DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 04-09-2010, 20:15
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 349
Được cảm ơn 94 lần trong 64 bài viết
cách nuôi và chăm sóc chim yến?

cách nuôi và chăm sóc chim yến?

mình mới mua được một con hoàng yến sổng,không biết của ai.chim rất thuần nên người ta vồ bằng tay được.thấy họ bán rẻ quá nên mình xúc luôn có 2 lít thôi mà.vì người bắt được hoàn toàn không biết gì về chim.nhưng có điều vô cùng khó khăn lên mình nhờ anh em trên diễn đàn hãy giúp mình với.bởi vì tiếc rẻ lên mua cho lên mình chẳng biết chăm sóc nó thế nào,chỉ cho kê và nước thôi.vậy mà sáng ra treo lên là nó hót liền.mình thấy mọi người bảo là nuôi chim yến cầu kỳ lắm,thức ăn nước uống,lồng,cóng phải luôn sạch sẽ và tiêu chuẩn.vậy mình xin hỏi anh em là mình phải chăm sóc nó như thế nào,cụ thể là dùng loại cám gì hay chỉ cho kê thôi.ngoài ra có phải bổ xung mồi tươi cho nó không,có phải khâu màn để cho chim ngủ không..v...vv..và những gì cần để nuôi sống con chim nhé.rất mong các bạn hãy tư vấn cho mình,vì hiện nay mình chưa biết phải làm thế nào hết.vậy mình xin cảm ơn mọi người trước và chờ tin của mọi người nhé.xin tạm biệt và hẹn gặp lại ...????
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 04-09-2010, 20:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,552
Được cảm ơn 1,860 lần trong 512 bài viết
cim yến là loại cim cảnh nuôi trong nhà nên đương nhiên là nó rất thuần rồi. Bạn mua được chú cim 200K mà hót ngay như thế quả là một món hời, vì cim non bây giờ mua cả ổ mới ra ràng tính ra giá mỗi chú đã hơn 200K rồi.
- Thật ra nuôi cim yến không cầu kỳ như nhiều người vẫn hình dug, thức ăn chủ yếu của yến là các loại hạt ngũ cốc như kê, vừng đen, hạt cải...
- Bạn có thể cung cấp thêm cho yến thức ăn bổ sung là bột yến, cách làm rất đơn giản là dùng gạo xay nhỏ (dạng xay bột trẻ em) trộn với lòng đỏ trứng gà sao nhỏ lửa với 1 chút dầu ăn. Nếu có điều kiện, nuôi 1 chú thì bạn có thể dùng bánh qui bóp vụn, trộn thêm với lòng đỏ trứng, ít cà rốt bào nhuyễn...sao khô cho chim ăn.
- Ngoài ra cim còn cần 1 lượng rau xanh nhất định, hàng ngày bạn cho ăn thêm 1 vài lá rau xà lách hoặc rau muống để cim có thể bổ sung lượng vitamin cần thiết, nhớ rửa sạch rau và vẩy ráo nước bạn nhé.
- 1 cái mai mực cũng là thứ không thể thiếu khi nuôi cim yến. Ngoài ra còn có cả khoáng chất nữa, nhưng theo mình món này chỉ cần thiết khi nuôi đẻ.
- Cuối cùng, vấn đề chùm màn cho cim là rất cần thiết vì đôi chân là điểm yếu nhất trên cơ thể của loài này, chim sưng móng hay mất móng thì giá trị giảm đi rất nhiều, chưa nói đến những bệnh tật phát sinh từ đôi chân có thể làm hỏng cả con cim.
Kết: Chúc bạn thành công!!!!

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài