DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 13:58
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 88 lần trong 49 bài viết
Thảo luận về việc treo Lồng chim !

Thảo luận về việc treo Lồng chim !

“Với nhà rộng rãi lại có sân trước, sân sau thì chuyện treo lồng thì không đáng phải thắc mắc. Nhưng, với nhà phố chật chội, ban ngày tìm một chỗ thoáng đãng để treo lồng chim là một chuyện khó khăn. Nuôi một hai con thì chuyện dễ dàng, nhưng nuôi năm mười con thì phải có phương pháp hẳn hoi thì mới có lợi.

Nếu chim khác loài thì lồng treo gần nhau không ảnh hưởng đến tâm lý của chim. Chẳng hạn, Họa Mi treo cạnh Khướu hoặc Chích Chòe đều được.

Nếu chim cùng loài, thì lồng chim nên treo cách xa nhau, thậm chí không cho chúng thấy mặt nhau càng tốt. Nếu nhà rộng thì treo một con sân trước, một con sân sau; hoặc một con treo ngoài sân, một con treo trong nhà, hay treo một con ở hàng ba trên lầu và một con dưới lầu.

Trong trường hợp nhà chật mà nuôi nhiều chim lại có số chim cùng loài thì phải treo lồng xen kẽ nhau, hay trùm áo lồng kín mít những con cùng loại.

Tóm lại là cố gắng đừng để chim cùng một loài đứng gần nhau. Cái hại của chim cùng loài đứng gần nhau là con "dư lửa" sẽ "chụp" con "yếu lửa". Con chim một khi đã bị con kia "chụp" thì suốt đời nó sẽ chạy mặt con đó luôn, y như gà nòi "rót" vậy.

Khi đã tìm được địa điểm treo lồng thích hợp rồi, ta phải chú ý đến việc an toàn cho chim. Đó là việc canh chừng mèo và kiến.

Mèo thích chụp chim. Con chim mà bị mèo chụp thì không chết nhưng cũng hoảng hốt mất vía, dù dạn cách mấy cũng nhát như chim bổi mà thôi. Do đó, việc trừ mèo hại chim là điều đáng lo nhất.

Kiến thì không làm chim chết hay hoảng sợ, nhưng với loài chim nhỏ như Yến hót, chim Khoen, nếu bị kiến cắn vào chân, có thể nổi mụn sinh ra cụt ngón, Chim đã cụt ngón, ngay cả mất móng không thôi, cũng mất hết giá trị. Ngoài ra, sự hiện diện của kiến còn làm cho thức ăn của chim bị mất mát, hư hao.

Chọn địa điểm treo lồng còn nhắm vào việc làm sao cho chim tắm nắng ban mai. Việc tắm nắng này chỉ cần nửa giờ là đủ. Để chim đứng ngoài nắng lâu, chim sẽ bị hốc, có thể cảm nắng mà chết.

Trưa ta treo lồng chim vào chỗ mát mẻ, yên tĩnh.

Tối lại, ta trùm kỹ áo lồng chim để cho chim khỏi bị cảm lạnh.

Chim bị bệnh thì xù lông, biếng ăn, ít hót.”
Thân
(Bài Sưu Tầm của các ACE đi trước)
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Theo nhận định của một số nhà chuyên môn thì việc treo chim chúng ta không nên treo trước kính (gương) vì có thể sẽ làm cho chim hoảng ! Không biết các ACE có nhận định gì khác không ạh ?
Thân

Sửa bởi peterphan : 13-04-2011 lúc 13:58 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới peterphan vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 14:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 53
Được cảm ơn 329 lần trong 155 bài viết
hay quá nhà em rất hẹp , nhưng lại nuôi rât nhiều my . tiếp thu y kién trên của bác . cám ơn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới quayphimchupanh vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 14:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 144
Được cảm ơn 264 lần trong 181 bài viết
Upppppppppppp
  #4 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 14:17
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Kon Tum
Cảm ơn: 33
Được cảm ơn 146 lần trong 105 bài viết
Theo mình chỗ treo chim quan trọng lắm đấy!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới namtacdspkt vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 14:19
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Thanh xuân_Hà Nội
Cảm ơn: 63
Được cảm ơn 190 lần trong 137 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới policemechim
nhà ở phố thì nên nuôi 3-5 con là hợp lý. nếu nhà có sân thì nuôi nhiều hơn. như nhà mình cũng chỉ nuôi đến 5 con là thấy chật chội lắm rồi. các bác cần treo cho hợp lý thì sẽ phát huy được ưu điểm của chim ko thì.....
  #6 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 14:29
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 88 lần trong 49 bài viết
Mình hoàn toàn đồng ý với bác ! Như các bác thấy đấy chim ở ngoài hàng chim thường khi các bác tham quan thì chim sẽ có độ sung nhất định chứ không như những chú chim mà ta đã bắt về nhà được một thời gian vì cửa hàng thì bé nhưng lượng chim thì lớn. Những hàng chim nổi tiếng thì thường bán chim bổi là chủ yếu khi bắt được những chú chim hay thì chủ hàng thường gọi ngay cho khách chơi hoặc cho lái chứ ít dám để lại lâu.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới peterphan vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 15:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 113
Được cảm ơn 151 lần trong 97 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi policemechim Xem Bài gửi
nhà ở phố thì nên nuôi 3-5 con là hợp lý. nếu nhà có sân thì nuôi nhiều hơn. như nhà mình cũng chỉ nuôi đến 5 con là thấy chật chội lắm rồi. các bác cần treo cho hợp lý thì sẽ phát huy được ưu điểm của chim ko thì.....
bác nói vậy em e ko hợp lý cho lắm,đã là thú vui thì coa 1 thì muốn 2 mà đã có 2 thì lại muốn nhiều hơn nữa,thế mới là sở thích,nhà em có hơn 20m2 mà em còn làm chục lồng nữa là nhà rộng
  #8 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 16:51
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 154
Được cảm ơn 199 lần trong 141 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Google_1992
cám ơn vì bài viết bổ ích của bác . em thấy nhà anh em trên thành phố cũng không thể tránh nổi việc bắt buộc phải treo lồng sát nhau bác ạ. hay chuyển về quê sống nhỉ haha
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Google_1992 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 20:04
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Thanh xuân_Hà Nội
Cảm ơn: 63
Được cảm ơn 190 lần trong 137 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới policemechim
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi locthuy09 Xem Bài gửi
bác nói vậy em e ko hợp lý cho lắm,đã là thú vui thì coa 1 thì muốn 2 mà đã có 2 thì lại muốn nhiều hơn nữa,thế mới là sở thích,nhà em có hơn 20m2 mà em còn làm chục lồng nữa là nhà rộng
đấy là ý kiến riêng của e thôi còn nhiều chim ai chả thích nhưng phải tùy thuộc vào không gian của nhà mình thôi. treo nhiều quá thì chắc chắn là ko hợp lý rồi
  #10 (permalink)  
Cũ 13-04-2011, 21:06
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 64
Được cảm ơn 76 lần trong 54 bài viết
up........................up up
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài