DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 27-02-2010, 14:26
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 17 lần trong 10 bài viết
Xin lỗi bác staticcteam !

Em cứ tưởng bác bán nên hỏi vậy ,em thích chào mào từ lâu rồi nhưng chưa có điều kiện chơi , bây giờ mới mới có điều kiện . Em không biết kiếm ở đâu , đọc trên mạng thấy bác nên hỏi vậy .Thế bác cho em số địa chỉ để em giao lưu .
Cám ơn bác .
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chibachthu78 vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 27-02-2010, 16:03
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 17 lần trong 10 bài viết
Chào bác staticsteam .
Nick của em chibachthu78.@yahoo.com
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chibachthu78 vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 15-03-2010, 18:12
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 230 lần trong 127 bài viết
chào mào của bác đẹp thật ước gì mình cũng có một con như của bác
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới buingocanh vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 23-03-2010, 23:06
Avatar của arrrowana183loduc-hanoi
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 12 lần trong 4 bài viết
Em cũng xin chia sẻ ít kinh nghiệm về chào mào
Nếu để chon 1 con chào mộc thì có mấy điều mà em tự đúc kết được
1 Đuôi chim phải là đuôi thẻ bài
2 Phần má trắng nhìn phải giống hạt bí
3 Mắt phải to như hạt đỗ đen
4 Riêng màu đỏ ở má và ở đuôi phải phân biệt rõ 2 màu riêng biệt
5 Cổ phải to
6 Khi tóm con chim vào tay phải kêu to và mắt phải trợn lên
7 Mào phải là mào đinh và trong lồng tập trung nếu con nào mào lúc nào cũng dựng thì vồ ngay
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới arrrowana183loduc-hanoi vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 23-03-2010, 23:35
Designer of Lebros

Cảm ơn: 1,063
Được cảm ơn 4,539 lần trong 609 bài viết
Em cũng xin chia sẻ ít kinh nghiệm về chào mào
Nếu để chon 1 con chào mộc thì có mấy điều mà em tự đúc kết được
1 Đuôi chim phải là đuôi thẻ bài
2 Phần má trắng nhìn phải giống hạt bí
3 Mắt phải to như hạt đỗ đen
4 Riêng màu đỏ ở má và ở đuôi phải phân biệt rõ 2 màu riêng biệt
5 Cổ phải to
6 Khi tóm con chim vào tay phải kêu to và mắt phải trợn lên
7 Mào phải là mào đinh và trong lồng tập trung nếu con nào mào lúc nào cũng dựng thì vồ ngay

mắt chào mào không phải chọn to như hạt đỗ đen được, mà chào mào bổi có đôi mắt sắc bén, lông đỏ trên phần má mọc hướng lên trên làm con chim có tướng mặt dữ,
- chim đầu phải lớn, và đi kèm với đó là những con có bộ hầu rộng hay gọi là hầu bò
- Mào không nhất thiết phải là mào đinh, mà giới hạn chung là mào cao, còn những con có bộ mũ lân thì là những con đẹp , không ai chơi chào mào đấu mà quan trọng chào mào phải có mào đinh cả, điều này là nhầm lẫn
- Một điều nữa là chào mào phải có phần yếm rộng dài , miếng yếm phải rõ nét , to bản
- viền má phân biệt giữa lông đỏ và má trắng phải rõ nét và sắc phần màu đen
- chào mào tướng tốt là khi hót 2 cánh xệ xuống , cổ dướn cao, lưng gập còn hay gọi là lưng quy, đuôi đánh gập sau vào trong khi hót, khi hót đấu chim đánh bệt cầu không nhảy nhót đòi đánh tức là con chim có nước đánh khôn, biết điều lực và dò xét đối thủ, có điều này tức là có con chim hay về dánh bộ đấu, nước đấu thông minh, đấu bền
- Chim trong lồng tập thể là chim bẫy đàn, 90% là chim tạp nham , nuôi không thể lên tốt được,
Bổi đòn dáng chuẩn là bổi đánh được do có con chim mồi già rất xuất sắc về dáng bộ lẫn về chất giọng, khi treo mồi trong lồng bẫy trên cao, nó nổ tiếng ché dài và hót đấu với chim bổi trời, thông thường đi đánh với con mồi chiến như vậy, rất khó đánh được chim vì chỉ có những con chim có tố chất ngang bằng hoặc nhỉnh hơn con mồi già mới dám lao xuống đánh, và khi đánh được những con bổi như vậy tức là bạn đã có trong tay một con bổi tiềm năng sau này
- Một con bổi có tiềm năng và tố chất tốt, là sản phẩm rất nhọc công của người đi đánh, họ phải chọn và nghiên cứu chất chim của từng vùng để chọn con mồi đánh thích hợp, và dĩ nhiên phải chọn xem bổi vùng nào có tố chất tốt
VD : miền Bắc có chào mào Thanh Trì, Cầu Tó, Tây Hồ. hiện nay chào mào Thanh Trì và Cầu Tó không còn chim gốc tốt nữa, chỉ còn chim Tây hồ, chim Tây Hồ tuy khó đánh nhưng khi đánh được đa phần là những con bổi dữ, bộ to con, dáng đẹp, và chất giọng đỏ kép hay
đó chỉ là miền Bắc không nói đến miền Trung và miền Nam
- Bổi khi mới về nhà tập vào cám, trong thời điểm đó chim không hề sợ chim già trong nhà mà dang cánh đấu lại ngay, chim ra giọng nhanh, và đặc biệt là có tiếng ché đe dọa, tiếng ché phải vang to gắt gỏng, nếu bổi không đạt tốt được điều này thì sẽ phải luyện rất lâu mới trở thành chim đấu hoặc mồi đi đánh.
Nói vậy để các bác hiểu nếu chơi sâu vào thú chơi chào mào thì không thể chọn qua đặc điểm bên ngoài để đánh giá chất chim và còn khó có thể cầm rút bắt chim trong lồng tập thể ngoài chợ để mong có được con chim hay được, dĩ nhiên không phải là không có chim hay trong đó nhưng sắc xuất thì lại quá bé. có những con bổi chỉ tầm 1 đến 2 tháng nhiều người đến hỏi mua với giá 2-3tr mà chủ nhân nhất quyết không bán, điển hình là a Đại ở Văn Chương với con bổi gốc Đà Nẵng mới bẫy được mà nhiều chú chim già lồng chưa chắc đã thắng được

các bác có thế xem clip con chào mào đấu vô địch Thái Lan, dĩ nhiên trong clip chỉ là clip một buổi dợt thử nên chim chơi chững lại, nhưng với con có chất đấu như vậy mà trên trường đấu với áp lực 50-60 lồng thì cách đánh và chất giọng sẽ phát huy hết sức, thường một con đạt đến tầm có thể đấu bền từ sáng cho đến trưa
  #16 (permalink)  
Cũ 23-03-2010, 23:38
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết
như bac staticsteam nói thì kiếm 1 em chào mào hay khó hơn là kiếm 1 em chòe hay khuyên. em cũng muốn hỏi bác là chào mào miền bắc thì ở vùng nào là chuẩn hơn cả.mình ở miền bắc thì kiếm chào mào bắc chơi mà bác toàn nói các vùng trong nam.dù có kiếm được 1 con trong đó thì chắc gì đã hợp khí hậu ngoài này.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới quangminhkt vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 23-03-2010, 23:55
Designer of Lebros

bác đọc kỹ lại bài viết của e , e toàn nói về chào mào Bắc đó ạ,
Chào mào Bắc thường đấu bền và dễ đè được đối thủ do hợp với điều kiện khí hậu ngay từ ban đầu , nên chơi chuyên sâu thường chơi chào mào Bắc và còn nhiều tiêu chí nữa để chọn chào mào Bắc để nuôi
Chào mào miền Trung và Nam bộ nhỏ nhưng có chất giọng dài và kép hay hơn, chim miền Trung và Nam có bộ lông ngực và bụng trắng và đẹp hơn chào mào Bắc, tuy vậy nói chào mào miền trong không thích nghi với điều kiện ngoài này cũng không phải, chỉ mất một thời gian ngắn ban đầu ép cho chim quen dần với khí hậu, sau năm thứ 2 chim phát triển tốt là nước đấu lại bền và hót tốt ngay,
Chào mào miền trong nổi bât nhất vẫn là gốc chim trong QUảng Nam- Đà Nẵng, chim bổi xuất sắc bẫy đũng vùng ở đấy giá thường không dưới 2tr, nhưng để nuôi là chim kè đấu với chim già ngay chứ không mất nhiều thời gian,
Tuy nhiên chào mào Bắc vẫn có những con có chất giọng hay và dài như chào mào miền trong, tôi có sở hữu một con chào mào Bắc vùng Tó có chất giọng như chim Huế, riêng khi ché dọa nếu là chim không cứng tuổi hoặc chim không được đi dợt thì nghe ché là giẫy húc lồng ngay
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới staticsteam vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 24-03-2010, 15:11
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết
bác nói thế là rất rõ rồi.chào mào ở vùng Tó Chôi Phùng đấy hả bác.nhưng mà dạo này lấy đâu ra chào mào vùng đấy nữa, ít lắm vì ở đây xây dựng hết cả rồi làm gì có đất cho chào mào sống.mình cũng từ lâu muốn tìm 1 con gốc ở đây mà chưa được.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới quangminhkt vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 24-03-2010, 15:27
Designer of Lebros

vâng đúng rồi ạ, vùng con vùng Tó của e đánh được lâu rồi, hiện nay nó đã 5 năm tuổi lồng rồi . vùng đó hiện nay đã hết chào mào, con này e mua lại của một Mod bên svcvietnam- hội quán HN
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
hoặc nếu có chim mồi chiến có thể tham gia cùng a e hội quán Hn đi đánh chào mào Tây Hồ, tuy khó đánh, nhưng chào mào ở đó nuôi lên sẽ rất hay, thông thường hay đi đánh vào những ngày nắng ở trên khách sạn Tây Hồ trong khu vực khuôn viên của khách sạn, nếu có thể thì tham gia cho vui hoặc sáng chủ nhật a e chơi chào mào hay lên quán đảo Hoàng Cầu dợt chim trên đó
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới staticsteam vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 13-04-2010, 21:31
Thành viên mới

Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
minh can ban 1 em chao mao. nuoi duoc gan 3 vu roi. ai co nhu cau lien he theo so 01693705589
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài