DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 21:12
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
thuần chim khuyên bôỉ

thuần chim khuyên bôỉ

E mơí mua 1 e khuyên hôm qua trên thuận kiều mơí cho ăn chuôí . Ai có kinh nghiệm xin chỉ dùm cho nó ăn gì e mơí chơi à .
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 21:48
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 120
Được cảm ơn 118 lần trong 88 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tuanica Xem Bài gửi
E mơí mua 1 e khuyên hôm qua trên thuận kiều mơí cho ăn chuôí . Ai có kinh nghiệm xin chỉ dùm cho nó ăn gì e mơí chơi à .
thế thì phải huấn luyện cho ăn cám đã, bạn cắt mấy lát chuối bỏ vào coóng cám cho e nó ngủi cho quen mùi cám đi đã , rồi dần dần lát chuối mỏng dần để e nó mổ vào cám cho quen , xong rồi ko bỏ chuối vào lun thế là chịu ăn cám, ăn dc 1 ,2 ngày lại bỏ ít chuối vào cho nó ăn cho nó đỡ xốc cám, cứ thế là ăn cám dc ,như vậy là 1,5 tuần là chim ăn cám rùi như vậy nuôi khỏe re.nhớ chỉ là cám thường thôi nhé,cám chủ yếu là đậu xanh và trứng.và cứ thế nuôi cho thay bộ lông đấu rồi thì cho ăn cám líu.e chỉ biết như thế thôi có ji các bác cao thủ chỉ thêm
  #3 (permalink)  
Cũ 08-03-2010, 12:47
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 518 lần trong 172 bài viết
bạn nên mua cho chim 1 chiếc lồng tiêu chuẩn là loại lồng có đường kính đáy 21cm, chiều cao tính từ đáy lên nóc lồng 35cm, lồng có 48 - 50 nan chỉ sử dụng tối đa 2 cóng thức ăn 1 ống thủy tinh đựng nước nắp ở ngoài lồng. Nên sử dụng đĩa CD gắn vững chắc lên đỉnh lồng ở phía trong có tác dụng ngăn cho chim nhảy lộn .Những ngày này chim còn yếu hay hoảng loạn bạn nên treo chim ở chỗ cao yên tĩnh, tránh nắng, gió.
Với chim già , không cách thuần khuyên nào nhanh hơn bằng cách đặt xuống đất , trùm 1/2 áo lồng và để ở chỗ đông người qua lại, ít người tò mò và không mèo không chó. Trong thời gian khoảng 15 ngày đầu tiên , hạn chế tối đa tiếp xúc với chim ,
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới dontquit vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 08-03-2010, 13:00
Thành viên chính thức

Chim bạn vẫn là chim mộc mà vấn để đâu tiên là vào cám đã và sau khi cám bã ngon lành thì bắt đầu huấn luyện e nó dạn người đã có rất nhiều cách thuần chim trên dien đàn bạn chịu khó tham khảo nhé
  #5 (permalink)  
Cũ 08-03-2010, 14:50
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 76
Được cảm ơn 318 lần trong 181 bài viết
a ku chim cao thủ nuôi chim khuyên đất thụy khê. hôm nào phải lên anh học hỏi kinh nghiệm mới dc. chime nào này dẫy kinh quá ^^
  #6 (permalink)  
Cũ 08-03-2010, 14:54
Thành viên chính thức

rất cảm ơn các pác đã chỉ giáo . Cho em hỏi là tắm cho em nó như thế nào
  #7 (permalink)  
Cũ 08-03-2010, 21:46
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 192
Được cảm ơn 1,057 lần trong 573 bài viết
tắm thì bác mua cái lống tắm bỏ vào đó 1 cái cóng như cóng đựng xà bông tắm ý,sau đó bác đổ nước vào,nếu khuyên chưa chịu tắm bác bỏ 1 2 con sâu quy vào đó rùi từ từ chim sẽ quen dần và tự tắm ạ
  #8 (permalink)  
Cũ 09-03-2010, 07:31
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hải Thành
Cảm ơn: 79
Được cảm ơn 358 lần trong 135 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới zNavy
Hihi. Để chim 1 tuần trong lồng không cho tắm. Khi sang lồng tắm kiểu gì nó cũng tắm. Khuyên thích tăm hơn chích chòe hay chào mào ấy chứ!
  #9 (permalink)  
Cũ 09-03-2010, 09:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 518 lần trong 172 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tuanica Xem Bài gửi
rất cảm ơn các pác đã chỉ giáo . Cho em hỏi là tắm cho em nó như thế nào
Tắm chim: Giống chim hót nào cũng thích tắm. Ngay chim bổi ở rừng mới bắt về, nhát người là thế, nhưng nếu cho tắm là chúng sà vào chén nước tắm ngay. Mỗi ngày hoặc vài ngày ta nên siêng năng cho chim tắm một lần vào lúc có nắng ấm. Chim được tắm thường xuyên thì mau dạn, sung sức, do trong mình được mát mẻ, mọi thứ ký sinh trùng như rận mạt sống trong lông, trên da của chim sẽ được tẩy sạch…

Mỗi lần tắm, ta nên sang chim qua một lồng tắm. Loại lồng này có kích thước phải vừa phải, dùng chung cho nhiều giống chim, giá cũng rẻ lại bền. Trong khi chim tắm táp ta tranh thủ làm vệ sinh lồng nuôi cho thật sạch sẽ, để khi tắm chim xong (độ 15 phút) là có thể sang chim trở lại lồng. Chim ở lồng nào quen lồng đó, không nên nay nhốt lồng này, mai lại sang qua lồng nọ khiến chim sợ hãi mà nhát thêm. Chừng vào con chim cảm thấy được “an cư” chúng mới chịu hót và siêng hót được.

Ngoài việc tắm nước ra, mỗi ngày còn phải cho chim tắm nắng. Tắm nắng có nghĩa là treo lồng chim hót ra chỗ có ánh nắng ban mai, mỗi ngày độ nửa giờ để chim hấp thụ Vitamin D, có nhiều trong tia tử ngoại mặt trời, nhờ đó bộ xương chim mới cứng cáp, tinh thần chim hưng phấn, và làm ung trứng rận mạt trong lớp lông vũ…Chim không được tắm nắng mỗi ngày sẽ còi cọc, suy yếu, biếng hót.

Tắm nắng chỉ nên tắm vào buổi sáng, trước mười giờ mới tốt.

Bạn hãy ra chợ mua 1 cái lồng tắm cho khuyên (nhớ là lồng tắm cho khuyên), sau đó mua 1 cái khay làm đá bằng nhựa mà trên đó có nhiều ngăn. Về nhà, bạn đổ đầy nước vào khay làm đá sau đó đặt vào lồng tắm, bạn mở cửa lồng nuôi chim sau đó đấu vào cửa lồng tắm cho chim nhảy sang (sau đó đóng cửa lồng tắm lại) và khâu cuối cùng là....ngồi ngắm chim tắm. Nếu như chim của bạn chăm tắm thì nó sẽ tự tắm, nếu không bạn hãy đầu tư thêm 1 bình phun sương (dùng để tưới cho hoa lan ấy) và cứ thế xịt vào người chim, chim sẽ tự tắm. Bạn nên nhớ chim khuyên rất thích nước.
Sưu tầm
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dontquit vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 11-03-2010, 21:26
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 76
Được cảm ơn 114 lần trong 80 bài viết
Theo mình có thể làm cho một chú chim không chịu tắm hoặc chưa tắm lần nào thích tắm là hãy để chú ta ở cạnh một chú chim khác đang tắm! Nếu không được có thể cho vào cùng tắm với một chú chim đã thuần hơn và thích tắm! Chắc chắn chú ta sẽ tắm!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hungtoan vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài