DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #21 (permalink)  
Cũ 28-09-2010, 17:12
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 88
Được cảm ơn 112 lần trong 31 bài viết
theo mình thì bạn cứ treo ngang người và siêng cho tắm. chỉ 1 mùa là chim thuần và hót hay thôi
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #22 (permalink)  
Cũ 28-09-2010, 18:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,738
Được cảm ơn 1,225 lần trong 522 bài viết
treo chỗ yên tĩnh 1 thời gian đã rồi dần dần thuần em nó, loại mộc vội là hỏng ngay, giống như đi xe vậy vội vài giây vượt đèn đỏ là chậm cả đời đấy.

0978 678 681 - 016.99999.236 - 0163.9999.236
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thikdichoi vì bài viết hữu ích này:
  #23 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 21:42
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 19 lần trong 7 bài viết
Theo mình đã là chim rừng thì con nào cũng nhát. Tuy nhiên có con nhát ít có con nhát nhiều. Vì vậy để thuần được chim rừng thì trước cần phài có niềm đam mê, tính kiên nhẫn và sau đó sẽ áp dụng các biện pháp thuần chim. Mình cũng đồng tính ý kiến của rất nhiều bạn đó là: bỏ đói trong thời guan nhất định, treo nơi đông người, thường xuyên tắm và đến với nó bằng khuôn mặt thân thiện. Chúc bạn thành công
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cubo vì bài viết hữu ích này:
  #24 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 22:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,777
Được cảm ơn 2,483 lần trong 693 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi lenguyensa Xem Bài gửi
Có cần tủ áo lồng 24/24 không vậy bạn????
cần gì phủ áo lồng đâu bác chấp nhận mất bộ lông đầu tiên vào lồng đi đến vụ thay lông là em nó đứng ngay,
  #25 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 23:50
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,258
Được cảm ơn 6,788 lần trong 1,259 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi staticsteam Xem Bài gửi
bạn có chú chim bông đẹp quá, .............
- Để chào mào mau dạn người trước hết là nên nuôi trong lồng thấp và để một cầu phụ nhỏ để tránh buổi đêm nó bám nan lồng ngủ
- Có thể đóng áo lồng và hé dần một chút theo tuần
- Để ngang mặt người và chỗ hay có người qua lại hoặc treo ngoài đường cho nó quen tiếng xe cộ ( chào mào đi dợt dãi cần phải quen tiếng xe cộ để không bị hoảng )
- Nếu bạn là tỷ phú thời gian thì mình có cách thuần chào mào cực nhanh , có lẽ chưa thấy cách nào nhanh hơn được nữa, cụ thể là ngày đầu tiên bạn để đói đến tối ra cho ăn và chỉ cho ăn vừa đủ để sáng hôm sau là hết , ngày hôm sau khi chim đã đói bạn lại cho ăn tiếp 1 lần nữa và chỉ cho vài hạt để chim ăn vừa đủ , khi hết và chờ một thời gian khoảng 1-2 tiếng thì lại tiếp tục cho ăn, làm sao chia ra trong ngày càng nhiều lần càng tốt, và chỉ khoảng 1 -2 tuần chim sẽ có phản xạ bắt mặt chủ và không nhảy nhiều nữa chỉ cần bạn cho ngón tay vào cóng là nó sẽ nhảy xuống ngó vào ngay, nhưng là đối với bạn còn người lạ thì nó vẫn cứ giẫy , nhưng ban đầu được như thế là tốt lắm rồi.
Đơn giản là chim trời luôn sợ người, đặc biệt là chim già rừng thì kể có nuôi bao lâu đi nữa thì không thể nào làm nó đứng im như chim nuôi non lên được, vậy đơn giản là làm nó hết sợ và để nó nghĩ bạn là người sẽ không làm hại nó và cho nó ăn, cách trên là nhanh nhất đấy, chúc bạn thành công
cách thuần chim bổi Hiệu quả,nhanh và tốt nhất thì staticsteam đã nói hết rồi...chắc ko còn gì mà góp ý nữa,nhưng vấn đề về lồng để ép cho chim mau thuần, mà lại giữ cho em nó vẫn có vẻ đẹp của chim cũng là điều cần phải nói đến.về kích cỡ lồng thì có người dùng kích cỡ tương đương cái lồng tắm CM.chim sẽ mau đứng lồng hơn,nếu là lồng cao thì nên dùng tấm Mica làm bìa sách ở các cửa hàng Fotocoppy,Loại này mềm, dễ uốn lượn để cho qua cửa chuồng chim, dễ chọc thủng để buộc dính vào thành lồng, và cũng êm khi chim húc vào.Tùy theo kích thước lồng bạn muốn bưng mà lựa chiều ghép buộc Mica. Mỗi tấm chỉ cần buộc vài mối cho dính vào thành lồng là xong. Bạn có thể chỉ lót Mica ở 2-3 mặt, còn lại thì lấy bìa che bớt lại cũng được.buộc làm sao để chim ko có điểm nào để bám,bưng kín nóc lồng.Chỉ đề hở chỗ cửa lồng và chỗ cho cóng thức ăn, nước uống. Vừa tiện việc chăm sóc, vừa là nơi thông khí.
góp thêm vài ý,anh em xem có còn cách nào hay thì viết tiếp nhé!
chúc bạn mau thuần được chim CM bông đẹp
thân

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới lamvlam vì bài viết hữu ích này:
  #26 (permalink)  
Cũ 06-10-2010, 01:12
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 20 lần trong 15 bài viết
cách của pro lamvlam thấy giông giống với cách thuần chim mộc của cụ diabay bên SVC nhỉ, cụ ấy post cách này khi bên ấy có một cụ chơi thuần bằng cách cột chân chim thì phải! không biết pro này có quen biết với cụ diabay kg nữa! :d
  #27 (permalink)  
Cũ 06-10-2010, 01:16
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,258
Được cảm ơn 6,788 lần trong 1,259 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ác nhân cốc chủ Xem Bài gửi
cách của pro lamvlam thấy giông giống với cách thuần chim mộc của cụ diabay bên SVC nhỉ, cụ ấy post cách này khi bên ấy có một cụ chơi thuần bằng cách cột chân chim thì phải! không biết pro này có quen biết với cụ diabay kg nữa! :d
rất đúng ! mình cũng đã đọc và làm theo cách này rồi...rất hiệu quả với 2 chú chim của mình....
  #28 (permalink)  
Cũ 06-10-2010, 11:52
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 20 lần trong 15 bài viết
vậy hôm nào mình học cách thuần chim bằng cách cột chân xong mang lên đây làm luôn một phát cho nó có sự tổng hợp kinh nghiệm lun nhá pro, hehehe, khi đó bà con áp dụng thành công thì mấy cha bán chim hết dám làm giá mấy chú chim thuộc luôn!
  #29 (permalink)  
Cũ 06-10-2010, 12:51
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 39 lần trong 15 bài viết
Theo tôi đã xác định nuôi chim bổi thì cứ phải từ từ đừng nóng vội. cứ để kệ nó, nó sẽ tự dạn dần.
Có ép được cho dạn thì rồi nó chơi cũng chẳng ra gì. Còn nếu sốt ruột quá thì mua hẳn chim thuần về chơi luôn
Bổi = Nhát, không thể khác được./.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Người ĐL vì bài viết hữu ích này:
  #30 (permalink)  
Cũ 07-10-2010, 09:49
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 48
Được cảm ơn 446 lần trong 277 bài viết
chim già rừng khó có thể ko nhẩy sợ người dc . trước mình có 1 e già nuôi 1 năm vẫn nhảy dc cái tiếng cực hay nhưng giờ ko nhảy nữa ( chuột đã thịt )

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài