DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 24-11-2010, 16:14
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 127 lần trong 56 bài viết
mùa này không có bổi - bạn hỏi chim bổi vùng nào?
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 24-11-2010, 16:30
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 244
Được cảm ơn 58 lần trong 37 bài viết
sơn ca an cám cò say ra , uống nước ăn kê , đặc biệt rất thích ăn rau sà lách , cát dưới đáy lồng phải là cát vàng , sàng kĩ , chỉ lấy các hạt mịn , sơn ca ít tắm nước , chỉ tắm cát , nếu cát có hạt to chim dễ bị đau chân . 1 ngay cho khoản chục con sâu . kinh nghiêm của mình , có gì các bác bỏ qua .
  #13 (permalink)  
Cũ 24-11-2010, 16:36
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 49
Được cảm ơn 20 lần trong 19 bài viết
mình cũng thik SC nhung chua bit chon chim thế nào
các bác có the chia se ko
chim duc voi cai khac nhau diem nao ha cac bac
  #14 (permalink)  
Cũ 26-11-2010, 09:28
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 127 lần trong 56 bài viết
to lehung2910: Nhiều người chơi SC lâu năm vẫn bị nhầm lẫn đực - cái. Phân biệt chim đực và cái chỉ là tương đối thôi, khó phân biệt nhất là đối với chim non và chim bánh tẻ. Nếu bạn mới chơi sơn ca thì cứ chọn con nào hót thì mua là tốt nhất, giá cả có mắc hơn một chút nhưng an toàn.
thân!!
  #15 (permalink)  
Cũ 26-11-2010, 10:23
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 272
Được cảm ơn 330 lần trong 159 bài viết
Chim SC nuôi không cần cầu kỳ lắm, cho ăn = cám ba vì (mình hay cho ăn cám chòe than) + hạt kê (loại hạt nhỏ, màu đỏ) + cào cào hoặc dế ( ngày 5 con). Nuôi SC phải có lồng cao, đáy phẳng, có nấm cho chim đứng, đáy lồng phải được bỏ cát khoảng 1-3 cm. Như thế không bị hỏng chân chim và khi chim ỉa cứt sẽ khô ngay không bị dính vào chân chim. Khoảng 1 tháng thì thay cát, dọn lồng chim 1 lần. Chim Sc hay tắm cát nên vẩy cát khá bẩn. Thỉnh thoang cho chim tắm nước cho sạch cứt chim dính ở chân. Nhà nào có sân vườn rộng nuôi sẽ thích hợp hơn.
Chim Sc có giọng hót khá hay, tuy nhiên giọng không được to, nên ở nhà phố ồn ào nghe không thấy hết được giọng. Tuy nhiên bù lại, khi Sc hót thì dáng chim đứng hót phải nói là đẹp nhất trong mấy loại chim cảnh (hay được nuôi). Lúc Sc hót trên nấm, dáng chim đứng vươn cao, lông lá, đuôi cánh xòe ra rất đẹp, tiếng hót thì ríu rít liên tục không ngừng, rất phê. Đó là chưa kể đến có người sở hữu được những chú Sc vừa bay vừa hót trong lồng ( gọi là Sc thăng).
Sc có xuất xứ từ mấy vùng: Sông Hồng, Quảng Ninh, Huế...
Trước mình có sở hữu được 2 em Sc, 1 chú bắt trong huế hót rất hay, lông lá mượt mà, khi hót rất đẹp. Rất tiếc là nuôi Sc nhà bẩn quá, lại vướng đúng lúc con nhỏ bắt đầu đi học nên không thể nuôi. Đành phải nhượng lại cho anh em.
Giá cả của chim Sc khá cao, nhất là những con chim đã hót và thuần, ít nhất cũng khoảng hơn 2 củ (giá tham khảo ở chợ Kim Ngưu đầu năm 2010). Tuy nhiên, chơi chim Sc cũng có hên xui, có khi bắt được chú sc về nhà mở mỏ hót ầm ầm, có khi nhìn thấy chim hót ở nhà người ta, nhưng khi bắt chim sang lồng nhà mình thì chim tịt luôn, có khi hàng năm chẳng thấy mở mỏ.
Có vài ý kiến, vì nuôi Sc chưa nhiều, bác chủ muốn nuôi Sc thì nên đi dạo 1 vòng. Nuôi Sc dễ về mặt chăm sóc ăn uống, nhưng khó về mặt chọn chim, luyện chim hót.
  #16 (permalink)  
Cũ 26-04-2011, 08:02
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 47 lần trong 30 bài viết
Mình cũng đang có ý định nuôi sơn ca, nuôi sơn ca mộc thì có cần lồng cao không? Nuôi mộc nên mua lồng cao hay lồng thấp, nếu mua lồng thấp sau này chim quen rồi lại mua lồng cao thì hơi lang phí đúng không? Anh e quân sư giúp mình với nhe! Cảm ơn mọi người trước.
  #17 (permalink)  
Cũ 26-04-2011, 21:35
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 39
Được cảm ơn 52 lần trong 31 bài viết
cho sâu chộn với cám là nó ăn liền
  #18 (permalink)  
Cũ 28-04-2011, 09:47
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
son ca

cần mua một em sơn ca hót về làm chim thầy có bac nào có ở đà nẵng hay quảng nam thi gọi em nhé.
0905111495
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài