DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > CÁC LOẠI CHIM CẢNH

CÁC LOẠI CHIM CẢNH Các loại chim cảnh phổ biến và độc đáo

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 07-12-2010, 22:17
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 96 lần trong 53 bài viết
Xin hỏi cách nuôi chim Gáy đẻ.

Xin hỏi cách nuôi chim Gáy đẻ.

Các huynh ơi đệ có 2 em Gáy không cùng tổ muốn ép nuôi đẻ có được không,có rễ không?mong huynh nào đã ép thành công rồi chỉ cách cho đệ với. Cám ơn rất rất nhiều.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới ls7694 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 08-12-2010, 14:35
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: yên bái
Cảm ơn: 54
Được cảm ơn 309 lần trong 99 bài viết
Cũng được bác ạ! Nói khó thì không phải nhưng nói dễ thì cũng ko đúng. Đây là một chút hiểu biết mong các bác đừng cười. Nuôi gáy đẻ trước hết bác phải xác định đúng là 1e trống và 1 em mái đã. Sau đó bác treo 2 em đó ở cạnh nhau một thời gian khoảng vài tuần đến 1 tháng(tùy vào việc nó có chịu đôi hay không vì chim cu gáy sống rất chung thủy khi bạn ghép đôi rất dễ sảy ra hiện tượng 2 con đánh nhau mặc dù là 1 trống một mái). Chuồng nuôi đẻ thì cũng tùy vào túi tiền bác ạ! Đầu tiên bác chọn chỗ làm chuồng. Chuồng có nền đất là tốt nhất nếu không thì bác trải cát vào cũng đươc. Chuồng đơn giản thì chôn 4 cái cọc rồi chăng lưới, trên thì che chắn mưa gió, dưới phòng chuột bọ. Kích thước cũng vậy tùy sở thích và điều kiện cho phép nhỏ thì khoảng 1,5x2m to thì tùy thích. Trong chuồng bạn nên để một cây xanh trong đó cho có vẻ thiên nhiên(cây gì cũng được miễn là chim có thể đậu). Bạn thiết kế một chiếc tổ cho các em nó, tổ bạn có thể đặt ngay trên cây xanh trong chuồng hoặc một góc trong chuồng.(Cách làm tổ thì cũng có nhiều như bạn kiếm một chiếc rổ đồ chơi của trẻ con rồi lót ít rơm vào đó hoặc bạn lấy những sợi mà khi vót tre hay có rồi cuộn lại thành tổ không cần cầu kì chỉ cốt là trứng không bị rơi). Trong chuồng đặt khay đựng thóc và nước. Vậy là ok! Nuôi chim gáy đẻ bạn có thể cho chim ăn thêm cám cò, kê, đậu..... để tăng cường dinh dưỡng nhất là khi chim nuôi con. Nói thì dài vậy nhưng máy tính không lỗi em có thể pos vài tấm hình thì bác sẽ thấy ngay. Nếu ghép được đôi chuẩn thì nó đẻ như bồ câu ấy. Chỗ em có ông nuôi một đôi nó đẻ quanh năm. Ngay hiện tại nó đang nuôi con nhưng trong tổ nó đã ấp trứng rùi. Hihi Yahoo của em la maimailaem_f9 có gì thì bác nt vào đây cho em
Chúc bác sớm có những em gáy non do tự mình sản xuất.
  #3 (permalink)  
Cũ 08-12-2010, 16:29
Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Nghia rất rất nhiều. bạn ơi nếu hôm này bạn vào diễn đàn bạn Úp hình lên nha.
  #4 (permalink)  
Cũ 08-12-2010, 22:20
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 99 lần trong 52 bài viết
cái này thì em gà cũng chỉ vào đọc để học hỏi kinh nghiệm của các bác tiền bối thôi
chúc cụ chủ thớt thành công nhé
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới beck.vn vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 17-12-2010, 13:09
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 164 lần trong 57 bài viết
Chào Ls7694. việc nuôi gáy đẻ cũng không khó lắm đâu mình cũng là người nuôi gáy đẻ và gáy chơi Cu gáy đây. Bạn bảo có đôi gáy không cùng tổ vậy điều kiện về huyết thống như vậy là được rồi. nhưng bạn không nói rõ là 2 em đó đã đến tuổi trưởng thành chưa? ở đây mình cứ cho là đến rồi nhé vậy bạn làm theo các bước sau: Bước 1:Thứ nhất là chuẩn bị lồng nuôi Bạn phải sắm Lồng to ở quán có bán đấy xong bạn về che 3 mặt chỉ để hở mặt đằng trước thôi mà mặt đằng trước cũng che kín 2 góc vào nhé làm cho nó một cái tổ có lót rơm cho vào cái rổ nhỏ thôi xong buộc dây thép xuống đáy lồng để cho chim không làm lộn tổ. Bước 2: Bạn cho 2 gần nhau mấy ngày xong lại tách ra mấy ngày mục đích để cho chúng nhơ nhung( kiểu như có vợ đi Hàn Quốc thằng nào chẳng nhớ chẳng thèm) xong gần đển Tết thì bạn cho chung vào chuồng nhé và để ra chỗ yên tĩnh nhớ là chỗ yên tình nhé càng gần vơi thiên nhiên càng tốt bạn ạ. vì ra ngoài Tết là mùa xuân- mùa động dục của chim nên chúng cặp đôi sinh sản. Bước 3: khi cặp đôi nhốt chung rồi bạn cho ăn thức ăn giầu canxi vào nhé ( mai mực...) để cho chim cái tạo phôi. Bước 4 : khi chim đẻ rồi thì tuyệt đối không được đụng vào trứng cùa em nó nhé vì chim gáy kỵ nhất là đụng vào trứng của chúng chúng bỏ ổ ngay. mình lần đầu tiên cũng bị như vậy đấy. một số chú ý: Khi chim mái chuẩn bị để hoặc động dục là chúng gáy rất căng đấy bạn nhé thậm chí chúng gay hơn cả chồng đáy bạn ạ. Chúc bạn thành công nếu có gì đt cho mình: Bình 0977077066. mình chỉ có chút kinh nghiệm vậy thôi nhưng cũng thành công trong chuyện sinh nở của các em nó . Thân
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Binhhaiduong vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 17-12-2010, 20:38
Thành viên tích cực

Ui.cám ơn bạn rất nhiều với từng đấy kinh nghiệm tôi nghĩ áp dụng theo bạn sẽ thành công nhiều đấy.
  #7 (permalink)  
Cũ 17-12-2010, 20:47
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết
bạn qua trang cugay.org ở đó chuyên về cu gáy hỏi gì cũng có
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thanhdoan vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 05-04-2012, 21:41
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết
cung re thoi ban ak ko kho dau.minh cung nuoi de va cung da thanh cong jo toan chim gay tho thoi co j pm ưa yaho nha anhyeuemmaemdeobiet_1502
  #9 (permalink)  
Cũ 05-04-2012, 22:10
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 241
Được cảm ơn 69 lần trong 39 bài viết
Mình đã nuôi đẻ thành công, cũng định hướng dẫn bạn cách nuôi đẻ nhưng mấy bác ở trên đã nói hết rồi nên thôi ko cần phải nói nữa hihi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới khuyên&khuyên vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 05-04-2012, 23:22
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,294,967,143
Được cảm ơn 207 lần trong 171 bài viết
mấy b này nhiều trò thế nhỉ.....................

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài