DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 11:52
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nha Trang
Cảm ơn: 698
Được cảm ơn 667 lần trong 406 bài viết
Kinh nghiệm cho chim chích chòe và chào mào tắm

Kinh nghiệm cho chim chích chòe và chào mào tắm

Em post bài này cho các bác nào có nhu cầu cho chim tập tắm.
Đối với chào mào: nếu là chim bổi thì nên nuôi tầm 2 tháng đừng cho tắm, nên để cóng nước nhỏ hơn thân chim tránh trường hợp chim vào cóng nước tắm, sau khi nuôi tầm 2 tháng các bác bỏ vào lồng 1 cóng tắm cỡ lớn hơn gói Dunhil 1 tí, cao tầm 6-7cm rùi chờ đến trưa nắng thật nắng đem ra để tầm 30' chim nóng quá phải tự nhảy xuống tắm, làm vài lần vậy quen là tầm 2 ngày cho tắm 1 lần. Còn nếu muốn cho chim nhảy sang lồng tắm thì cũng làm như trên trước rùi bỏ lồng tắm với lồng chim gần nhau cho chim nhảy qua tắm. ( Nên nhớ là lúc nào cũng nên để ngoài trời nắng). Nếu qua lồng tắm mà chim không tắm thì các bác lấy bình xịt tưới cây phun trên cao vài lần để chim hơi ướt, đừng phun thấp chim sợ ko dám tắm đó nha.
Đối với chích chòe: loại này dễ hơn vì rất thích tắm. Với chim bổi các bác áp dụng như cách trên nhưng khi cho cóng tắm nên chọn cái to hơn hoặc có chiều dài để không đụng trúng lông đuôi gây gãy.
Đây là kinh nghiệm của em, bác nào thấy không hợp lý thì góp ý giùm em, bác nào thấy có ích thì thanks em phát.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới 0935147898 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 17:10
PNT PNT đang Offline
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: HCM
Cảm ơn: 17
Được cảm ơn 18 lần trong 10 bài viết
Mình có con chòe lửa có thể nói là khoảng 7 tháng nay không hề chịu tắm nên phải dùng vòi phun sương tắm cho em nó. Mặc dù đã làm đủ mọi biện pháp như phơi nắng gắt khoảng 2-3 giờ và để hai lồng tắm gần nhau để em nó nhìn thấy chim khác tắm nhưng vẫn không thành công. Nên mong bác và ae trên diễn đàn chỉ giúp mình.???
  #3 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 18:22
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nha Trang
Cảm ơn: 698
Được cảm ơn 667 lần trong 406 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi PNT Xem Bài gửi
Mình có con chòe lửa có thể nói là khoảng 7 tháng nay không hề chịu tắm nên phải dùng vòi phun sương tắm cho em nó. Mặc dù đã làm đủ mọi biện pháp như phơi nắng gắt khoảng 2-3 giờ và để hai lồng tắm gần nhau để em nó nhìn thấy chim khác tắm nhưng vẫn không thành công. Nên mong bác và ae trên diễn đàn chỉ giúp mình.???
Đối với mấy em lì cứ thẳng tay, bắt đem nhúng vào xô nước vài lần là sợ phải tắm thôi, đùa chứ đối với những chú như vậy nên kiên nhẫn bác à. Nuôi chim để tập chữ Nhẫn mà, chúc bác có chú chim đẹp và sớm tắm được.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới 0935147898 vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 20:03
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hải Phòng
Cảm ơn: 215
Được cảm ơn 177 lần trong 99 bài viết
Trích dẫn:
có cách: đối với những con chim lì phải dùng cách nay: cho ăn ko cho uống nước, để thật khát sau đó lừa sang lồng tắm, khát quá nó phải vào cóng tắm uống nước và vài lần như vậy nó sẽ quen ko sợ và sẽ tắm ngay.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vuhaithuong vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 21:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 9,206
Được cảm ơn 4,604 lần trong 1,001 bài viết
mình cùng quan điểm như bạn vuhaithuong, nhưng bạn chú ý là đừng để chim khát nhiều lần quá, chim sẽ bị suy. Ko còn đủ sức để tắm nữa thì có biết tắm cũng vô dụng. than
  #6 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 23:33
Thành viên mới

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
các ông điên vừa thôi để nó khát thế thì khê hết giọng à. cho chim tắm đc thì mất giọng luôn đây.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Tuong2712 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 23-11-2010, 23:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 727
Được cảm ơn 649 lần trong 420 bài viết
Bạn vứt vài con sâu vào trong khay tăm là chim sẽ tự nhảy xuống nước,1 vài lần như vậy là chim sẽ quen và tắm thôi,mình đã áp dụng với nhiều chú bổi và rất có hiệu quả...và trong khi chim tắm thì nên tránh đi để chim yên tĩnh 1 mình ! Chúc bạn thành công
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới 123qwe vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 24-11-2010, 13:36
PNT PNT đang Offline
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: HCM
Cảm ơn: 17
Được cảm ơn 18 lần trong 10 bài viết
Rất cảm ơn những ý kiến đóng góp nhiệt tình của ae trong forum nhưng những biện pháp này mình đều đã áp dụng rồi và đều thất bại nhưng dù sao mình cũng xin cảm ơn ae rất nhiều vì em lửa đã thuộc và đã 5 mùa rồi nên các biện pháp đối với chim bổi sẽ không áp dụng được. Chắc có lẽ bác 0935147898 nói đúng chơi chim cần phải học chữ "Nhẫn" . Thanks..........
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới PNT vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 24-11-2010, 15:30
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 98
Được cảm ơn 200 lần trong 144 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vuhaithuong Xem Bài gửi
có cách: đối với những con chim lì phải dùng cách nay: cho ăn ko cho uống nước, để thật khát sau đó lừa sang lồng tắm, khát quá nó phải vào cóng tắm uống nước và vài lần như vậy nó sẽ quen ko sợ và sẽ tắm ngay.
làm gì đến vài lần,chỉ 1 lần là chim đã chết vì khát rồi
  #10 (permalink)  
Cũ 24-11-2010, 15:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,962
Được cảm ơn 2,988 lần trong 749 bài viết
Trích dẫn:
Rất cảm ơn những ý kiến đóng góp nhiệt tình của ae trong forum nhưng những biện pháp này mình đều đã áp dụng rồi và đều thất bại nhưng dù sao mình cũng xin cảm ơn ae rất nhiều vì em lửa đã thuộc và đã 5 mùa rồi nên các biện pháp đối với chim bổi sẽ không áp dụng được. Chắc có lẽ bác 0935147898 nói đúng chơi chim cần phải học chữ "Nhẫn" . Thanks..........
Trường hợp này của bạn cũng giống như của mình, mấy mùa trước cứ thấy nc là nó lao vào tắm nhưng sau khi thay lông xong thì nó ko chịu tắm nữa, dùng đủ mọi cách mà cũng chẳng ăn thua!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới suoimo vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài