DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-08-2012, 15:15
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 24
Được cảm ơn 12 lần trong 5 bài viết
Question Thế nào thì Chào Mào đã bị lộn?

Thế nào thì Chào Mào đã bị lộn?

Chào các anh em trong diễn đàn! Mình vừa mới tập nuôi chào mào nên có một số thắc mắc mong các anh em giải thích giùm mình. Hôm qua mình vừa mua 1 em chào mào giá 1tr. Mình đã xem em này mấy ngày nay rồi. Em hót rất sung, hót khá hay và rất dạn người. Nhưng hôm qua mình rước em về nhà sau mười mấy cây số thì về nhà em lại nhát người hơn nhiều. Còn sáng nay dậy đưa em ra treo thì em rất ít hót, mà có hót thì chỉ hót và ríu rất nhỏ thôi, giống như nó đang hót cho mình nó nghe vậy. Và mình ngồi quan sát thì thấy em nó trước khi ăn 1 miếng phải nhìn ngó xung quanh rất kỹ mới dám ăn. Và trước kia thì mình ko biết là em nó ăn lại cám nào, về nhà mình mua túi cám của Thái, loại 20k/ lượng, túi màu đỏ, có chử SmartHeart, còn mình cũng ko rõ là cám gì vì toàn là chử Thái mà. Ko biết mình đổi cám như vậy có ảnh hưởng gì đến chú Chào mào ko? Còn điều khiến mình lo lắng nhất mà nếu ko nhận đc câu trả lời trong ngày hôm nay chắc tối mình ko ngủ nổi quá, mình thấy em chào mào nhảy rất lạ, em cứ nhẩy ngược từ bên này thành lồng qua bên kia thành lồng và cứ nhảy đi nhảy lại vậy miết (chỉ nhảy ở 2 vị trí đó ở trong lồng thôi). Có khi nào em nó đã bị lộn ko các anh em?Mong các anh em cho mình câu trả lời để mình có thế khắc phục sớm, chứ mình chưa có kinh nghiệm nuôi chim nên mình lo lắm. Cảm ơn các anh em nhiều nhé!!!

Sửa bởi aarinbabe : 27-08-2012 lúc 15:28
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 27-08-2012, 15:37
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 29 lần trong 22 bài viết
Bác nào giúp chủ thớt với tề.em nỏ biết nên up thôi.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tuananh89 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 27-08-2012, 16:29
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 40
Được cảm ơn 79 lần trong 45 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới hnguyenhn Gửi tin nhắn qua Skype™ tới hnguyenhn
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi aarinbabe Xem Bài gửi
Chào các anh em trong diễn đàn! Mình vừa mới tập nuôi chào mào nên có một số thắc mắc mong các anh em giải thích giùm mình. Hôm qua mình vừa mua 1 em chào mào giá 1tr. Mình đã xem em này mấy ngày nay rồi. Em hót rất sung, hót khá hay và rất dạn người. Nhưng hôm qua mình rước em về nhà sau mười mấy cây số thì về nhà em lại nhát người hơn nhiều. Còn sáng nay dậy đưa em ra treo thì em rất ít hót, mà có hót thì chỉ hót và ríu rất nhỏ thôi, giống như nó đang hót cho mình nó nghe vậy. Và mình ngồi quan sát thì thấy em nó trước khi ăn 1 miếng phải nhìn ngó xung quanh rất kỹ mới dám ăn. Và trước kia thì mình ko biết là em nó ăn lại cám nào, về nhà mình mua túi cám của Thái, loại 20k/ lượng, túi màu đỏ, có chử SmartHeart, còn mình cũng ko rõ là cám gì vì toàn là chử Thái mà. Ko biết mình đổi cám như vậy có ảnh hưởng gì đến chú Chào mào ko? Còn điều khiến mình lo lắng nhất mà nếu ko nhận đc câu trả lời trong ngày hôm nay chắc tối mình ko ngủ nổi quá, mình thấy em chào mào nhảy rất lạ, em cứ nhẩy ngược từ bên này thành lồng qua bên kia thành lồng và cứ nhảy đi nhảy lại vậy miết (chỉ nhảy ở 2 vị trí đó ở trong lồng thôi). Có khi nào em nó đã bị lộn ko các anh em?Mong các anh em cho mình câu trả lời để mình có thế khắc phục sớm, chứ mình chưa có kinh nghiệm nuôi chim nên mình lo lắm. Cảm ơn các anh em nhiều nhé!!!
Bác cho xin 500 ảnh hoặc clip lên để anh em chém cho chuẩn chứ nói thế này cũng chỉ là theo kinh nghiệm chung chung thôi.

Em này khả năng là mộc dở mới được vài tháng lồng nên còn nhát khi chuyển nhà. Vì trước đây em nó ở nhà cũ đã quen lại có cùng đàn chim chủ nhà cũ nên còn bạo dạn hót hét và dạn người.
Giờ bác cho em nó về nhà mới nó lạ là chuyện thường tình thôi không có gì cả bác cứ yên tâm.

Tạm thời trong vài ngày tới bác cứ chùm áo lồng cho em nó đỡ hoảng. Giờ vẫn còn hoảng chưa hót hét gì được đâu.

Còn cám thì tạm thời bác nên cho nó ăn loại cám gì cho nhẹ nhàng ít chất đạm để em nó dần thích nghi với cám mới. thay đổi cám đột ngột cũng dễ làm yếu chim.

Bác cho em nó nhiều hoa quả vào để trong vào cám mới ăn hoa quả tĩnh dưỡng là hợp lý nhất rồi bớt dần lượng hoa quả cho em nó ăn cám mới để đủ sức mà chiến đấu.
  #4 (permalink)  
Cũ 27-08-2012, 18:35
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 24
Được cảm ơn 12 lần trong 5 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hnguyenhn Xem Bài gửi
Bác cho xin 500 ảnh hoặc clip lên để anh em chém cho chuẩn chứ nói thế này cũng chỉ là theo kinh nghiệm chung chung thôi.

Em này khả năng là mộc dở mới được vài tháng lồng nên còn nhát khi chuyển nhà. Vì trước đây em nó ở nhà cũ đã quen lại có cùng đàn chim chủ nhà cũ nên còn bạo dạn hót hét và dạn người.
Giờ bác cho em nó về nhà mới nó lạ là chuyện thường tình thôi không có gì cả bác cứ yên tâm.

Tạm thời trong vài ngày tới bác cứ chùm áo lồng cho em nó đỡ hoảng. Giờ vẫn còn hoảng chưa hót hét gì được đâu.

Còn cám thì tạm thời bác nên cho nó ăn loại cám gì cho nhẹ nhàng ít chất đạm để em nó dần thích nghi với cám mới. thay đổi cám đột ngột cũng dễ làm yếu chim.

Bác cho em nó nhiều hoa quả vào để trong vào cám mới ăn hoa quả tĩnh dưỡng là hợp lý nhất rồi bớt dần lượng hoa quả cho em nó ăn cám mới để đủ sức mà chiến đấu.
Cảm ơn bác nhiều nhé! Mình kiểm tra túi cám thì thấy chất đạm chiếm 19%. Hạ thấp chất đạm xuống khoảng bao nhiêu % thì dc hả Bác?
  #5 (permalink)  
Cũ 27-08-2012, 21:17
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 262
Được cảm ơn 1,251 lần trong 840 bài viết
Chim mới về nhà mới nên lạ chỗ lại bị thay cám nên chim bị giảm sức khỏe nên không hót to nữa. Bạn trùm áo lồng vài hôm, kèm theo cho chim ăn thêm hoa quả và ít mồi tươi nhé.
Có thêm clip thì mọi người dễ giúp hơn.
  #6 (permalink)  
Cũ 28-08-2012, 06:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 102
Được cảm ơn 241 lần trong 151 bài viết
chim lạ nhà , lạ người , đi xa nên bị hoảng , nếu đổi cám thì con chim nó ăn rất ít do lạ cám cho nên bác nên mua cào cáo , trái cây cho nó ăn để nó có sức mà sống tốt vì mấy món này bỏ vào là nó sẽ ăn . CHim về nhà phải thật nhẹ nhàng với em nó ,treo chim nơi yên tĩnh và trùm áo lồng chó nó đỡ sợ và nghỉ ngơi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cuongludu vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài