DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 11-01-2010, 12:47
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết
thời gian thuần dưỡng chích chòe lửa bổi?

thời gian thuần dưỡng chích chòe lửa bổi?

Đã lâu rồi mình không có nuôi chim,gần đây có nuôi một em lửa bổi,là thứ mình chưa từng nuôi,đến nay đã được 3 tháng rồi nhưng sao chim hót nghe kém quá(trong khi tiếng hót gió khá hay).Bạn nào có kinh nghiệm có thể cho mình biết,bao lâu thì chim hót được như lúc còn ở ngoài rừng?
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tamvubt vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 11-01-2010, 22:16
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
theo t thì nên cho chim ăn thử jun đất xem sao.vì loại này ngoài thiên nhiên hay ăn loại đấy.con nếu muốn cho lông đen và mượt thi b cho ăn thêm than gáo dừa.đảm bảo tốt 100%
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vacchay vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 11-01-2010, 22:34
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 590
Được cảm ơn 1,297 lần trong 702 bài viết
Tôi thuần 1 con lửa mộc 100% mất khoảng 2 tuần-Trong khi đó khi mua 1 con lửa khác lại thuần mất >2 tháng===>tùy từng con thôi bạn ạ :)

.................Lồng Tàu Dừa - Cóng Chim Hoa....................
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Harmonie vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 12-01-2010, 10:45
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: cảm ơn!
Cảm ơn: 1,268
Được cảm ơn 1,438 lần trong 262 bài viết
Chào bạn tamvubt! Thuần một con lữa tùy thuộc vào tố chất con lữa mình bắt về. Chẳng hạn nếu ta bắt được con đang căng lữa thì chỉ cần 1-->>2 tuần là hót ầm lên rồi. Tuy nhiên, khi có một con chim tốt thì rất cần đến sự chăm sóc ( tắm nắng, tắm nước; thức ăn : "cám tốt", bổ sung mồi tươi ) thường xuyên...có vậy chim mới nhanh thuần và có được sức lực ...Chúc bạn có một chú lữa hay.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Dang Sen vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 12-01-2010, 10:59
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 7 lần trong 3 bài viết
chìm càng già càng khó và lâu thuần, bác cứ bình tĩnh dày công chăm sóc nuôi dưỡng sẽ thu được kết quả tốt thôi, bọn choè là dễ thuần dưỡng nhất rồi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hobaosutucop vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 12-01-2010, 19:00
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 171 lần trong 117 bài viết
đĩa
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tamvubt Xem Bài gửi
Đã lâu rồi mình không có nuôi chim,gần đây có nuôi một em lửa bổi,là thứ mình chưa từng nuôi,đến nay đã được 3 tháng rồi nhưng sao chim hót nghe kém quá(trong khi tiếng hót gió khá hay).Bạn nào có kinh nghiệm có thể cho mình biết,bao lâu thì chim hót được như lúc còn ở ngoài rừng?
Theo mình, nếu thật sự chim của bạn đã hót gió tốt, thì bên cạnh thức ăn tốt, đầy đủ dưỡng chất cần thiết, bạn nên cho chú ấy thường xuyên nghe đĩa có giọng hót của chích chòe lửa để thúc chim căng lửa và hót tốt hơn ( vì bạn chỉ nuôi 01 con, chứ có thêm 01 con khác đã biết hót sẽ kéo em nó ngay thôi ! ) Hy vọng bạn sớm thỏa mãn !
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới quocthinh05 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 14-01-2010, 13:30
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết
hỏi thêm.

Các Bạn cho mình hỏi thêm,khi mới mua về chim chưa biết ăn cám,mình tập cho ăn cám đậu phộng thì chim ăn rất ít,chuyền sang thức ăn cho gà con thì chim ăn nhiều hơn vậy có tốt không?Mà còn chuyện này nữa,hồi mới về chim hay hót vào lúc nữa đêm(giống như bị giật mình vậy)mình nghĩ là chim bị strees,sau vài tuần thi hết.Đến nay lại xảy ra chuyện này nữa vậy là sao?Trước đây mình nuôi mấy thứ khác đâu có vậy đâu/.
  #8 (permalink)  
Cũ 31-01-2010, 09:35
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 16
Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết
1/ban cho chim an cam ga la hoan toan sai nhe vi cho an nhu vay chim se bi mat lua va thay long.ban phai cho an cam lua thi chim moi sung dc va chim moi dep vi thanh phan cua cam lua la dau phong va dau xanh ,trung ga nen long chim rat muot.
2/ban dem chim hay bi giat minh vi so nen toi ngu ban phai trum ao long lai nhu vay sang ra chim moi sung va hot nhieu dc .
chao ban
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoangxuanloc vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 29-07-2010, 09:50
Thành viên mới

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Con lửa của mình hót gió suốt mà không mở miệng hót to là có vấn đề gì không, nhờ các bạn tư vấn giúp
  #10 (permalink)  
Cũ 29-07-2010, 19:11
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Bình Dương
Cảm ơn: 29
Được cảm ơn 92 lần trong 60 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Toiyeuchichchoe
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tamvubt Xem Bài gửi
Các Bạn cho mình hỏi thêm,khi mới mua về chim chưa biết ăn cám,mình tập cho ăn cám đậu phộng thì chim ăn rất ít,chuyền sang thức ăn cho gà con thì chim ăn nhiều hơn vậy có tốt không?Mà còn chuyện này nữa,hồi mới về chim hay hót vào lúc nữa đêm(giống như bị giật mình vậy)mình nghĩ là chim bị strees,sau vài tuần thi hết.Đến nay lại xảy ra chuyện này nữa vậy là sao?Trước đây mình nuôi mấy thứ khác đâu có vậy đâu/.
Giờ là thời điểm chích chòe lửa vừa xong mùa sinh sản chuẩn bị vào mùa thay lông nên phần lớn chim bị xuống sức,đó là lý do chính khiến chim hót nhỏ,hót gió hoặc không hót.Nếu muốn chim hót căng trở lại thì bạn phải chăm sóc kỹ qua thời gian thay xong bộ lông chim sẽ sung sức và hót to trở lại.bạn nên cho chim ăn thức ăn bột đậu phông,lúc đầu chim ăn ít nhưng sau một thời gian khi đã quen với bột đậu phộng chim sẽ ăn nhiều hơn,không nên cho ăn thức ăn của gà.Còn chuyện chim hót vào ban đêm là chuyện bình thường,chim hót vào đêm thường là những chim chưa thật sự căng lửa ban ngày không dám hót vì sợ những chim khác căng lửa dùng giọng hót của mình để trấn áp nên chỉ dám hót vào ban đêm,mình cũng gặp rất nhiều trường hợp như vậy.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài