DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 14-08-2010, 09:39
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Thumbs down cách làm cho chích chòe quen chủ

cách làm cho chích chòe quen chủ

Tôi có nuôi một đôi chích chòe từ nhỏ,bắt chúng tại vườn nhà, đến giờ đã hơn 2 tháng rồi mà hễ có người đi qua(kể cả tôi khi thay cám, nước)nó sợ cứ nhảy loạn cả lên mặc dù tôi để lồng ngay lối đi lại cho chúng quen hơi người nhưng không làm nó dạn chút nào cả.Vậy các huynh để chỉ giúp các làm cho nó dạn người.Và đôi chích chòe của tôi có màu lông lạ lắm: Phần cuối lông cánh(1/2 cánh) có màu nâu đỏ, vậy nó là loại chích chòe gì?Tôi ở NAm Định.Rất mong có câu trả lời sớm.thank nhiều!
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 14-08-2010, 18:21
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Biên Hoà, Đồng Nai
Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 47 lần trong 29 bài viết
khi thay cám, nước, vs lồng thì phải cho em sang nó sang lồng tắm chứ, bạn phải làm thật nhẹ nhàng và lãng mạn chứ bạo lức quá thì em nó hãi đấy, chúc bạn thành công.
  #3 (permalink)  
Cũ 14-08-2010, 23:37
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 588
Được cảm ơn 311 lần trong 161 bài viết
nuôi thêm vài tháng nữa đi bạn . Than bổi của tôi đc gần 5 tháng vẫn húc như điên . Người lạ hay bố mẹ tôi mà đứng gần lông thì nó chỉ nhảy lên nhảy xuống thôi chứ ko húc . Còn tôi mà đứng gần thì nó húc như điên , mà hôm nào cũng cho nó ăn
  #4 (permalink)  
Cũ 15-08-2010, 18:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 8 lần trong 7 bài viết
tôi cũng nuôi 1 con than nó y như bạn nói vậy.lúc nào tôi cũng để chổ đông người nhưng khi cầm lồng lên là nó tông muốn toát cái lồng.mặc dù tôi đã cắt cánh của nó rùi.mà con lủa của tôi mới nuôi có 3 tháng thôi mà tôi thò tay vào vuốt lông nó được.cho nên bữa nay tôi chuyển qua nuôi lủa luôn
  #5 (permalink)  
Cũ 17-08-2010, 21:06
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 87
Được cảm ơn 219 lần trong 139 bài viết
la nhỉ.chim nuoi tu` nho ma` nhat vay sao bac.bac' cho chim an uong dug gio.va cho chug tam thuong xuyen.nog thi 1lan/1ngay.vi` tam la` chim de dan nguoi` nhat.bac' bat cao` cao` roi cam nhu cho chug an.dan dan chim se wen
  #6 (permalink)  
Cũ 20-08-2010, 01:38
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 39 lần trong 25 bài viết
Chim mộc mới bẫy về thì đậy kín vải lồng cho thức ăn + nước vào vứt vào xó vườn hay nhà tùy ý miễn là yên tĩnh cho nó quen lồng đã
Khi đã ăn cám thì vứt vào góc nhà chỗ nhiều người qua lại nhưng tránh cho trẻ con chạy nghịch hay tiếng động mạnh sẽ làm chim hoảng và vải áo lồng vẫn đậy kín chỉ hé một góc nhỏ và theo thời gian thì mở ra dần nhưng chậm thôi - thời gian này vẫn cho ăn dế hay sâu nữa nhé - chòe mà không cho ăn dế thì chết thôi nhiều người không biết lại bảo là do chòe cắn lưỡi chết có mà chết đói ấy
Khi chim có vẻ quen lồng và quen với sự đi lại của nhiều người rồi thì bác làm như sau
Đóng 1 cái đinh treo lồng ngang tầm ngực người bình thường và treo chim ở đấy kệ nó đừng có nhìn nhiều
Đặc biệt cần tránh cho chim nhìn vào mắt người nhiều nó sẽ hoảng và đâm lồng túi bụi thôi

Còn một cách nữa cho ai thích ăn sổi nè ( hơi tàn nhẫn tý nhưng nếu làm trước mùa thay lông thì ok)
Vặt trụi lông cánh và đuôi của nó cẩn thận đừng để nó bị thương ở chỗ lông bị dựt nhé
Cho vào lồng mở áo lồng tầm 1/3 và treo ở vị trí trên tường ngang với người như ở trên
Kệ nó thôi
Đâm lồng cũng kệ
Tầm 2 tháng là nó quen ngay

Cách thứ nhất giành cho ai cầu kỳ và cần chim hót ngay vào mùa chim hót
Cách thứ hai thì đã nói rồi là cho ai muốn ăn sổi và trước mùa thay lông

Cả 2 cách tôi nêu ra đều là cách tránh cho chim bị hỏng lông :)
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Fye D.Flourite vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 20-08-2010, 03:31
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Tân mai -hoàng mai -hn
Cảm ơn: 875
Được cảm ơn 1,349 lần trong 392 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Huy_TM
Theo như kinh nghiệm của em học hỏi được. Thì bác có thể làm như sau :
1 - Vẫn cách cho quen lồng và phủ áo lồng để he hé giống các bác trên đã nói .
2- ( Nếu có thời gian - thì mới làm ) Bạn bỏ hết cám ở cóng cám ra chỉ để lại cóng nước thôi. Bạn để cho chim đói - tùy từng con mà đưa ra thời gian nhất định vì nếu để đói quá chú chim sẽ bị xuống , với em thì 30 phút đến 1 tiếng . Cứ thời gian trên lại ra gần lồng nhẹ nhàng êm ái đổ vào cóng cám vài hạt rồi ta lại rút lui . trong thời gian này các bác cũng có thể dùng cào cào hoặc dế để cho vào cho chim ăn . Mục đích là để chú chim hiểu rằng mình đến là để cho nó ăn chứ không làm gì hại cho nó cả . Em đảm bảo sau 1 tuần liên tục làm như thế chú chim của bác sẽ bớt đâm lồng khi thấy bác đến ... Nhưng chỉ riêng bác thôi đấy nhé ! Còn nuôi 1 chú chim bổi nói chung mà không muốn mất thời gian công sức vào nó thì khó mà thu lại được thành quả lắm ạ. Vài lời chia sẻ nếu có gì chưa đúng mong mọi người đóng góp thêm. Thân
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Huy_TM vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 20-08-2010, 05:37
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 7 lần trong 4 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 2
Cho em hoi tý,Chich chòe khi thay long ra lông óng cho tắm ròi trum áo lồng lai ko bik có hại gì dến long óng ko,thank.
  #9 (permalink)  
Cũ 20-08-2010, 07:47
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 39 lần trong 25 bài viết
Chòe thay lông vẫn tắm bình thường
Vải lồng không nên đậy kín quá và cứ để nó tự nhiên là tốt nhất - chỗ có ánh sáng đều và không gắt quá nhé nó sẽ ảnh hưởng tới màu lông
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài