DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 16-08-2010, 10:58
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 66
Được cảm ơn 100 lần trong 41 bài viết
Khuyên xám!

Khuyên xám!

Hôm qua lang thang ở cửa hàng chim thấy 1 chú khuyên...tưởng mình hoa mắt hay nhìn nhầm nhưng đúng là 1 chú khuyên, toàn bộ lông của nó màu xám trông rất lạ. Hỏi chủ chim giá chú khuyên này bào nhiều thì họ trả lời có người trả 2.5tr chưa bán. Em thì chưa thấy em khuyên như thế bao giờ, bác nào có kn thử nhận xét xem giá đấy có hợp lý không? (Hình thức cũng được, nhưng em chưa thấy nó chuyện hay líu gì cả) Chim ở Đông Anh, đồng hương với em Chào mào trắng đấy.
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 16-08-2010, 11:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 154
Được cảm ơn 280 lần trong 148 bài viết
Mình có vài ý kiến để bạn tham khảo nhé,con khuyên mà bạn nói như trên mình cũng hình dung ra la 1 em khuyên xanh nhưng mà do nuôi cám kém hoặc có thể do ăn cám tau nặng nuôi sau 1,2 mùa lông chim bay mất màu và có màu xám bạc(màu tro).Chỉ cần nuôi lại tầm 6 tháng,chăm tốt con chim sẽ có màu xanh trở lại như cũ.Chính mình đã từng vực lại mấy chú có màu lông như vậy nên mình biết chính xác 100%.Khuyên xám đá vôi thì thực chất ra cũng có nhưng mà cực ít.Theo mình với cái giá 2,5tr mà chim chưa chuyện chưa líu và hơn nữa lại còn bay màu thì bạn nên quên ngay đi ko cẩn thận bị lừa đó.
Nếu thik chơi chim màu thì bạn nên chơi khuyên cốm,khuyên mơ...chứ nên quên mấy em xám xịt đi.Chúc bạn mua được chim hay:)
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới TuLai vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 16-08-2010, 12:07
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 6 lần trong 6 bài viết
khuyên đấy tôi đã từng nuôi rồi. con của tôi hình thể ko phải bàn. mỏ mỏng như kim. nhưng chỉ dc cái gọi to. nuôi mãi mà chẳng chuyện hay chợp líu tiếng nào. nuôi làm cảnh gọi là lạ thôi chứ ko có cài giá 2.5 đâu
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới dangson vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 16-08-2010, 12:44
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 555
Được cảm ơn 789 lần trong 264 bài viết
Đúng rồi, thường là khuyên nuôi kém hoặc cám tàu nặng như Tulai nói là chuẩn đấy. Đối với con chim như thế thì chưa líu thôi đã ko nên chơi rồi. Mà cái giá 2t5 là quá chát.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chipmunk0711 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 16-08-2010, 13:11
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 66
Được cảm ơn 100 lần trong 41 bài viết
Vâng, cám ơn các bác. Em chỉ hỏi vậy thôi chứ cũng không có ý định mua. 2 củ rưỡi thì em mua 2 chú khuyên bt nghe nó bắn thích hơn nhiều.
  #6 (permalink)  
Cũ 16-08-2010, 21:25
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 136
Được cảm ơn 281 lần trong 92 bài viết
Mình có mấy lời nếu sai các bác bỏ qua nhe'
Khuyên xám tôi có biết loại khuyên này,đây là 1 trong những dòng của họ vành khuyên,trông như một chú khuyên bình thường ,nhỏ nhắn đáng yêu,cũng có họa màu trắng,cũng hót chuyện và líu như khuyên xanh hay khuyên vàng,nhưng có một đặc điểm là toàn thân màu xám tro như lông của chòe than mái,loài chim này sinh ra đã vậy chứ không phải khuyên xanh hay khuyên vàng do ăn cám này cám kia mà bị mất màu lông,theo tôi được biết loài chim này sống chủ yếu ở vùng Tây Nguyên(nơi chuyên sản xuất ra chim màu,hihi),mà phần lớn tại tỉnh Gia Lai(tôi có công tác ở đây 1 tgian khá dài) tôi có bẫy được 5 chú toàn xám cả trong đó có 3 mái(vì nuôi mãi không hót)tôi thả đi,còn giữ lại 2 con(đực 100%)nuôi 1 tgian líu cũng kha khá,nhưng vì công việc nên không thể mang em nó ra Hà Nội được,mà bán cũng chẳng ai mua hixhix(vì thời điểm đấy ở trong Gia Lai không ai chơi khuyên cả mà toàn đá Chào Mào và Chòe Than thôi),mang sang cho mấy ông chú thì không ai nuôi vì không biết nuôi chim nó chết mất,nghĩ mãi không bit' làm cách nào nên hôm chuẩn bị về thì đành ngậm ngùi trả em nó lại với thiên nhiên(tôi nghĩ rằng đây không phải hàng độc nên sau này có điều kiện vào đấy 1 chuyến bẫy mấy chú mang về Hà Nội chơi),còn 1 em chào mào,mào trắng toàn thân mơ trắng khắp người cũng đành phải bán lại cho 1 bác chơi chào mào trong đấy, hồi đấy bán em nó 1,4 tr mà tiếc đứt từng khúc ruột,hixhix,thời điểm đó chào mào mơ trong Gia Lai giá khoảng 700k > 1,2tr toàn là chim nuôi 3,4 năm lồng rùi(năm 2005),mà đấu đá thì khỏi chê luôn,giờ nghĩ vẫn thấy tiếc ước gì cho cuộc sống nhàn hơn tý để vào đó 1 chuyến hihi.
Tôi có mấy lời nếu cảm thấy có gì sai các bác bỏ qua nhé,lên đây học hỏi giao lưu là chính,chớ đừng có chém gió nhau mà mất vui(gần đây mục chim cảnh arowana chém nhau kinh quá)
p/m Có bác nào ở tp pleiku biết anh Hoàng chuyên nuôi chào mào và bán chim mầu(nhà ở đường Sư Vạn Hạnh thì phải) thì pm vào hòm thư cho tôi sdt nhé,thank nhiều nhiều
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới TUNG_HM vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 19-10-2011, 20:43
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
mình là thành viên mới mình muốn gửi chút nhận xét mong các bác đừng chê nhé. Mình cũng có 1con khuyên xám ,ko biết là trống hay mái nữa,nhưng mình nuôi từ nhỏcùng với 3con khuyên bình thường vi thé mình nghĩ ko phải do thiếu chất hay ăn cám tàu gì đó, nhưng ở trên quê mình ko chuộng loại chim này lắm nên mình cũng ko nói ve loại này nhiều. xin các bác cho ý kiến.
  #8 (permalink)  
Cũ 20-10-2011, 07:49
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Long phú - Quốc Oai
Cảm ơn: 632
Được cảm ơn 764 lần trong 437 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cuongcoi903
Em nghe nói cũng có loại K xám , và cũng vì những lý do thì k xanh cũng có thể đổi maù thành k xám được , nhưng hình như K xám tự nhiên màu nó nhạt hơn k bị xuống lông
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài