DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 19:59
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 71
Được cảm ơn 71 lần trong 45 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới gj0lank1102
Thumbs down Nuôi chim trong nhà có ảnh hưởng gì đến trẻ nhỏ ?

Nuôi chim trong nhà có ảnh hưởng gì đến trẻ nhỏ ?

Em có 1 vấn đề nho nhỏ muốn mọi người cùng chia sẻ. chả là dạo này cu cậu nhà em thỉnh thoảng lại ho ho vài câu ( cháu được 8 tháng ). Em thì lại rất yêu quý chim, cứ tối đến là cho cả loạt chim vào trong nhà ngắm nghía . lúc nào đi ngủ thì em cũng phủ áo lồng cho chim ngủ chung quanh nhà luôn.
Em đang rất là phân vân. có người bảo với em là cho chim vào nhà như thế không tốt cho sức khởe nhất là với với tre con. những cái lông nhỏ, nhưng con bọ,.... chúng làm ảnh hưởng đến sức khỏe, dễ bị ho. Sự thật thế nào thì em cũng không dám khẳng định. Vì lý gio đó em mạo muội đăng bài này để anh em trong điễn đàn cùng trao đổi, chia sẻ vấn đề này cùng với em và cho em xin 1 lời khuyên tốt nhất. thanks ae
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới gj0lank1102 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 20:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 357
Được cảm ơn 1,326 lần trong 549 bài viết
20% tử vong và hơn 16% bị mù một hoặc cả hai mắt do phân chim gây ra.
Cách đây không lâu, BV Bệnh nhiệt đới TP.HCM tiếp nhận một trường hợp thương tâm. Anh T., giáo viên một trường tiểu học ở quận Bình Thạnh, phải trở thành giám thị hành lang khi một mắt bị mù và một mắt bị mờ do một loại nấm gây ra. Trước đó, anh T. bị đau đầu dữ dội kèm theo nóng, sốt, đã đến bệnh viện quận nhưng không đỡ. Khi thấy bệnh ngày càng nặng (ngoài nôn ói còn kèm theo liệt nhẹ chi và mờ mắt), anh mới vào cấp cứu tại BV Bệnh nhiệt đới TP.HCM. Lúc này, dây thần kinh thị giác đã teo lại, mắt anh mờ dần rồi tối hẳn.
Một cô bé học sinh giỏi lớp 12 cũng đã phải khép lại giấc mơ bước vào cổng trường đại học sau khi cặp mắt bị lòa.
Bác sĩ Trần Thị Hồng Châu (khoa Nhiễm Việt-Anh, BV Bệnh nhiệt đới) cho biết cả hai trường hợp trên đều do loại nấm nguy hiểm mang tên Cryptococcus neoformans gây ra.
Theo bác sĩ Châu, nấm Cryptococcus neoformans có trong phân chim và các loài gia cầm, sau đó theo phân ra ngoài, phát tán trong không khí. Ngoài ra, loại nấm này còn tồn tại ở những vùng đất ẩm, vỏ cây bạch đàn. Khi cơ thể hít phải, nấm sẽ vào phổi, rồi lên não gây viêm màng não. Những ai có hệ miễn dịch bị suy yếu sẽ rất dễ bị nấm tấn công. Chính vì vậy bệnh thường xảy ra nhiều nhất ở những người nhiễm AIDS giai đoạn cuối. Tuy nhiên, trong thời gian gần đây, những người khỏe mạnh vẫn bị nhiễm loại nấm này và số người bệnh dạng này ngày càng nhiều.
Biến chứng nặng nề nhất của bệnh là mù mắt và chết. Một nghiên cứu ngẫu nhiên trên 100 bệnh nhân khỏe mạnh bị viêm màng não do nấm Cryptococcus neoformans trong 10 năm (1998-2008) tại BV Bệnh nhiệt đới TP.HCM cho biết: có đến 20% tử vong và hơn 16% bị mù một hoặc cả hai mắt. Khi đã nhiễm bệnh, bệnh nhân cần điều trị kéo dài trong thời gian 1-3 tháng, có khi kéo dài đến hơn một năm. Đặc biệt, bệnh rất hay tái phát khiến hệ miễn dịch của người bệnh suy giảm rất nhanh.
Đề cập đến phương pháp phòng bệnh, bác sĩ Châu tỏ ra lo ngại: “Ngoài phân chim, phân gia cầm, loại nấm này còn xuất hiện trong đất, không khí nên rất khó phòng tránh. Cách tốt nhất là vệ sinh môi trường sạch sẽ, tránh cho trẻ em tiếp xúc với phân chim bồ câu, phân dơi. Các hộ gia đình nuôi các loài chim, gia cầm nên khám sức khỏe định kỳ để kịp thời phát hiện bệnh, ngăn chặn những biến chứng nguy hiểm do loại nấm này gây ra”.

trích từ svcvn
Đã có 11 thành viên gửi lời cảm ơn tới cityland vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 20:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 286
Được cảm ơn 372 lần trong 205 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cityland Xem Bài gửi
20% tử vong và hơn 16% bị mù một hoặc cả hai mắt do phân chim gây ra.
Cách đây không lâu, BV Bệnh nhiệt đới TP.HCM tiếp nhận một trường hợp thương tâm. Anh T., giáo viên một trường tiểu học ở quận Bình Thạnh, phải trở thành giám thị hành lang khi một mắt bị mù và một mắt bị mờ do một loại nấm gây ra. Trước đó, anh T. bị đau đầu dữ dội kèm theo nóng, sốt, đã đến bệnh viện quận nhưng không đỡ. Khi thấy bệnh ngày càng nặng (ngoài nôn ói còn kèm theo liệt nhẹ chi và mờ mắt), anh mới vào cấp cứu tại BV Bệnh nhiệt đới TP.HCM. Lúc này, dây thần kinh thị giác đã teo lại, mắt anh mờ dần rồi tối hẳn.
Một cô bé học sinh giỏi lớp 12 cũng đã phải khép lại giấc mơ bước vào cổng trường đại học sau khi cặp mắt bị lòa.
Bác sĩ Trần Thị Hồng Châu (khoa Nhiễm Việt-Anh, BV Bệnh nhiệt đới) cho biết cả hai trường hợp trên đều do loại nấm nguy hiểm mang tên Cryptococcus neoformans gây ra.
Theo bác sĩ Châu, nấm Cryptococcus neoformans có trong phân chim và các loài gia cầm, sau đó theo phân ra ngoài, phát tán trong không khí. Ngoài ra, loại nấm này còn tồn tại ở những vùng đất ẩm, vỏ cây bạch đàn. Khi cơ thể hít phải, nấm sẽ vào phổi, rồi lên não gây viêm màng não. Những ai có hệ miễn dịch bị suy yếu sẽ rất dễ bị nấm tấn công. Chính vì vậy bệnh thường xảy ra nhiều nhất ở những người nhiễm AIDS giai đoạn cuối. Tuy nhiên, trong thời gian gần đây, những người khỏe mạnh vẫn bị nhiễm loại nấm này và số người bệnh dạng này ngày càng nhiều.
Biến chứng nặng nề nhất của bệnh là mù mắt và chết. Một nghiên cứu ngẫu nhiên trên 100 bệnh nhân khỏe mạnh bị viêm màng não do nấm Cryptococcus neoformans trong 10 năm (1998-2008) tại BV Bệnh nhiệt đới TP.HCM cho biết: có đến 20% tử vong và hơn 16% bị mù một hoặc cả hai mắt. Khi đã nhiễm bệnh, bệnh nhân cần điều trị kéo dài trong thời gian 1-3 tháng, có khi kéo dài đến hơn một năm. Đặc biệt, bệnh rất hay tái phát khiến hệ miễn dịch của người bệnh suy giảm rất nhanh.
Đề cập đến phương pháp phòng bệnh, bác sĩ Châu tỏ ra lo ngại: “Ngoài phân chim, phân gia cầm, loại nấm này còn xuất hiện trong đất, không khí nên rất khó phòng tránh. Cách tốt nhất là vệ sinh môi trường sạch sẽ, tránh cho trẻ em tiếp xúc với phân chim bồ câu, phân dơi. Các hộ gia đình nuôi các loài chim, gia cầm nên khám sức khỏe định kỳ để kịp thời phát hiện bệnh, ngăn chặn những biến chứng nguy hiểm do loại nấm này gây ra”.

trích từ svcvn
Ui.......vậy thì mai em phóng sinh tất cả thui!!!!!!!!!!

Ở đời thiếu bạn tri âm
Như cây thiếu nắng như trầm thiếu hương

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới daohungtp vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 20:18
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 113
Được cảm ơn 50 lần trong 32 bài viết
đang máu nuôi chim mà nhà lại có trẻ con nên nghe bài này cũng thấy hơi nản.Khả năng là mai phải phóng sinh vài em ....
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới nguoimay vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 20:48
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 381
Được cảm ơn 538 lần trong 349 bài viết
úi nguy hiểm thế như em cũng đang nuôi chim trong nhà nhưng chưa thấy mấy tác dụng phụ này...............
Bác nuôi trong nhà cũng oike nhưng phải sạch vào cứ như mấy ông lười 1 tháng ko dọn phân thì thần tiên cũng phải phát bệnh chứ nói j trẻ con.....
  #6 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 21:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 185 lần trong 101 bài viết
bác chủ thớt mà lên đọc được bài này khéo lại thả hết chim đi.ae chuẩn bị lồng bẫy đi là vừa
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thich_nuoi_chim vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 21:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 907
Được cảm ơn 1,402 lần trong 421 bài viết
nuôi bình thường các bác ạ.chỉ có điều là ko để trong phòng ngủ ngủ cùng thôi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới HAODIEP vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 21:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 501
Được cảm ơn 231 lần trong 151 bài viết
OK, mình đồng ý với ý kiến của bạn Khanhduyfc1, đã chơi chim thì phải chịu khó dọn, rửa vệ sinh thường xuyên. Mình ghét nhất là mấy ông chim thì thích nhưng lại lười dọn rửa, mất vệ sinh mà lại gây ảnh hưởng o tốt cho người khác. Đã lười thì đừng chơi chim, có thế thôi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoaminau vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 21:30
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Ha Noi
Cảm ơn: 6,957
Được cảm ơn 4,697 lần trong 1,307 bài viết
-Có một vấn đề là lông chim cũng gây ra dị ứng ở một số trẻ nhỏ,nếu thấy cháu ho hoặc nổi mẩn thì phải tách ngay chim ra,thậm chí phải ngừng chơi đến khi cháu lớn-phải hết sức cẩn thận bác ạ,không đùa đc đâu !
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuandiep vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 23-06-2011, 21:34
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 140 lần trong 84 bài viết
Lông chim sợi rất to ít ảnh hưởng đến trẻ nhỏ như lông chó mèo, theo mình thì nguy hiểm là ở nấm mốc từ phân hay thức ăn rơi vãi, nếu thời tiết ẩm thấp bác nào thử Ko dọn lồng 3 ngày xem ;))
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới junk vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài