DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 21:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 463
Được cảm ơn 381 lần trong 167 bài viết
Có nên bẫy chim vào mùa sinh sản..???

Có nên bẫy chim vào mùa sinh sản..???

Em thấy áy náy quá các cụ các mợ ạ.
Vì vậy cũng mạo muội có chút suy nghĩ chủ quan với các cụ các mợ chơi chim.
Chuyện là thế này:
Em có chú khuyên cũng mau mỏ thỉnh thoảng có mang đến cơ quan chơi, em treo chim lên thì thấy có em đẹp lắm cứ lao vào đòi đánh chim em, đảm bảo con này quá chất luôn. Nó sùy sùy sùy rồi rít lên xong mới líu, nếu có con mái ở cạnh nó lao vào nóc lồng giật cánh líu điếc tai luôn. Chạy vội ra làm cái lồng bẫy ở chợ Hà Đông 60k bắt em khuyên nhà bỏ vào, treo cả sáng không thấy vợ chồng nhà kia đâu. Đến đầu giờ chiều thấy giọng líu gắt rồi kêu chiếp chiếp, phi ra thì thấy bẫy sập và tù binh đang giẫy tìm lối thoát. Em mừng quá vì đây là tù binh đầu tiên trong cuộc đời em em gỡ ra cho em nó vào lồng phủ áo hẳn hoi, chạy ra chợ làm quả chuối về đến nơi thì thấy em nó nằm dưới đáy lồng rồi. Kiểm tra thì thấy do chưa có kinh nghiệm gỡ chim nên hơi chặt tay làm em nó vỡ bọng mà chết. Nhưng từ lúc ấy em thấy chim vợ kêu gọi chồng mãi và một mình đi kiếm mồi về tổ, nó vẫn ngày ngày bay qua chỗ em làm và vẫn tha mồi một mình.
Thật sự em cảm thấy có lỗi quá và cũng ....kể ra nếu biết cách gỡ mà chim chồng không chết. Chắc chắn em sẽ thả tù binh ra ngay.
Từ những việc mình đã làm em cũng mạo muội kêu gọi các cụ các mợ chơi chim KHÔNG NÊN ĐI BẪY VÀO MÙA CHIM SINH SẢN.
Đến như bọn khựa nó đang tính thôn tính biển đông nó còn cấm đánh bắt cá trong mùa sinh sản.
Không lẽ mình không kìm hãm niềm đam mê của mình một thời gian nữa hay sao? Khi chim non tự đi kiếm mồi được chẳng hạn, chắc cũng chỉ 1-2 tháng thôi các cụ các mợ nhỉ?
Chúc các cụ các mợ vui vẻ, hạnh phúc.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới 1080_1080 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 22:11
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 36
Được cảm ơn 2 lần trong 11 bài viết
Bác thả chim của bác ra cho nó đi kiếm mồi với con mái kia đi. RIP cho con chim đực tội nghiệp
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới truongchaomao vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 22:12
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,269
Được cảm ơn 2,300 lần trong 625 bài viết
chuẩn đấy thợ chuyên nghiệp cũng nghỉ vào thời điểm này mong mọi người có cả tâm và tầm
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Cocngang vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 22:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,853
Được cảm ơn 1,731 lần trong 767 bài viết
hôm nào đi bẫy buổi đi a ơi. trả hiểu sao topic của e ô nào xóa mất rồi chán trả buồn nói. hôm qua đi câu cá bên sóc sơn thấy nhiều chòe than quá. 3-4 con đuổi nhau. lấy đt thoại ra bật file nên mà tranh nhau lao đến. bọn e đang tính 1-5 lên đó tóm hết cả loạt:)).
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới anhtuyenclub vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 23:00
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 160
Được cảm ơn 435 lần trong 162 bài viết
Mình thấy mỗi bạn là bẫy vào mùa sinh sản thôi.Mùa sinh sản có bắt chim non thì bắt bạn ạ,đừng bắt bố mẹ,nhỡ nó đang nuôi con,mà còn 1 mình con mẹ nếu ổ 3,4 con thì dễ sát sinh lắm.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Mạnh83us vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 23:12
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 60
Được cảm ơn 132 lần trong 103 bài viết
ý kiến của bác chủ top rất đúng...mong các bác thợ săn đừng làm vậy mà tội nghiệp mấy cháu chim non kia lắm...
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoduc90th vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 23:20
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 146
Được cảm ơn 249 lần trong 165 bài viết
Chuân girl. Em gác kíêm gân tháng nay rùi. Tìm chim non mãi mà không thây' .
  #8 (permalink)  
Cũ 20-04-2013, 23:28
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
e cũng đồng ý. vì mùa ss chim trống rất hiếu chiến và cô đơn. vì chim mái bận sinh và nuôi e bé. bẫy là vào. Tội cho chim mẹ nuôi 1 mình thì các cháu dễ chết đói hoạc p triển k bình thường..Các b bắt chim non nuôi thì còn được làm phúc cho họ nhà chim. mà thuần chim mùa này khó thành công . cóa lẽ do ức chế tâm lý cũng nên? Vào mùa thu sang đông mà bẫy dc thì nuôi rất dễ sống, song voi chim khuyên thì ty lệ đực cái là 50/50 rất kho chọn. Tóm lại chịu khó nhịn tẹo cho qua mùa ss nhe các b!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới moithichchim vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 21-04-2013, 10:39
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 463
Được cảm ơn 381 lần trong 167 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi truongchaomao Xem Bài gửi
Bác thả chim của bác ra cho nó đi kiếm mồi với con mái kia đi. RIP cho con chim đực tội nghiệp
Thả mà ghép được đôi nuôi con thì mình cũng thả rồi. Chạy ra chợ HĐ chọc mấy con mộc 25k/c thả nhưng có thấy con nào giúp chim mẹ kia đâu.
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi anhtuyenclub Xem Bài gửi
hôm nào đi bẫy buổi đi a ơi. trả hiểu sao topic của e ô nào xóa mất rồi chán trả buồn nói. hôm qua đi câu cá bên sóc sơn thấy nhiều chòe than quá. 3-4 con đuổi nhau. lấy đt thoại ra bật file nên mà tranh nhau lao đến. bọn e đang tính 1-5 lên đó tóm hết cả loạt:)).
Anh cũng thèm chòe lắm rồi, nhưng hôm bẫy em khuyên kia đâm ra cũng nản.
Nhịn tháng nữa đi chú....
Còn hôm nào qua sóc sơn anh qua đón chú đi cho đỡ mệt.

Sửa bởi 1080_1080 : 21-04-2013 lúc 10:39 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới 1080_1080 vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 21-04-2013, 17:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 256
Được cảm ơn 325 lần trong 196 bài viết
tốt nhất ko nên bẫy,vì chim nuôi con hay ấp trứng mà mình bẫy nó thì con nó chết đói ,,hoặc thối trứng,ung hết trứng..tầm tháng 8 duong thi tha hồ chim bánh tẻ,,các bác phải giữ nòi giống cho chúng ae mình mà bẫy giò thì nhanh tuyệt chủng nắm
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới dung_khuyen86 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài