DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 17-02-2010, 23:04
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 125
Được cảm ơn 84 lần trong 44 bài viết
Cho em hỏi về Khướu Bạc Má Thay lông ! Thanks

Cho em hỏi về Khướu Bạc Má Thay lông ! Thanks

Chào bạn! Vừa rồi mình có mua lại của 1 anh bạn 1 em Khướu bạc má< do anh ấy ko có điều kiện thời gian chăm sóc nữa nên bán lại >, em khướu này vừa thay lông gần xong, nhưng do quá trình đang thay lông anh bạn mình ko có thời gian chăm nên giờ lông của nó xấu lắm, lông đuôi thì ko đều và lệch bên cây ngắn cây dài, nhìn ntn ấy, lông cánh thì xơ xơ, sệ sệ, nói chung là lông xấu, híc ! Nhìn thương lắm, đc cái thích tắm và cũng hay hót, nhưng chắc do lâu giờ ko đc chăm sóc nên nó xuống cấp, hót ít giọng và ko hay lắm , mình đang tính nhổ hết lông đuôi của nó đi để mình chăm nó mọc lại đẹp hơn nhưng chưa biết ntn ?
Mong Pro nào có kinh nghiệm giúp mình nhiệt tình cái,mình biết ơn nhiều,nhìn con chim mình thương lắm, giờ ko biết làm sao khi nó thay lông gần như là xong rồi ??? híc, để ntn đến mùa thay lông sau chắc phá con chim hư mất quá ! Thân
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 18-02-2010, 23:56
Designer of Lebros

Cảm ơn: 1,063
Được cảm ơn 4,535 lần trong 608 bài viết
khướu bạc má là loại rất dễ nuôi, nó ăn tất cả các loại cám của các loại chim khác, và đặc biệt thích ăn đồ tươi sống
- Theo như bạn tả thì nó đang bị suy lông nặng rồi đó, chắc chắn là do chăm quá kém, và không được tắm nước , tắm nắng, loại này rất thích tắm nước và tắm nắng- đó là một cách cải thiện bộ lông cho nó
- Kèm theo đó cám bạn có thể cho ăn cám ba vì, cám mua về trộn thêm sâu khô, cào cào khô, dế khô, bột tôm, bột vỏ trứng hoặc mai mực dã bột, các loại này đều phải dã nhỏ rồi xao khô trộn thêm với cám để tăng thêm chất tanh và canxi để nó phục hồi sức lực và lông
- Bạc má thích ăn cào cào tươi , dế tười, thịt bò, tôm non, cua bóc mai ( cua bạn bóc mai rồi bỏ cả con vào cho nó rỉa ăn dần - chú ý 1 tuần 1 con thôi nếu không nó sẽ bị đi ngoài )
nếu bạn làm đúng theo cách này thì sau một mùa lông nữa là nó sẽ có một bộ lông đẹp, bóng và đen nhánh
Và dĩ nhiên con chim khi bị suy thì không thể hót hay được , bạn phải kiên nhẫn để cho nó lấy lại sức như bình thường rồi nó sẽ lại có giọng hót to và trong ngay thôi , nhưng chú ý là trong thời điểm này nên tắm thường xuyên và cho tăm nắng, xong rồi phủ áo lồng và treo vào chỗ yên tĩnh cho nó nghỉ ngơi
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới staticsteam vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 19-02-2010, 12:26
Thành viên tích cực

Mình cảm ơn bạn rất nhiều, đúng thật nhìn bộ lông của nó hiện tại mình cực xót, tả tơi và ko theo quy luật nào, híc, thương con chim ! Mình sẽ làm theo cách của bạn, chờ đến mùa lông sau thương nó quá, có cách nào cải thiện nhanh hơn ko bạn ? Mình định nhổ lông đuôi nó đi để nó mọc lại , làm nt có đc ko nhỉ ? híc
  #4 (permalink)  
Cũ 20-02-2010, 18:50
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 18 lần trong 6 bài viết
đang thay lông mà bạn nhổ đuôi là nó không mọc nữa đâu bạn à. Bạn cứ đợi khi nào nó thay lông xong thì cho tắm nước, tắm nắng tích cực vào, 1 lần/1 ngày thì sẽ cải thiện bộ lông thôi. Nhớ tẩm bổ đò tươi cho chú em nó nhé.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới SongHương vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 21-02-2010, 00:31
Thành viên tích cực

Ok bạn ! Cảm ơn mọi người nhiều , có lẽ đành chờ mùa sau vậy ! Híc
  #6 (permalink)  
Cũ 21-02-2010, 01:50
Designer of Lebros

Cảm ơn: 1,063
Được cảm ơn 4,535 lần trong 608 bài viết
bạn không phải chờ mùa sau đâu, có loại thuốc ép chim thay lông nhanh và chu kỳ theo ý mình đấy, chuyên dùng cho mấy chú bị suy lông hay mấy con bổi hay phá vĩ sau khi đứng lồng mà chủ nuôi thích có bộ lông đẹp hơn thì dùng thuốc này kết hợp với lọ vitaman và khoáng để chim thay lông nhanh
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới staticsteam vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 21-02-2010, 10:32
Thành viên tích cực

híc, dùng thuốc sợ ảnh hưởng bạn à ! Thôi thì cứ để tự nhiên đi, mình đam mê, có thời gian mà ! Công sức bỏ ra mà gặt hái đc sướng bạn à ! hIHI, thanks cả nhà nhé !
  #8 (permalink)  
Cũ 20-09-2010, 13:47
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 39
Được cảm ơn 381 lần trong 212 bài viết
Thành viên mới mong các Bạn giúp đỡ

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi staticsteam Xem Bài gửi
khướu bạc má là loại rất dễ nuôi, nó ăn tất cả các loại cám của các loại chim khác, và đặc biệt thích ăn đồ tươi sống
- Theo như bạn tả thì nó đang bị suy lông nặng rồi đó, chắc chắn là do chăm quá kém, và không được tắm nước , tắm nắng, loại này rất thích tắm nước và tắm nắng- đó là một cách cải thiện bộ lông cho nó
- Kèm theo đó cám bạn có thể cho ăn cám ba vì, cám mua về trộn thêm sâu khô, cào cào khô, dế khô, bột tôm, bột vỏ trứng hoặc mai mực dã bột, các loại này đều phải dã nhỏ rồi xao khô trộn thêm với cám để tăng thêm chất tanh và canxi để nó phục hồi sức lực và lông
- Bạc má thích ăn cào cào tươi , dế tười, thịt bò, tôm non, cua bóc mai ( cua bạn bóc mai rồi bỏ cả con vào cho nó rỉa ăn dần - chú ý 1 tuần 1 con thôi nếu không nó sẽ bị đi ngoài )
nếu bạn làm đúng theo cách này thì sau một mùa lông nữa là nó sẽ có một bộ lông đẹp, bóng và đen nhánh
Và dĩ nhiên con chim khi bị suy thì không thể hót hay được , bạn phải kiên nhẫn để cho nó lấy lại sức như bình thường rồi nó sẽ lại có giọng hót to và trong ngay thôi , nhưng chú ý là trong thời điểm này nên tắm thường xuyên và cho tăm nắng, xong rồi phủ áo lồng và treo vào chỗ yên tĩnh cho nó nghỉ ngơi

Mình mới mua 1 Em Bạc má nom cũng đc ( Giọng bắt cô trói cột nhưng chưa đc to !, nó ko thích Cào cào thì phải mình cho vào mà nó ko ăn . Mong các Cao thủ giúp đỡ !!!!!
Các Cao thủ ko chơi Bạc má nữa thì phải trên diễn đàn thấy (Món Bạc má nay ế quá cơ !!!!! )
  #9 (permalink)  
Cũ 20-09-2010, 13:54
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 170
Được cảm ơn 200 lần trong 125 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoangdunga668 Xem Bài gửi
Mình mới mua 1 Em Bạc má nom cũng đc ( Giọng bắt cô trói cột nhưng chưa đc to !, nó ko thích Cào cào thì phải mình cho vào mà nó ko ăn . Mong các Cao thủ giúp đỡ !!!!!
Các Cao thủ ko chơi Bạc má nữa thì phải trên diễn đàn thấy (Món Bạc má nay ế quá cơ !!!!! )
Con của bác giống của em lắm, lúc cho vào nó gắp ra bỏ xuống đáy lồng không ăn, tuy nhiên cho ăn lâu nó sẽ ăn hết, bác cứt từ từ,hoặc có thể làm theo cách là cho nó ăn thiếu chất đạm một thời gian sau đó cho nó ăn cào cào sống lại nó sẽ ăn ngay...
Bạc má của bác có giọng bắt cô trói cột ghi âm lên cho anh em diễn đàn nhé, nhiều anh em đang xin đấy bác ạ
  #10 (permalink)  
Cũ 18-12-2010, 22:09
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Quảng trị
Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 24 lần trong 10 bài viết
hay lắm, biết lắm, cái gì cũng rõ
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
hay lắm, biết lắm, cái gì cũng rõ, khà khà

Sửa bởi lequangvinhqt : 18-12-2010 lúc 22:09 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Gửi trả lời

Quyền hạn Gửi bài