DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 17-11-2010, 12:10
knighttale
Guest

chim khướu có con hót nhiều giọng hay lắm , đặc biệt nhưng x con già rừng giọng nghe rất đã lại siêng hót
lúc nào cũng nghe nó hót
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 16-12-2010, 09:11
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Quảng trị
Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 24 lần trong 10 bài viết
Arrow lequangvinhqt trả lời

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tilunvt Xem Bài gửi
mình có một con khướu bạc má nuôi lâu rồi mà sao nó ít hót quá . chim rất dạn người .tới gần ko nhảy . ai có cách nào chỉ mình làm sao để nó hót nhìu đc ???
gần nhà cũng có 1 con khướu mun hót tối ngày , chim mình nghe lâu lâu mới hót theo vài tiếng rồi im. khi nào chim kia ko hót thì nó lại hót
mình là dân mới quan tâm và tập chơi chim mong a e chỉ giáo
mình ở đồng nai ( vedan )
thank những ai đã quan tâm và đóng góp ý kiến
Thực ra như bạn nói thì con khướu này là khướu trống rồi, yên tâm đi. Nhưng mà bạn nên đổi con khác hoặc chuyển nó đi nơi khác vì nó sợ giọng hót của con hàng xóm, trong khi đó con hàng xóm lại được thế nên càng nổi lên. Tình trạng này người nuôi khướu gọi là bị đè( đì) tức là nó bị con kia doạ không dám lên tiếng, một khi con của bạn cất giọng thì chắc chắn con hàng xóm " khẹt , khẹt" tức là nó nạt đó bạn. đến người nghe tiếng nạt đó cũng sợ huống gì con chim yếu vía. Nếu bạn để một thời gian lâu thì chim bạn sẽ mất phong độ, phải lâu lắm mới lấy lại được giọng hót thoải mái có hồn. Mình ở Quảng trị, khướu rất nhiều, trước đây mình cũng nuôi và thường gặp tình trạng như của bạn. Một nhà mà nuôi hai con thì tất nhiên lúc nào cũng có con bị đè và sau một tháng dọa nhau "khẹt khẹt" tức thì có con thua luôn và im hẳn từ đó. Thà mà ta nuôi nhiều con một lúc chứ nuôi hai con một nhà hoặc nhà sát bên thì khó mà tìm được hai con ngang sức ngang tài để mà cùng nhau hót và múa. mail: maunguoichet@yahoo.com
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới lequangvinhqt vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 16-12-2010, 09:27
Thành viên chính thức

trả lời

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi khanh_36 Xem Bài gửi
mình cũng đang nuôi 1 em khướu mun đc 2 thang rồi ,ma ko thấy hot nó chỉ biết ro ro la rú lên thôi .nó biết rú thì có phải chim cái ko ?nhỉ
hai tháng là chim rừng mới về hay là bạn mới nuôi hai tháng? bạn nên post giọng hót lên đi minh chỉ giúp cho. Thực ra chim rừng về 2 tháng thì còn sớm mới nhận biết. Chim mái thì chỉ biết ro ro ro và oé éo oé trong cổ mỗi khi sung trống. Nhưng cẩn thận với chú chim trống, đôi lúc chim trống cũng kêu ro ro ro y chang như mái đó là nó bắt chước mái thôi chứ không phải mái đâu, và ngoài tiếng ro ro nó sẽ có một vài giọng trầm bổng nữa nhưng sau một vài ngày quan sát và chú ý mới nhận thấy, cũng có thể nếu chim chưa sổ giọng thì phài kiên trì nghe, chứ không đánh giá sai mà thải chim đi thì oan cho nó lắm. Chim bạn chưa nghe giọng nhưng mình nghĩ 60% là chim trống thôi. Khướu nếu có kinh nghiệm thì dễ nhận biết trống mái lắm, nhìn râu trên mũi và lông phun trên mũi cũng đoán 70% chính xác giới tính rồi. không thì ngồi chơi uống hết ấm trà là nghe nó hót mà, còn con nào thuần mà sau ấm trà không thấy hót thì đừng nên mua, vì mua về nó cũng ít hót là chắc. Maunguoichet@yahoo.com
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi 88s8888 Xem Bài gửi
Do con khướu mun ạnh nhà có giọng hót dữ quá nên con bạc má của bạn không hót đó thôi.
Trước mình có nuôi con chòe hót hay và hay hót, thằng bên hàng xóm nó rước đâu 1 con chòe khác về hót vài ngày con chòe bên nhà mình ko hót nữa, nhưng mang ra nhà thàng bạn lại hót như điên luôn
bạn nói đúng. Câu trả lời ngắn gọn là câu trả lời thông minh. Maunguoichet@yahoo.com

Sửa bởi lequangvinhqt : 16-12-2010 lúc 09:27 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới lequangvinhqt vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 16-12-2010, 09:41
Thành viên chính thức

Arrow

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi khuyenvinh Xem Bài gửi
choi moi loai co moi cai hay cac ban a.dung co che chim khuou.cung nhieu con hay lam chu.minh cung co 1 con ne.hot suot ngay.bo tay vao la da.keke
Loài nào cũng có cái giọng hay của nó, nếu mình chiêm nghiệm được và nhận ra được mới thấy cái thâm thuý của bản chất thực tại trong giọng hót của loài đó. Ngay cả loài chim Cu, nó chỉ gù gù gù thôi. nhưng người ta chia ra làm 7 âm vực khác nhau trong âm nhạc đó. Con người nào ra đi và xuất thân từ đồng ruộng người ta mới nao lòng nhớ quê nhà mỗi chiều xuống khi nghe giọng Cu gáy. Những bạn trẻ thường ít ai thích nuôi Cu cũng vì những lý do đó. Có những ngôi nhà trong thành phố ồn ào nhưng người ta vẫn cố tìm cho được một chú Cu vừa ý để làm người ban đồng hương đó. tôi Cũng là một người thế hệ 80x nhưng rất may là tôi có điều kiện hiểu được cái tính tha phương nhớ quê trong giọng gáy của Cu. Buổi chiều nắng vàng trải lan trên đồng cỏ, chuẩn bị vác cuốc cày lên vai mà nghe tiếng cu gù thì bao nhieu cái mệt mỏi lo toan đời thường đều xoá tan. Mình nói vậy cũng chỉ là ví dụ thích hay không giọng hót của mỗi loài thôi. Maunguoichet@yahoo.com
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới lequangvinhqt vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 17-12-2010, 15:55
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 134
Được cảm ơn 14 lần trong 10 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi lequangvinhqt Xem Bài gửi
Loài nào cũng có cái giọng hay của nó, nếu mình chiêm nghiệm được và nhận ra được mới thấy cái thâm thuý của bản chất thực tại trong giọng hót của loài đó. Ngay cả loài chim Cu, nó chỉ gù gù gù thôi. nhưng người ta chia ra làm 7 âm vực khác nhau trong âm nhạc đó. Con người nào ra đi và xuất thân từ đồng ruộng người ta mới nao lòng nhớ quê nhà mỗi chiều xuống khi nghe giọng Cu gáy. Những bạn trẻ thường ít ai thích nuôi Cu cũng vì những lý do đó. Có những ngôi nhà trong thành phố ồn ào nhưng người ta vẫn cố tìm cho được một chú Cu vừa ý để làm người ban đồng hương đó. tôi Cũng là một người thế hệ 80x nhưng rất may là tôi có điều kiện hiểu được cái tính tha phương nhớ quê trong giọng gáy của Cu. Buổi chiều nắng vàng trải lan trên đồng cỏ, chuẩn bị vác cuốc cày lên vai mà nghe tiếng cu gù thì bao nhieu cái mệt mỏi lo toan đời thường đều xoá tan. Mình nói vậy cũng chỉ là ví dụ thích hay không giọng hót của mỗi loài thôi. Maunguoichet@yahoo.com

cám ơn các bác đã cho ý kiến . hiện tại em đã thanh lý chú khướu ấy và giờ đang lùng sục 1 em khác , hy vọng em khác sẽ hót nhìu . ưu tiên kiếm em bạc má biết hót bắt cô trói cột
  #16 (permalink)  
Cũ 17-12-2010, 21:20
Thành viên chính thức

chim gì cũng ok, khướu càng hay với âm thanh trầm bổng của rừng núi. nuôi nó là hay nhất đấy.maunguoichet@yahoo.com
Bạn ở đâu? mình có hai chú bạc má hót giọng bắt cô trói cột rõ rệt lắm. Nó hót giọng đó từ khi là chim bổi mình bẫy ngoài rừng. nếu bạn quan tâm mua thì mail cho mình, nhưng mình ở tận Quảng trị, nếu gần thì cứ mail. maunguoichet@yahoo.com

Sửa bởi lequangvinhqt : 17-12-2010 lúc 21:20 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
  #17 (permalink)  
Cũ 17-12-2010, 22:10
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi lequangvinhqt Xem Bài gửi
chim gì cũng ok, khướu càng hay với âm thanh trầm bổng của rừng núi. nuôi nó là hay nhất đấy.maunguoichet@yahoo.com
Bạn ở đâu? mình có hai chú bạc má hót giọng bắt cô trói cột rõ rệt lắm. Nó hót giọng đó từ khi là chim bổi mình bẫy ngoài rừng. nếu bạn quan tâm mua thì mail cho mình, nhưng mình ở tận Quảng trị, nếu gần thì cứ mail. maunguoichet@yahoo.com
Ở quê mình người ta nuôi khướu cũng không phải vì người ta thích cái giọng bắt cô trói cột đâu, giọng đó cũng thường như nó bắt chước giọng gà, vịt , chó , mèo... thôi. có cái được là vì giọng đó có đến 4 âm nhưng không khó với khướu hoặc Hmi. nên bán khướu có giọng đó cũng như bao con hót giọng khác thôi.Những con khướu nào có giọng BCTC thường là sinh sống vùng rừng đồng bằng có khí hậu nóng vì ở đó thường có loại chim bắt cô trói cột sống cùng_ loại BCTC này chắc các bạn ở Thành phố không bao giờ thấy nó đâu. nó nhỏ như con hoa mi có màu sáng trắng hai vệt ở cánh, bạn có thể search ở mạng để biết. loại này chỉ hót khi vỗ cánh bay. đậu trên cây không bao giờ hót nên chẳng ai nhận ra nó, chỉ khi có động tĩnh nó mới vỗ cánh bay va hót rất vang và xa.
Chơi khướu thì có nhiều cách chọn chim cho các bạn yêu thích khướu. mình nuôi và bẫy khướu nhiều năm nên mình chỉ cho các bạn một số cách để chọn chim ở quán hoặc chim thuần kẻo bị người ta lừa mất tiền mà không được vừa ý: nhớ thanks cho mình
I. Bạn phải xác định mua chim lại của người ta thì tất nhiên nó sẽ có một lỗi hoặc một tật xấu nào đó người chủ trước mới bán đi_ khướu hay không ai dại gì mà bán sang tay qua quán chim ở phố, tiền chưa trả thì vẫn còn trong túi, đừng ham rẻ, cứ từ từ xem và chọn mất vài ngày cũng không sao. tôi đã từng đi tìm khướu vừa ý trong 3 tháng vẫn chưa có đó.
. Cách chọn chim
1.Quan sát thật kỹ phân chim trong lồng nếu còn. Nếu phân lỏng kèm nước thì đừng mua. Phân lỏng có nước là nó bị đau bụng hoặc nặng hơn là con này có bệnh đi phân lỏng suốt đời. rất dơ và hôi, mất thời gian làm vệ sinh hàng ngày mà chim còn bị yếu về đường ruột nữa. Chủ trước mới biết và bán đi
2. Nhìn xem bình nước uống của nó có bị đục hoặc bẩn không. Nếu nước uống bị dơ thì không nên chọn chim này. Con này có tật là ăn_ uống_ ăn nên mỏ nó ướt rồi ăn là bị dính bột vào thức ăn. Có con còn tệ hơn nữa là gắp thức ăn cục( cám ba vì) thả vào nước_ quá tệ.có con khác thì làm vung thức ăn ra sàn lồng, hoặc khảy mỏ chon thức ăn. Nhớ nhìn kỹ đừng để chủ trước qua mắt.
3.Chim lộn cầu có nghĩa là chú chim nhãy ngược toàn bộ thân hình như người lôn ngược lui đằng sau, đây cũng là một tật xấu. nó làm cho con chim không có vẽ uy nghi trong thế đứng, nhảy như thế đến người cũng chóng mặt chứ là chim, sau khi lộn vài lần chim này sẽ không hót nữa vì mệt, nói chung tật này chim sẽ ít hót.
4. Chim hót về đêm. Tật này khó nhận thấy vì vậy mua chim thì ngoài đi chọn buổi ngày thì nên đến buổi đêm để trả tiền bắt chim , xem lần nữa coi nó có hót đêm không. nếu là Bac má còn được, chứ khướu Ô, Mun mà hót đêm với giọng mèo nữa thì nghe như cú đêm... thật đó. Có người họ sợ điềm xấu nên thải đi. Trong khi nó hót đêm có các loài Quạ, diều... sẽ tìm đến quanh các cây gần nhà chúng ta, người phải để ý mới biết điều này. nói chung là mang lại điềm xấu.Đừng nghe người ta dụ ngọt, laọi này không sửa tật nó được đâu.dù có trùm lồng ban đêm đi nữa.
5.Chọn Chim phải chon con thức dậy sớm tức là khi trời hửng sáng là nó bắt đầu hót- đó mới là chim hay.Điều này rất khó nhận biết trừ phi người ta cho bạn mượn về thử hoặc bạn ở lại nhà người ta mới biết. Có những con chim có tật thức dậy trễ lắm tức là sau khi trời sáng khoảng 2 tiếng thì không nên mua vì đó là chim lười dậy, nó cũng như người ngủ nướng. Chim này sẽ ủ rủ chứ không linh hoạt và sung
6.Để ý vào một hoặc 2 cách của chim. Đừng chọn chim cánh bị sệ, một hoặc 2 bên. đó là bệnh sệ cách chim thường là chim già.
7.Nhìn kỹ vào móng và chân, nếu móng hư thì ai cũng biết là mất giá rồi. Chân da sần sùi màu vàng là đừng mua vì chim già và chim này có tật thay da chân 2 đến 3 lần 1 năm trong khi các con khác không thay da chân mà chỉ thay lông.
8. Chim có tật đâm lồng. rất đẽ biết vì nhìn hay bị sứt đầu mẽ trán. chim này khó thuần và thường ít giọng cho dù đến lúc thuần.
9. Chim tự nhổ lông hoặc cắn lông đuôi của chính mình. loại này nhìn có vẽ hung dữ như chim đá nhưng không hay vì lông bao giờ cũng sơ xác và nhiều con tức đến nỗi tự vẫn bằng cách cắn lưỡi khi kẹp mái cùng trống khác.
10. Chim ngủ dưới đáy lồng, chỉ có thể nhận biết khi xem chim vào ban đêm. Những loại này nó có tập tính không ngủ trên lèo mà nó nằm một đống dưới sàn lồng. Thường thì khướu ngủ trên lèo và co lên một chân còn chân khác thu vào dưới lông bụng.
Trên đây là 10 lý do không nên chọn chim khướu khi lần đầu tiên bạn nhìn bề ngoài. Chơi khướu thì còn nhiều điều đề chọn như giọng hót tính cách hoặc hình dáng nhưng bài viết trên mình chỉ đề cập tới vẽ bên ngoài thôi.

Sửa bởi lequangvinhqt : 18-12-2010 lúc 21:25 Lý do: tiếp
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới lequangvinhqt vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 18-12-2010, 21:13
Thành viên chính thức

khà khà chim hay. maunguoichet@yahoo.vn
  #19 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 13:13
nguyen16121994
Guest

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dunghip88 Xem Bài gửi
Mình khuyên thật nhé, chơi khứu làm gì. khứu hót cũng hay nhưng giới chơi chim cảnh lại đánh giá là giọng hót rẻ tiền vì quanh quẩn nó chỉ đc vài giọng mà thôi. nghe 1 time la thấy nhàm chán.
chim hót thì phụ thuộc theo nhiều yếu tố.
1. do thức ăn không tốt ( thay đổi cám, ko ổn định. hoặc lượng thức ăn ko đạt dinh dưỡng)
2. vị trí treo lồng chim
3. ko vệ sinh tốt làm chim đổ bệnh
con chim của bạn ỉa phân nó ntn?
Mình khuyên bạn nếu có hứng thú với chim thi nên chuyển chơi khuyên, chào mào, chích chòe, hoặc mi.
chơi những chim đó thì mang đi chơi đc
chim của em ỉa phân ướt màu xanh mấy ngày nay nó ko chịu hót bi bệnh j vậy mấy anh
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 04-03-2011, 14:25
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 134
Được cảm ơn 14 lần trong 10 bài viết
thật lòng cảm ơn các bác đã xem bài và cho ý kiến
mình đã thanh lý chú khướu cũ và đã tìm được chú khướu khác
chú này suốt ngày hót lai rai nghe rất vui tai
theo như ban lequangvinhqt chỉ bảo trong 10 cách chọn thì mới biết là chú này chưa hoàn hảo cho lắm nhưng cũng đành chấp nhận
1 chim đi phân khô .
2 nước uống không bẩn tuy nhiên thức ăn có rơi chút ít ra sàn lồng .
3 chim không lộn mèo .
4 chim không hót về đêm chỉ khi bật đèn mới hót (điện tăng giá + nhà không có thói quen bật đèn ban đêm) hihi .
5 hót khoảng mấy giờ là sớm vậy bác
6 cánh chim không bị sệ .
7 móng chân có màu vàng và có vảy sần lên .
8 chim không đâm lồng . lông lá rất mượt mà không trầy đầu ( chim thuộc rồi mà )
9 không cắn lông .
10 không ngủ dưới đáy lồng .

ah quên mình ở đồng nai .

tháng trước có ông bạn đi mĩ tính đễ lại cặp khướu con nuôi len cho mình ( khướu con 1 trống 1 mái ở nhà nuôi đẻ được ) nhưng vì thời gian gấp gáp không chuẩn bị tiền nên không sở hửu được ( 2 con 2500k khướu trống rất siêng hót ,rất dạn người có thể đưa tay vào vuốt ve được . còn khướu mái đưa tay vào thì ..... mệt đấy !!! ) giờ nghĩ lại vẩn còn tiếc hùi hụi
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài