DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 12:29
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 431
Được cảm ơn 1,609 lần trong 613 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới CUGAYQUANGNGAI
mời anh em chơi cu gáy bàn luận về chim cu gáy tại quảng ngãi

mời anh em chơi cu gáy bàn luận về chim cu gáy tại quảng ngãi

thân chào các anh em mê cu gáy !
hôm nay mình xin đưa ra một số nhận xét về cu gáy ở quảng ngãi , anh em nào mê cu gáy hay từng chơi cu gáy gốc quảng ngãi thì xin góp ý nhận xét khách quan nha . xin chân thành cảm ơn !
nói về chim cu gáy thì vùng miền nào trên đất nước chúng ta cũng có , nơi nào cũng có chim hay chim dở . tuy nhiên mình xin mạo muội đưa ra một số ý kiến về chim cu gáy tại vùng đất quảng ngãi quê mình .
theo như ý kiến của các lão sư chơi cu gáy lâu năm mà mình gặp được trên nhiều tỉnh thành phố thì chim cu gáy ở miền trung là hay hơn cả , không biết là do đặc tính của vùng hay không nữa
riêng chim cu gáy ở quảng ngãi rất được các tay chơi trong miền nam mê , và săn lùng hễ có con chim mồi nào hay thì cũng phải giá nào mua cho được .nên hiện tại phần lớn chim cu gáy mồi hay ngày càng ít vì đã được bán vào miền nam hết .
nói về đặc tính cũng như đặc điểm của cu gáy quảng ngãi thì phần lớn là chim nhỏ con thon, gọn gàng dáng vẻ rắn chắc
chất giọng của cu gáy quảng ngãi thường mạnh , gáy rất siêng tiềng thanh ấm , rất đanh và gắt giọng phù hợp với khí hậu miền trung
bản chất của cu gáy quảng ngãi rất hung chim , hăng đấu đá nhất là chim vùng rưng núi cao ba tơ .
ở đây có thể coi là cái cội nguồi của những con chim hay chim dữ của quảng ngãi
nước đấu gù của chim cu gáy quảng ngãi rất dồn dập , hung hồn không như chim các vùng khác chỉ thưa thớt trừ một số con chim hay .
đó là vài nhận xét sơ bộ của mình có gì thiếu xót mong anh em tận tình giúp đỡ và góp ý .
xin chân thành cảm ơn !

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 13:13
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
chao ban.ban cho minh hoi ve cu gay nhe.nha bac minh co 1 con cu gay bo 6 va gu nguoi.cho minh hoi con cu gay do co quy k
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #3 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 20:32
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 12
Được cảm ơn 31 lần trong 16 bài viết
cảm ơn anh duy nhiều chú gáy của em đã khỏi đau mắt giá như có điều kiện thỉnh giáo bác Duy thì hay bít mấy. mong bác duy mở 1 topic riêng về chim gáy , để mọi người cùng sở thích được thỏa trí.
thân gửi ...
  #4 (permalink)  
Cũ 19-06-2010, 22:16
Thành viên chủ chốt

chào các anh em
thứ nhất mình xin trả lời bạn cugaytb rằng chim gayáy bổ mấy không quan trộng điều đó không quyết định đén yếu tố conchim đó hay dở , co chim gù khách thì chỉ nuôi kiểng thôi điều này càng không quan tâm
một con cugáy gù kháchchỉ ần hình áng tốt , mã đẹp và tiếng hay hay là đủ rồi chứ không yêu ầu caonhư cu mồi được bạn à
còn về đề nghị của bạn thái baot thì mình tự nhận thấy kiến thức con nông cạn nên chưa dám nói nhiều sợ anh em khác la ó
nhưng nếu có gì cần giúp đỡ thì cứ liên lạc mình sẵn sàng
cúc anh em vui vẻ nha !
  #5 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 07:32
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 47
Được cảm ơn 51 lần trong 26 bài viết
bác này, em có 1 con gáy tiếng như là con gà gáy tè té te te(chim em nuôi chưa dc một mùa ) có phải chim em bị gì không?? hay là giọng con này giở quá hả bác
  #6 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 08:43
Thành viên chủ chốt

chào bạn !
câu hỏi của bạn , bạn không nói rõ là nó gáy giọng gì và hiện tượng đó mới bị hay chim đã có từ trước nên cũng không dám đoán bừa . nhưng xin trả lời bạn như sau :
thứ nhất : chắc chim bạn gáy giọng kim nên tiếng nhỏ và hơi khàn
thứ hai : chim ban có thể bị khàn giọng , nếu bị khàn giọng thì bạn chữa như sau :
lấy quả ớt kim thái mỏng ngâm với mật ong sau khoản 1 ngày thì cho chim , ngày cho ăn 3 lần , mỗi lần 3 lát thì chim sẽ khỏi
chúc bạn thành công nha !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 13:50
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 47
Được cảm ơn 51 lần trong 26 bài viết
cảm ơn bác nha
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
em có mấy con nhốt chung một phòng bự, 5-6 con tập trung đánh một con không còn một cộng lông, thế mà em cứ tưởng nó thay lông, ai dè đúng núp nhìn thì thấy nó đánh hội đồng, ác quá, làm sao cho nó hết đánh mà lại nhót chung phòng đc hả bác
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
à má bác này , bác có hay đến quảng Nam chơi không, nhà em ổ đó, có chi gặp mặt trao đổi thì vui biết mấy nhỉ
  #8 (permalink)  
Cũ 15-07-2010, 10:27
Thành viên mới

Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
chim cu gay

than chao cac anh me choi chim cu.
Minh hien dang sinh song tai Binh Duong. Minh cung choi chim cu duoc 15 nam roi. Thu choi chim cu da tham sau vao xuong mau cua minh. Minh xin noi that chim cu o Mien trung thi thuong co nhieu chim hay hon. Nhung noi chung o dau cung co chim cu hay het nhung nhieu hay it thoi. Rieng minh thi khong the nhin qui chim cu ma don duoc. Minh chi phan biet chim hay hoac do la phai dem ra ngoai rung thu moi biet. theo minh thi chim cu hay phai:
- chim phai giong gay la chuong dong.
- Thuc phai nhanh.
- Khi nghe boi ngoai rung tra loi thi phai leo va phong dan lien tuc de tao phan khich cho chim rung bay ve.
- khong bo bau khi bau im khong gu nua.
- chim nao co tieng gu cang nhieu thi ve khuya hay het hoi thua boi nen minh it chon loai chim nay lam.
neu co thieu xot gi thi xin bo sung them nha.
Neu anh nao co chim cu moi hay thi gioi thieu minh voi nha. minh cung dang co nhu cau tim mot con chim cu moi nhu y . nhung bay gio tim chim moi hay hoi kho.
xin chan thanh cam on Qui anh em.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới theminhtk161 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 16-07-2010, 08:11
Thành viên chủ chốt

chào bạn !
1 con cu gáy hay phải bao gồm nhiều yếu tố bên trong và bên ngoài ví dụ như :
bên ngoài chim phải có tướng cách tốt , hình dáng đẹp ...
bên trong phải có tiếng gáy tốt , nước chơi hay .....
còn 1 con chim hay hoàn thiện thì thế gian này chẳng có đâu bạn , chỉ có vài con gần tiêu chuẩn thôi mà những con này chủ nhân của nó quý hơn vàng nên ai mà đem bán chứ .
vì thế kiếm được 1 con cu gáy như ý rất khó , mà muốn có là phải vào rừng tìm mà bẫy thôi , đem về nuôi sau này mình sẽ có chim hay thôi !
  #10 (permalink)  
Cũ 24-08-2010, 15:16
Thành viên mới

Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
anh em nào có cu muồi hay gáy giọng thổ bán cho em một con chơi cho vui nhé,dt :0905007727
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài