DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 20-02-2011, 22:13
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Phùng Hưng Khoái Châu Hưng Yên
Cảm ơn: 107
Được cảm ơn 346 lần trong 172 bài viết
Cách bẫy+chọn+nuôi chim sâu xanh(chjm chích bông)

Cách bẫy+chọn+nuôi chim sâu xanh(chjm chích bông)

Sau một thời gian sinh sống và học tập trong thành phố Hồ Chí Minh em đã nhiễm phải máu chơi sâu và vành khuyên và cũng học mót đc 1 tí hôm nay em xin mạn phép nêu ra một số vấn đề mời các pro cùng xem và cho ý kiến

Sửa bởi HQforever : 21-02-2011 lúc 00:56
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 20-02-2011, 22:44
Thành viên chủ chốt

1.Cách bẫy chjm sâu xanh
.Phương pháp bẫy không cần chim mồi. . . .
Đầu tiên các bạn cần phải chuẩn bị một lồng bẫy 4 cửa của vành khuyên(chế thành 2 cửa thì càng ok) 100g sâu qui.sau đó lấy bìa cứng cắt thành hình như khay làm nước đá cao khoảng 3 cm(vừa khít với lồng nếu có thể) sau đó nhét cái khay(em tạm gọi thế) vào trong lồng nhốt mồi(thay khuyên bằng sâu).sau đó đặt bẫy nơi chjm sâu thường qua lại đặt bẫy dưới đất hoặc tầm thấp cho chim rừng dễ thấy sâu khj đó chjm rừng hám mồi nhảy vào bẫy nhưng ko ăn đc và "cạch".khj bẫy được chjm thì di chuyển bẫy đi nơi khác vì mỗi cá thể chỉ có lãnh thổ là vài mét vuông thôi.trung bình bẫy kiểu cò cưa này thì đc 2 em trở lên một ngày
còn em thì bẫy theo phương pháp 2.

Phương pháp bẫy sâu bằng lụp
Yêu cầu chuẩn bị một lụp sâu theo kiểu miền Nam hình trái trám(không thì xài tạm lụp khuyên cũng đc).bẫy phải đc che đáy và xung quanh để tránh chim rừng đá bậy mà không sập.sau đó chuyển chjm sang lụp.thường thì chim ăn cám đc là em cho sang lụp cho quen luôn.khi đi rừng cần phải có sâu mái đi kèm tránh trường hợp như oem bị vỡ đòn bây gjờ nhát như bổi.có mái đi kèm gjúp chjm nhà và chjm rừng sung và máu đá hơn và cuối cùng là 20 em sâu qui xâu chùm treo trong lụp cho chjm mồi ăn gây ghen ăn tức ở mày vừa có gái lại có ăn thế là cụ sâu rừng đá lụp và choé choé thảm thjết.khj đặt bẫy cần đặt chỗ thoáng cho chjm rừng dễ đá lụp nếu đấu lâu quá mà k đá lụp hạ bẫy xuống đất vẫn k đá lụp thì nhìn mồi thấy biếng hót xù lông thì đuổi rừng và mang chjm về tránh vỡ chjm.tần suất có thể đc 10 em một ngày. . . . . . . Còn tiếp
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 20-02-2011, 23:03
Thành viên chủ chốt

2.Cách vào cám
Khi bẫy đc chjm rừng về cần chuẩn bị một lồng nhỡ của khuyên đủ 3 cóng và đã chuẩn bị trước 2 cóng sâu và 1 cóng nước(bố trí sao cho em nó dễ nhìn thấy đồ ăn thức uống) và áo lồng.Sau đó để lồng chim nơi yên tĩnh ít người qua lại đặt dưới đất.7 ngày đầu tiên cho em nó ăn sâu và sâu em nó ị phân trắng và lỏng nhưng noproblem trong 7 ngày cần làm công tác hậu cần tiếp tế cho tiền tuyến sâu va nước.tại sao phải mất 7 ngày vì chjm sâu thể lực yếu ruột gan kém ăn cám ngay là đâu có đc cốt cũng để em nó ổn định tinh thần sang đến ngày thứ 8 bắt đầu hé áo lồng khoảng 3cm và bắt đầu trộn 30 bột và 70 sâu qui sống tỉ lệ sâu sẽ gjảm dần và tăng tỉ lệ bột lên theo từng cóng và khoảng 2 tuần nữa là em nó đã ăn cám ổn định(lưu ý mỗi ngày mở áo thêm 3cm và ít tiếp xúc)
em xin mạn phép đưa ra một công thức cám như sau
1 lạng lạc(rang chín nghiền nhỏ)
50g đậu xanh(rang chín nghiền nhỏ cái này gjữ sắc xanh của lông)
50g cám ba vì
4 trứng luộc lấy lòng đỏ
phơi khô là đc. . . . . Còn tiếp

Sửa bởi HQforever : 21-02-2011 lúc 00:53
Đã có 11 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 20-02-2011, 23:19
Thành viên chủ chốt

3.Cách chọn chjm trống mái đẹp
Chjm trống: 2 viền lông trước ngực có màu đen đậm lông đuôi có 2 cái ở gjữa lòi tòi phòi ra ngoài nhìn rất đẹt tiếng tích tích chậm nhưng to
Chim mái: 2 viền lông trước ngực có màu nhạt(tưởng tượng như yếm chào mào bắc ý) lông đuôi bằng tiếng tích tích nhanh nhưng nhỏ nhưng yếu ớt
Chim bị LED:bề ngoài đuôi bằng như chjm mái nhưng 2 viền lông đen loại này là đực nhưng lại bị như vậy loại này trả tiền bằng con xe máy cũng k bán.thể lực và độ đấu đá thì không biết mệt mỏi.nhưng em không đc sở hữu hàng khủng như này
Theo quan niệm của em chjm sâu đẹp chủ yếu 90% đôi mắt.mắt phải méo và sâu.nhìn thẳng mắt kéo dài và xếch lên như hoạ mi thì chjm mới dữ thì đi đánh rừng chjm không bị vỡ.ngoài ra nếu thêm đc cái mình dài(mình dài đấu mới bền nếu đá thông lồng thì mới có lực) mỏ dài càng dài càng tốt.nếu chjm nhỏ con thì cái gì cũng phải ngắn
Đã có 10 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 20-02-2011, 23:30
Thành viên chủ chốt

4.Cách ép lông và gjúp chjm nhanh dạn
Em khj bẫy đc chjm rừng về em không cho ăn cám 4 trứng ngay mà cho ăn 3vì+1 ngày 5 sâu chay trường như vậy ăn khoảng một tháng bộ lông rừng xơ ra em bắt đầu chuyển dần lên cám công kích của choè than dẫn đến tình trạng sốc cám(tuy hót nhjều) và rụng lông đột ngột sau đó lại pha từ từ vs cám 4 trứng gjảm dần và ăn 4 trứng+cào cào và dế thật nhjều thời gjan này chjm yếu em bỏ từng con vào một cho em nó tăng thjện cảm với mình và sau 3 tháng là có một chú sâu chơi nhà rũ bỏ lông rừng rồi.vài kinh nghjệm gà mờ m0ng mọi người chỉ bảo thêm
Đã có 10 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 20-02-2011, 23:42
Thành viên chủ chốt

Ngoài Bắc ít người nuôi sâu Hưng Yên chắc mình em nuôi lên cũng k vui lắm.m0ng rằng mỏ sâu xanh ngoài mình sẽ đc khai thác
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 21-02-2011, 13:43
Thành viên chủ chốt

Lên nào.upupupupupup
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 21-02-2011, 15:43
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 389
Được cảm ơn 150 lần trong 107 bài viết
up lên cho mọi ng tham khảo và học tập nào.... sâu xanh này tối đi soi thì nhiều, nó ngủ ở tầm thấp lên có thể bắt = tay. e cũng chưa nuôi loại này, có khi phải tập chơi loại này, nhìn cũng hay hay....
thanks bác nhiều
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới 23032009 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 21-02-2011, 15:54
Thành viên chủ chốt

Chuẩn.đi soi tối cũng vui mà đi bẫy rừng thì càng vui hơn.loại này máu như mi vs choè.đánh thông lồng cũng tung toé lông đấy
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới HQforever vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 21-02-2011, 17:57
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 456
Được cảm ơn 240 lần trong 127 bài viết
keke thank bác nhé. cái này mới đấy.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hieuhp vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ