DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 08:46
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 389
Được cảm ơn 154 lần trong 110 bài viết
ai cũng như bác thì gáy thiên nhiên còn nhiều lắm..... chúc bác có những e gáy đẹp và giọng tốt, để mà nhân rộng mô hình nuôi gáy đẻ như bác
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới 23032009 vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 09:10
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 80
Được cảm ơn 152 lần trong 73 bài viết
Rất nhiều người nuôi gáy pháp làm vú em đấy, nó chăm con rất tốt
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Lahan vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 09:25
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 153
Được cảm ơn 197 lần trong 65 bài viết
có cái clip cho anh em thưởng thức thì chấm hết...
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới thanhtuyen79 vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 09:47
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,962
Được cảm ơn 2,988 lần trong 749 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi BigBird Xem Bài gửi
Trứng của bạn ấp ko nở đc chắc là do đực rồi, đực nên dùng con mà gù rồi thì tốt hơn. Trc mình ghép 1 con đực mộc dở vào cũng ko thấy đạp mái hay rỉa lông cho nhau gì cả. Mái đẻ thì kệ mái còn hắn ta tỉnh bơ. Sau đó mình phải lấy con Thổ định năm nay mang đi tập làm chim mồi vào mấy hôm thấy chúng nó rỉa lông cho nhau và đạp ngay. Như thế thì mới đc bạn àh. Mình nghĩ bạn xem có con đực nào chuẩn thì ghép vào xem trứng có đực ko nhé.

Nuôi thêm 1 đôi cu Pháp cho làm phu rất tốt vì cu gáy bỏ trứng lạ vào ấp ngay, đang ấp thò tay vào sờ mó trứng thoải mái ko hề ảnh hưởng gì cả, ngay cả những tiếng động mạnh xung quanh cũng vậy.

Bồ câu cho làm vú em hơi dở, bỏ trứng lạ vào thì nó vẫn ấp và nở con nhưng nó chỉ nuôi chim non đó vài ngày là mổ chết hay ko mớm nữa ngay bạn à. Trc mình nuôi bồ câu đã từng lấy trứng của đôi này cho đôi kia ấp thử rồi. Nếu vẫn cố cho bồ câu ấp thì chim non mới nở đc tầm 5 ngày nếu vẫn chưa bị bồ câu đánh chết thì bạn nên bắt ra nuôi bộ bằng tay thôi chứ ko là hỏng đấy.
Bạn ui!
Vụ bồ câu ấp vú thì để mình lo cho.
Việc ấp vú thì phụ thuộc vào cặp ấp vú bạn ạ, chim Vú ko chịu nuôi con thì nên loại ngay.
Mình có chim vú sẵn sàng nuôi con kể cả là ghép con non vủa ổ khác vào!
nếu bạn cần mình có thể cho ấp vú giúp bạn.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới suoimo vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 10:55
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 562
Được cảm ơn 803 lần trong 251 bài viết
Sáng nay em lên kiểm tra thấy 1 con non đã đi ở với các cụ rồi, chưa hiểu nguyên nhân tại sao. Hix thế mới chán.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới BigBird vì bài viết hữu ích này:
  #16 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 11:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,962
Được cảm ơn 2,988 lần trong 749 bài viết
Trích dẫn:
Sáng nay em lên kiểm tra thấy 1 con non đã đi ở với các cụ rồi, chưa hiểu nguyên nhân tại sao. Hix thế mới chán.
Trời rét quá nên chim non dễ chết, lồng và ổ nên để nơi kín gió và ấm bác ạ!
Nhà em đang có khoảng 5-7 ổ ấp, bác có trứng thì chuyển em ấp vú cho!
Nếu trứng đẻ cùng lứa thì có thể dồn để ấp hoặc ấp nở rồi dồn con cho các cặp nuôi.
Cho chim mẹ ăn tăng cường đậu xanh và vitamin để chống rét!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới suoimo vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 15:25
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hải Phòng
Cảm ơn: 215
Được cảm ơn 177 lần trong 99 bài viết
Trích dẫn:
Báo cáo với các bác. Sau 1 thời gian ghép đôi cho con Mái bổ 6 tiếng cục..cù..cu..cu..cu..cu (Vùng miền khác gọi là: bổ 3, hậu 3) nguồn gốc Hải Phòng giọng Thổ với 1 chú đực giọng Thổ rất hay gốc Phú Thọ mà em đang tập làm chim mồi vào ghép với em nó, đẻ đc mấy lứa rồi nhưng toàn đạp vỡ trứng hay lại đạp trứng rơi ra khỏi tổ, bỏ ấp. Lứa trước nó bỏ ấp nên em lấy trứng sang cho Cu Pháp ấp hộ tới hôm nay lên kiểm tra thì nở đc cả 2 trứng rồi.

Chim non bé xíu, chưa mở mắt nhìn trông rất thích, hy vọng là sự kết hợp của con Mái bổ 6 giọng thổ với con Đực giọng Thổ sẽ cho ra đời dc những con chim con có chất giọng hay, bổ nhiều.

Để ít ngày nữa chim con to hẳn em sẽ chụp ảnh up lên để mọi người cùng xem chứ giờ nó bé quá, đôi cu Pháp nó ủ kín suốt nên chưa nhìn thấy gì cả các bác ạ.

Em để lồng đẻ trên tum, suốt ngày người nhà lên giặt giũ rồi tầng trên cùng cứ đóng cửa ra vào ầm ầm có lẽ là nguyên nhân khiến đôi gáy của em nó giật mình tung người lên kéo theo trứng rơi ra khỏi tổ hay dẫm đạp vỡ trứng bỏ ấp các bác ah. Nhà ở thành phố chật chội bất tiện quá. Nếu như có không gian rộng rãi yên tĩnh để làm chuồng nuôi đẻ thì chắc là sẽ ổn hơn rất nhiều các bác nhỉ.

Đôi Gáy này của em đẻ mắn quá, cứ hỏng trứng khoảng 10 - 14 ngày lại đẻ tiếp, chắc đợt tới em phải tìm thêm Gáy Pháp về để ấp phu mới tải nổi quá

Em còn 1 con Gáy Chu dây mộc dở, lúc nó ra tiếng Chu thì tầm trên dưới 10 tiếng cả thảy Cúc.cù.cu.cu.........cục..........cục....... ..cục.........cục..........cục.........cục nghe như gà kêu vậy lúc nào xác định chuẩn là trống mái thì có lẽ em lại tiếp tục ghép đẻ để lai tạo dòng gáy nhiều tiếng này
Mình cũng có một chú gáy gáy rất ác, suốt ngày luôn nhưng tự nhiên lại thấy đẻ ra 2 trứng lúc đó mới biết gáy cái. Mình lại mua một con đực điều khiển tay là gù định về gép đôi thì bây giờ cả 2 con lại thay lông, chắc phải đợi thay lông xong con cái mới đẻ lại? bạn gép đôi như thế nào truyền cho mình ít kinh nghiệm nhé. Ths
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi suoimo Xem Bài gửi
Trời rét quá nên chim non dễ chết, lồng và ổ nên để nơi kín gió và ấm bác ạ!
Nhà em đang có khoảng 5-7 ổ ấp, bác có trứng thì chuyển em ấp vú cho!
Nếu trứng đẻ cùng lứa thì có thể dồn để ấp hoặc ấp nở rồi dồn con cho các cặp nuôi.
Cho chim mẹ ăn tăng cường đậu xanh và vitamin để chống rét!
Bạn có thể truyền cho mình ít kinh nghiệm cách nghép đôi cho cu gáy ko? nhà mình có một đôi nhưng chưa biết cách nghép như thế nào? Cu cái khi sắp sinh thì có biểu hiện như thế nào để mình nhận biết được nhỉ ? Ths

Sửa bởi vuhaithuong : 16-03-2011 lúc 15:25 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
  #18 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 17:58
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vuhaithuong Xem Bài gửi
Mình cũng có một chú gáy gáy rất ác, suốt ngày luôn nhưng tự nhiên lại thấy đẻ ra 2 trứng lúc đó mới biết gáy cái. Mình lại mua một con đực điều khiển tay là gù định về gép đôi thì bây giờ cả 2 con lại thay lông, chắc phải đợi thay lông xong con cái mới đẻ lại? bạn gép đôi như thế nào truyền cho mình ít kinh nghiệm nhé. Ths
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>

Bạn có thể truyền cho mình ít kinh nghiệm cách nghép đôi cho cu gáy ko? nhà mình có một đôi nhưng chưa biết cách nghép như thế nào? Cu cái khi sắp sinh thì có biểu hiện như thế nào để mình nhận biết được nhỉ ? Ths
Bạn để lồng 2 con cu định ghép treo sát cạnh nhau, 1 thời gian thấy 2 con có vẻ thân thiện như thò mỏ qua nan lồng đòi rỉa lông cho nhau, tối ngủ sát vào phần tiếp giáp giữa 2 lồng là bắt đầu ghép đẻ đc. Ở TP chật chội có thể dùng lồng sắt loại tập trung nhốt Khuyên hay CM để nuôi đẻ là đc, làm tổ cho nó, thả 2 con vào và chờ đợi thôi.
  #19 (permalink)  
Cũ 16-03-2011, 18:45
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 3,870
Được cảm ơn 193 lần trong 81 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thànhchimsanh
tuyệt vời quá, cố gắng nhé Đ/chí
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thànhchimsanh vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 23-03-2011, 20:34
Thành viên chủ chốt

Hình ảnh 2 cặp Gáy đẻ của em đây ạ:

Cặp cu ta, mái bổ 6, đực bổ 4

Đôi này đang ấp, sáng nay em chụp đã tắt đèn flash đi để cho chim đỡ sợ rồi nhưng còn cái đèn đỏ đo sáng nó chói vào làm chim sợ quá lại bỏ ấp. Thế mới tiếc, đúng là bài học kinh nghiệm.

Cặp cu Pháp làm Phu đang nuôi con hộ cho cặp gáy ta

Còn lại mỗi 1 con chả biết đc là đực hay mái vì 1 con lúc mới nở đc vài ngày đã đi gặp các cụ nhanh quá :(
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài