DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-05-2011, 14:39
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 15 lần trong 13 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới enbien999
Chòe than thay lông

Chòe than thay lông

Các cụ có kinh nghiệm cho nhà cháu hỏi.
Chòe than đang thay lông:
- Chế độ ăn như thế nào.
- Tắm ra sao
- Áo lồng trùm như thế nào
Nhà cháu tập nuôi chòe lần đầu kính các cụ chỉ giáo
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới enbien999 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 27-05-2011, 16:46
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 153
Được cảm ơn 185 lần trong 127 bài viết
Bác cho ăn ít sâu thôi,cho ăn nhiều dế vào,tắm đều,phủ 1 nửa áo lồng để nơi thoáng mát ấy
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới MAnh TuAn vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 27-05-2011, 17:00
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 139 lần trong 83 bài viết
Lúc bắt đầu có hiện tượng rớt lông thì chiếu tối bạn cho tắm nước ấm pha chút dấm sau đó trùm áo lồng ẩm để chỗ mát mẻ yên tĩnh chim sẽ rớt lông nhanh, tắm như thế 3-4 ngày là đc.
Trong thời gian xuống lông và ra lông thì hạn chế Ko cho ăn sâu, tăng dế, châu chấu. Để lồng chim nơi yên tĩnh tránh xa mấy chú đang căng lửa. Và tất nhiên là tắm nước tắm nắng hàng ngày cho lông mướt :)
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới junk vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-05-2011, 17:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 237
Được cảm ơn 150 lần trong 111 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi junk Xem Bài gửi
Lúc bắt đầu có hiện tượng rớt lông thì chiếu tối bạn cho tắm nước ấm pha chút dấm sau đó trùm áo lồng ẩm để chỗ mát mẻ yên tĩnh chim sẽ rớt lông nhanh, tắm như thế 3-4 ngày là đc.
Trong thời gian xuống lông và ra lông thì hạn chế Ko cho ăn sâu, tăng dế, châu chấu. Để lồng chim nơi yên tĩnh tránh xa mấy chú đang căng lửa. Và tất nhiên là tắm nước tắm nắng hàng ngày cho lông mướt :)
Bác cho e hỏi tí , chòe nhà em trước khi tắm toàn uống thử nước , pha dấm vào nó uống thấy vị lạ lạ k0 tắm nữa thì sao ạ ????
  #5 (permalink)  
Cũ 27-05-2011, 18:06
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Ha Noi
Cảm ơn: 6,966
Được cảm ơn 4,703 lần trong 1,309 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi HuyThach Xem Bài gửi
Bác cho e hỏi tí , chòe nhà em trước khi tắm toàn uống thử nước , pha dấm vào nó uống thấy vị lạ lạ k0 tắm nữa thì sao ạ ????
-đúng đấy,chú chòe nhà em đang tắm như vịt thế mà mình pha chút nước muối loãng vào là chú ko tắm luôn.phải hết sức cẩn thận!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tuandiep vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 28-05-2011, 09:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 139 lần trong 83 bài viết
chắc tuỳ con, choè với mi nhà mình mỗi tuần đều tắm nước muối 1 lần để phòng rận mạt. Trường hợp nó uống thử nước rồi không tắm có thể là vì bạn pha nhiều quá, hoặc là để nó tắm ướt người rồi mới pha
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới junk vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 28-05-2011, 10:10
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 32
Được cảm ơn 80 lần trong 46 bài viết
chòe nhà mình thì chả thấy mấy khi uống thử nước khi tắm cả. cho tắm là phi sang tắm luôn. tắm như vịt. ngâm mình có khi đến 5p ý. mình cũng thỉnh thoảng lại pha tý muối vào cho tắm để trừ ký sinh mà
  #8 (permalink)  
Cũ 28-05-2011, 17:49
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,949
Được cảm ơn 2,209 lần trong 574 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi junk Xem Bài gửi
cũng đã từng nghe wa cách này nhg chưa dám thử bao giờ, nhất là mình toàn chơi đất, mà con đất nó mà sợ rồi thì hơi bị mệt với nó....
còn với mình, cách mình vẫn dùng xưa nay là trùm kín lồng khi có hiện tượng rớt lông mình, treo vào cho thoáng mát, để em nó rớt từ từ,ko đổ phân cho đến khi ra tới lông cánh nhé. Đối với mấy em hơi khó rớt lông, mình lấy cào cào đáy hay dế đáy wang vào đầy bố, 3,4 ngày thì thay bố lồng 1 lân, và lại cho cào cào đáy vào, lúc đầu, mình còn cho em nó uống nc fa chút viên C sủi. Mình làm vậy, 1 tuần là thấy rớt te te.
Cách này mình đã ứng dụng gần chục năm nay, vẫn thấy hiệu quả. A/c có kinh nghiệm nào hay, xin chỉ bảo mình với....
Cám ơn mọi ng nhiều....
  #9 (permalink)  
Cũ 28-05-2011, 19:42
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 62 lần trong 37 bài viết
Theo như bạn LU KHACH la chuẩn nhưng vs mình thì vẫn vệ sinh thường xuyên cho sạch sẽ chứ chim đang thay lông là lúc nó yếu nhất mà ko vệ sinh nó dễ mắc bệnh lắm

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới xjnhzajz vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 28-05-2011, 21:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 153
Được cảm ơn 185 lần trong 127 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi HuyThach Xem Bài gửi
con chòe của bác giống con của em,trước khi tắm nó cũng uống thử nước
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài