép; tai không có màu tím; họng có màu hung hơi nhạt hơn họng chim trống; bụng có màu vàng hung nhạt và hơi phớt lục.

Trong tự nhiên, Xanh tím thường ăn sâu, nhện, kiến và ấu trùng của những loài này. Ở lồng nuôi, Xanh tím cũng nhanh chóng thích ứng bột chế biến với tỷ lệ: 100g bột đậu phụng + 3 lòng đỏ trứng gà, vịt. Tuy nhiên, cần bổ sung thức ăn tươi sống một lượng vừa đủ sâu tươi hoặc trứng kiến mỗi ngày. Mỗi ngày cần cho chim tắm nắng vào buổi sáng ít nhất 15 phút. Và 2 – 3 ngày nên cho chim tắm nước một lần. Lồng nuôi xanh tím phải xinh xắn, mảnh khảnh, đáy tròn, vuông hoặc đa giác ... đều được. Quy cách lồng nuôi được gọi là lý tưởng: chu vi đáy 75 – 80cm, số nan 48 – 52 nan; chiều cao 25 – 30cm; có thể chạm trổ hoa văn cầu kỳ nhưng nước sơn tuyệt đối không được màu mè.

Lồng nuôi Xanh tím nhỏ bé không ảnh hưởng đến không gian nhà, dù bạn ở biệt thự hay chung cư. Hơn nữa, giá tiền một chú Xanh tím cũng không nhiều, chỉ cần bạn nhịn hút một vài gói 3 số....là đã có thêm một “bạn nhỏ” đáng yêu!

#8 (permalink)  
Cũ 25-03-2011, 08:41
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 106 lần trong 73 bài viết
chim ngũ sắc rồi các bác ơi.
  #9 (permalink)  
Cũ 25-03-2011, 09:55
Thành viên chủ chốt

Xin chân thành cảm ơn các bác nhiều, e nó mau dạn người lắm,màu rất sáng và đẹp. Như các bác chỉ dẫn thì e nhà tôi là chim chống rồi, nhưng cho tôi hỏi vậy phải cho ăn ntn để bộ lông của e nó ko bị mất màu mà lúc nào cũng bóng mượt như bây giờ đây. Vì tôi mới tập chơi nên sợ ko biết chăm sóc rồi e nó bị mất màu lông ngũ sắc thì uổng lắm xin cảm ơn các bác thns.
  #10 (permalink)  
Cũ 25-03-2011, 10:27
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 71
Được cảm ơn 71 lần trong 45 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới gj0lank1102
nhìn đẹp quá nhưng không biết hót hay không nhỉ.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài