DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #21 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 15:39
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 31 lần trong 14 bài viết
[quote=zNavy;669895]Chiều qua đang ngồi tránh nóng thì ông em rủ ra ngoài nắng chơi. Nắng đổ mồ hôi nắng sôi nước mắt nhưng ko cản nổi lời gạ gẫm mát như trà chanh 100 độ "anh ơi nhớ mang bao đi đựng chòe non nhé!". Thế là ae lên đường, cũng may đất lành chim đậu. Mọi nơi chòe gần như bị tận diệt nhưng quê em ko chơi thể loại pòm pòm và bẫy cũng chỉ để đủ nuôi nên đi một lúc cũng tìm được vài tổ chòe non. Một số hình ảnh mời các bác chém mạnh tay, nhất là quả "chòe cau chính hiệu" nhé!

để lai cho 1 hoặc 2 e đi them quá
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
đẹp quá cây cau ở đâu đấy bạn

Sửa bởi hoa chim : 23-05-2011 lúc 15:39 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #22 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 21:06
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hải Thành
Cảm ơn: 79
Được cảm ơn 357 lần trong 135 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới zNavy
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguyengiason Xem Bài gửi
Theo em thì hai con ở giữa là chim trống, con ngoài cùng bên tay trái là mái, con ngoài cùng bên tay phải chưa dám khẳng định. Còn 5 em trong ổ khó nhìn quá.
Bọn mình đoán thì cũng gần thế đấy! 2 em ngoài cùng bên trái là trống, em tiếp theo cũng đang nghi nghi là trống còn em cuối cùng bên phải là mái!!!!
  #23 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 21:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 284 lần trong 122 bài viết
Anh ah tên leo cây cau cảnh là Chinh hay Hiệp thế. Mấy em đứng cầu có em nào mổ đc chưa anh để e 1 con chơi nào, đút thì em chịu ko có tg chết thì phí.
Sang tháng 6 là em chuyển hộ khẩu sang đất nhà a nhá. Ra ctruong roài, 3 tháng hè hiccc
  #24 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 21:25
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HCM
Cảm ơn: 331
Được cảm ơn 184 lần trong 104 bài viết
mùa này ae tranh thủ về quê kiếm tổ chim mà bắt đi nào hehe, chúc mừng bác nhé em. mà chòe than non thế bác thả vậy liệu em nó có thể tự tìm thức ăn ko bác, chăm thêm 1 thời gian thả vẫn ko muộn.

#25 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 21:44
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 654
Được cảm ơn 706 lần trong 239 bài viết
Trèo cây cau mới là cao thủ nhỉ, may mà cây còn tơ thấp thấp đấy he he, chúc mừng chú Tiến nhé!
  #26 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 21:49
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 10
Được cảm ơn 452 lần trong 163 bài viết
Không phải là chèo nên cây cau bắt được ổ chòe gọi là chòe cau đâu. Muốn biết thế nào là chòe cau phải tìm hiểu những tiêu chí dưới đây nè :

Chòe cau, chòe dừa là hai loại chòe khác nhau riêng biệt, có người quan niệm chòe cau làm tổ trên cây cau gọi là chòe cau và chòe dừa làm tổ trên cây dừa gọi là chòe dừa. Điều đó là không có cơ sở vì chòe than chủ yếu làm tổ trên cây cau và cây dừa. Có người quan niệm chòe cau là bé chim còn chòe dừa là to chim hoặc con chim nào bé tí thì gọi là chòe cau. Đây là một điều mơ hồ mà anh em chơi chòe không không khái niệm nổi thế nào là chòe cau.
Chòe cau : Thường sống ở các vùng đồng bằng Bắc bộ hiện nay không còn nữa, bị diệt chủng hết.
Đặc điểm của chòe cau :
Hình dáng : Nhỏ chim to bằng con chim sẻ hoặc hơn một chút. Trường chim, dài chim
Đầu : Đầu nhỏ, đầu xà như đầu rắn, mắt đen nhỏ, mỏ nhỏ dài và thẳng. Cổ cao dài.
Yếm : Phần yếm đen ở ức giáp gianh giữa trắng và đen là đường cắt ngang thẳng tắp (các loại chòe khác đường cắt yếm bị cong). Ức không đầy như chòe than, ức như ức chim ưng.
Cánh : Hai cánh bất cứ lúc nào cũng xệ xuống. Một vẹt đường lông trắng ở cánh trắng tinh nổi rõ rệt giữa trắng và đen.
Đuôi : Đuôi dài, đuôi xếp gần như 1 cọng như đuôi thẻ, đuôi lúc nào cũng ngỏng thẳng vút lên kể cả lúc chim ngủ, khi nhảy chuyền cầu đuôi bật lên bật xuống. Khi hót đuôi xòe căng cụp xuống cầu.
Chân : Chân cao, ống chân rất nhỏ và đen kít, móng chân đen kít ngắn như móng mèo.
Lông : Lông đen kít có ánh tím than, lông mượt, ngắn lông, ôm sát thân. Lông trắng cắt từ phần ức kéo chạy thắng đến hết lông đuôi là màu lông trắng tinh. (Đặc điểm này hầu như ít có ở chòe than).
Tiếng hót : Ai chơi chòe cau thì không thể quên được. Tiếng hót chòe cau mà người chơi và dân ở các vùng quê thường gọi là Anh chàng ca sĩ đồng bằng. Khi hót cổ vươn cao lên, mỏ đâm chéo lên trời. Chân đứng dạng hai bên như thế chim ưng đứng, chân đứng cao, hai cánh xã xuống, khi hót đuôi xòe như cái quạt và cụp xuống câu. Đặc biệt tiêng hót rất đanh vào to, hót rất dài và có độ luyến láy theo cường độ cao thấp.
Hiện tại chòe cau hầu như tuyệt chủng không con nữa, có còn thì cũng là chim lai tạp thôi. Cách đây 6 năm mình có nuôi một con. Có 1 ông sành chơi chòe cau ở Sài Gòn cứ nài nỉ và trả mình 3,5 triệu. Hồi đó tiền cũng to nhưng phong trào chơi chim cũng không nhiều nên quyết định bán. Từ đó đến bây giờ mình tìm kiếm mãi và không có cơ hội nào kiếm được con thứ 2.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới Artisan vì bài viết hữu ích này:
  #27 (permalink)  
Cũ 23-05-2011, 21:53
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Ở Một Phương Trời Rất Xa
Cảm ơn: 545
Được cảm ơn 1,263 lần trong 519 bài viết
Gửi tin nhắn qua ICQ tới dung_gttn Gửi tin nhắn qua AIM tới dung_gttn Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dung_gttn Gửi tin nhắn qua Skype™ tới dung_gttn
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Artisan Xem Bài gửi
Không phải là chèo nên cây cau bắt được ổ chòe gọi là chòe cau đâu. Muốn biết thế nào là chòe cau phải tìm hiểu những tiêu chí dưới đây nè :

Chòe cau, chòe dừa là hai loại chòe khác nhau riêng biệt, có người quan niệm chòe cau làm tổ trên cây cau gọi là chòe cau và chòe dừa làm tổ trên cây dừa gọi là chòe dừa. Điều đó là không có cơ sở vì chòe than chủ yếu làm tổ trên cây cau và cây dừa. Có người quan niệm chòe cau là bé chim còn chòe dừa là to chim hoặc con chim nào bé tí thì gọi là chòe cau. Đây là một điều mơ hồ mà anh em chơi chòe không không khái niệm nổi thế nào là chòe cau.
Chòe cau : Thường sống ở các vùng đồng bằng Bắc bộ hiện nay không còn nữa, bị diệt chủng hết.
Đặc điểm của chòe cau :
Hình dáng : Nhỏ chim to bằng con chim sẻ hoặc hơn một chút. Trường chim, dài chim
Đầu : Đầu nhỏ, đầu xà như đầu rắn, mắt đen nhỏ, mỏ nhỏ dài và thẳng. Cổ cao dài.
Yếm : Phần yếm đen ở ức giáp gianh giữa trắng và đen là đường cắt ngang thẳng tắp (các loại chòe khác đường cắt yếm bị cong). Ức không đầy như chòe than, ức như ức chim ưng.
Cánh : Hai cánh bất cứ lúc nào cũng xệ xuống. Một vẹt đường lông trắng ở cánh trắng tinh nổi rõ rệt giữa trắng và đen.
Đuôi : Đuôi dài, đuôi xếp gần như 1 cọng như đuôi thẻ, đuôi lúc nào cũng ngỏng thẳng vút lên kể cả lúc chim ngủ, khi nhảy chuyền cầu đuôi bật lên bật xuống. Khi hót đuôi xòe căng cụp xuống cầu.
Chân : Chân cao, ống chân rất nhỏ và đen kít, móng chân đen kít ngắn như móng mèo.
Lông : Lông đen kít có ánh tím than, lông mượt, ngắn lông, ôm sát thân. Lông trắng cắt từ phần ức kéo chạy thắng đến hết lông đuôi là màu lông trắng tinh. (Đặc điểm này hầu như ít có ở chòe than).
Tiếng hót : Ai chơi chòe cau thì không thể quên được. Tiếng hót chòe cau mà người chơi và dân ở các vùng quê thường gọi là Anh chàng ca sĩ đồng bằng. Khi hót cổ vươn cao lên, mỏ đâm chéo lên trời. Chân đứng dạng hai bên như thế chim ưng đứng, chân đứng cao, hai cánh xã xuống, khi hót đuôi xòe như cái quạt và cụp xuống câu. Đặc biệt tiêng hót rất đanh vào to, hót rất dài và có độ luyến láy theo cường độ cao thấp.
Hiện tại chòe cau hầu như tuyệt chủng không con nữa, có còn thì cũng là chim lai tạp thôi. Cách đây 6 năm mình có nuôi một con. Có 1 ông sành chơi chòe cau ở Sài Gòn cứ nài nỉ và trả mình 3,5 triệu. Hồi đó tiền cũng to nhưng phong trào chơi chim cũng không nhiều nên quyết định bán. Từ đó đến bây giờ mình tìm kiếm mãi và không có cơ hội nào kiếm được con thứ 2.
bác này sách vở quá đấy. ngta đang nói vui về chòe bắt trên cây cau gọi là "chòe cau "mà có cái bài văn này mang ra đọc mãi ko chán à
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới dung_gttn vì bài viết hữu ích này:
  #28 (permalink)  
Cũ 24-05-2011, 00:06
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 48
Được cảm ơn 122 lần trong 83 bài viết
NHìn thích quá ! Đây ko phải là chòe cau bác ak!
  #29 (permalink)  
Cũ 24-05-2011, 00:22
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 679
Được cảm ơn 408 lần trong 218 bài viết
hix, nhìn mà thèm quá
  #30 (permalink)  
Cũ 24-05-2011, 06:58
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 23
Được cảm ơn 31 lần trong 20 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi con_chim_non Xem Bài gửi
Anh ah tên leo cây cau cảnh là Chinh hay Hiệp thế. Mấy em đứng cầu có em nào mổ đc chưa anh để e 1 con chơi nào, đút thì em chịu ko có tg chết thì phí.
Sang tháng 6 là em chuyển hộ khẩu sang đất nhà a nhá. Ra ctruong roài, 3 tháng hè hiccc
Mang cần cẩu hay tuyển đc công nhân trèo dừa thì qua em, em chỉ tổ cho bắt ...còn ko thì.....he he

P/s: Đây là chòe + cây cau
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhchinhhp vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài