DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 21-09-2011, 19:02
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 137
Được cảm ơn 161 lần trong 76 bài viết
Chim thay lông và tác dụng của áo lồng.

Chim thay lông và tác dụng của áo lồng.

lang thang trên mạng tìm được bos lên để các bác tham khảo
Hàng năm chim HM đều thay lông 2 lần ,lần đầu :chim ngoài tự nhiên bất đầu thay lông từ cuối thang 9 âm lịch đến cuối thang 10 âm lich(vào thời gian này bạn sẽ thấy các cửa hàng chim rất ít chim HM vì người bẫy không đi bẫy-lý do là chim xuống lửa,khó bẫy và có bẫy được chim rất xấu không có giá)Chim có thân nhiệt cao tời 42 độ c,mùa đông sự chênh lệch nhiệt độ cơ thể và môi trường rất lớn(trung bình 35 độ,chỉ số này ở người chỉ là 30)trong khi ta có áo,chăn ,nhà và các phương tiện chống rét hữu hiệu(mà còn rét thế) chim HM chỉ có độc mỗi bộ lông mỏng manh,nên tạo hóa đã ngầm mắc cho nó một cái máy điều hoa dưới lớp lông kia,chỉ có điều là mùa đông thì lắp vào và mùa hè thì lại lịch kịch tháo ra(tạo hóa chưa có máy hai chiều mà).Lông chim có hai lớp,lớp ngoài là lông vũ ,cứng,ôm khít vào nhau để bay và bảo vệ cơ thể trước những va chạm bên ngoài,bên trong là một lớp lông tơ,bông xốp(đây chính là cái máy điều hòa đấy)Mùa đông đến chim cần thay lớp lông ngoài cho kín và quan trọng là mọc thật nhièu và thật dầy lớp lông tơ bên trong(coi như ta mua chiếc áo phao ấy mà)cho nên vào mùa đông ta thấy chim to hơn và nhẵn nhụi hơn là thế và đó chính là lý do của hiên tượng thay lông mùa đông,khi trời rét chim thường xù lông để cho không khí lọt vào giữa lớp lông tơ và lông vũ như một lớp cách nhiệt giữ ấm cho cơ thể,Chim nuôi trong lồng thường thay lông chậm hơn(từ đầu tháng 10 đến hết thang11,có con còn chậm hơn nũa)Vì lý do nào đó mà chim ban không thay lông hoặc thay sơm thì cũng không nên lo lắng không nên ép gì cả mà chỉ cần chăm sóc cho chim ăn uống tốt,đến lúc cần thay nó sẽ tự thay thôi.Lần thứ hai là vào cuối tháng 2 âm lịch(lúc này là nó tháo cái máy điều hòa ra đấy)lần này chủ yếu ta thấy trong lồng rụng rất nhiều lông tơ do đã hết nhiệm vụ chống rét chúng cần được loại bỏ,lông vũ bên ngoài thì giữ nguyên cơ thể vừa gọn lại thoáng mát.
Còn chiếc áo lồng thì tác dụng chính của nó không phải là để chống rét hay chống gió chống muỗi đâu bạn ạ(con chim không cần ta giúp những cái đó đâu-chim ngoài trời thì ai giúp?)Người TQ nghĩ ra cái áo lồng là để "Điều giáo điểu)nghĩa là để dạy để hãm chim bạn ạ,khi cón mộc người ta quây áo lồng để chim khỏi sợ,khi thuộc rồi người ta cũng che áo lổng kín để làm cho chim luôn cảm thấy bị bức bách,ngột ngạt(vì vậy áo lông luôn được làm bằng vải dầy,tối màu )nên khi được phanh áo lồng ra chim sẽ trở nên phấn chấn,và biểu hiện tột đỉnh của nó chính là những tiếng hót không ngừng như để tranh thủ xả hơi vậy và nếu có kẻ nào đó cùng loài to gan đến quấy rối thì chiến tranh ắt xảy ra cũng là thế,vậy là bạn hiểu rồi chứ,chúc vui vẻ.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 16 thành viên gửi lời cảm ơn tới trangyeu2011 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 21-09-2011, 19:20
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 66 lần trong 41 bài viết
vote cho bác.....
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới poloman vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 21-09-2011, 20:08
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
biết viết cũng hay đấy
hiểu về cái áo lồng
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thangotls vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 21-09-2011, 21:01
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,120
Được cảm ơn 1,526 lần trong 642 bài viết
che áo llồng nhiều quá sẽ làm yếu chim
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ducphong_bn vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 21-09-2011, 23:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,360
Được cảm ơn 490 lần trong 256 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi trangyeu2011 Xem Bài gửi
lang thang trên mạng tìm được bos lên để các bác tham khảo
Hàng năm chim HM đều thay lông 2 lần ,lần đầu :chim ngoài tự nhiên bất đầu thay lông từ cuối thang 9 âm lịch đến cuối thang 10 âm lich(vào thời gian này bạn sẽ thấy các cửa hàng chim rất ít chim HM vì người bẫy không đi bẫy-lý do là chim xuống lửa,khó bẫy và có bẫy được chim rất xấu không có giá)Chim có thân nhiệt cao tời 42 độ c,mùa đông sự chênh lệch nhiệt độ cơ thể và môi trường rất lớn(trung bình 35 độ,chỉ số này ở người chỉ là 30)trong khi ta có áo,chăn ,nhà và các phương tiện chống rét hữu hiệu(mà còn rét thế) chim HM chỉ có độc mỗi bộ lông mỏng manh,nên tạo hóa đã ngầm mắc cho nó một cái máy điều hoa dưới lớp lông kia,chỉ có điều là mùa đông thì lắp vào và mùa hè thì lại lịch kịch tháo ra(tạo hóa chưa có máy hai chiều mà).Lông chim có hai lớp,lớp ngoài là lông vũ ,cứng,ôm khít vào nhau để bay và bảo vệ cơ thể trước những va chạm bên ngoài,bên trong là một lớp lông tơ,bông xốp(đây chính là cái máy điều hòa đấy)Mùa đông đến chim cần thay lớp lông ngoài cho kín và quan trọng là mọc thật nhièu và thật dầy lớp lông tơ bên trong(coi như ta mua chiếc áo phao ấy mà)cho nên vào mùa đông ta thấy chim to hơn và nhẵn nhụi hơn là thế và đó chính là lý do của hiên tượng thay lông mùa đông,khi trời rét chim thường xù lông để cho không khí lọt vào giữa lớp lông tơ và lông vũ như một lớp cách nhiệt giữ ấm cho cơ thể,Chim nuôi trong lồng thường thay lông chậm hơn(từ đầu tháng 10 đến hết thang11,có con còn chậm hơn nũa)Vì lý do nào đó mà chim ban không thay lông hoặc thay sơm thì cũng không nên lo lắng không nên ép gì cả mà chỉ cần chăm sóc cho chim ăn uống tốt,đến lúc cần thay nó sẽ tự thay thôi.Lần thứ hai là vào cuối tháng 2 âm lịch(lúc này là nó tháo cái máy điều hòa ra đấy)lần này chủ yếu ta thấy trong lồng rụng rất nhiều lông tơ do đã hết nhiệm vụ chống rét chúng cần được loại bỏ,lông vũ bên ngoài thì giữ nguyên cơ thể vừa gọn lại thoáng mát.
Còn chiếc áo lồng thì tác dụng chính của nó không phải là để chống rét hay chống gió chống muỗi đâu bạn ạ(con chim không cần ta giúp những cái đó đâu-chim ngoài trời thì ai giúp?)Người TQ nghĩ ra cái áo lồng là để "Điều giáo điểu)nghĩa là để dạy để hãm chim bạn ạ,khi cón mộc người ta quây áo lồng để chim khỏi sợ,khi thuộc rồi người ta cũng che áo lổng kín để làm cho chim luôn cảm thấy bị bức bách,ngột ngạt(vì vậy áo lông luôn được làm bằng vải dầy,tối màu )nên khi được phanh áo lồng ra chim sẽ trở nên phấn chấn,và biểu hiện tột đỉnh của nó chính là những tiếng hót không ngừng như để tranh thủ xả hơi vậy và nếu có kẻ nào đó cùng loài to gan đến quấy rối thì chiến tranh ắt xảy ra cũng là thế,vậy là bạn hiểu rồi chứ,chúc vui vẻ.
Riêng về vụ áo lồng, vẫn cần phải tìm hiểu thêm. Thanks chủ topic
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chitlieu vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 22-09-2011, 09:43
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 17
Được cảm ơn 87 lần trong 47 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới neverstop123
mình thấy nhiều bác trùm áo lồng cho nó đi ngủ nhưng làm như thế phân nó bốc lên ko có chỗ thoát có khi chim bị sốc mà chết cũng nên
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới neverstop123 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 22-09-2011, 16:20
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 724
Được cảm ơn 643 lần trong 153 bài viết
[quote=neverstop123;858824]mình thấy nhiều bác trùm áo lồng cho nó đi ngủ nhưng làm như thế phân nó bốc lên ko có chỗ thoát có khi chim bị sốc mà chết cũng nên[/quote

Mình phải vệ sinh thay giấy sạch sẽ trước khi chùm áo Lồng cho Chim đi ngủ chứ Bạn...Dù công việc của Tôi rất bận..nhưng hôm nào Tôi cũng dành cho những chú Chim của mình 3h đồng hồ mỗi ngày..sáng 1 tiếng..trưa 1 tiếng và buổi chiều tối 1 tiếng vệ sinh thay giấy sạch sẽ, rùi mới cho những chú Chim yêu của mình đi ngủ.. hihi
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Long văn chương vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 22-09-2011, 19:22
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà nội
Cảm ơn: 671
Được cảm ơn 1,017 lần trong 341 bài viết
[quote=Long văn chương;859480]
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi neverstop123 Xem Bài gửi
mình thấy nhiều bác trùm áo lồng cho nó đi ngủ nhưng làm như thế phân nó bốc lên ko có chỗ thoát có khi chim bị sốc mà chết cũng nên[/quote

Mình phải vệ sinh thay giấy sạch sẽ trước khi chùm áo Lồng cho Chim đi ngủ chứ Bạn...Dù công việc của Tôi rất bận..nhưng hôm nào Tôi cũng dành cho những chú Chim của mình 3h đồng hồ mỗi ngày..sáng 1 tiếng..trưa 1 tiếng và buổi chiều tối 1 tiếng vệ sinh thay giấy sạch sẽ, rùi mới cho những chú Chim yêu của mình đi ngủ.. hihi
Bạn nói chính xác, trước khi chùm áo lồng cho chim đi ngủ thì phải dọn cho nó sạch đi. Mình cũng làm như bạn.
Đọc thấy thời gian của bạn dành cho chim được nhiều như thế thì chắc là chú chim thuần người lắm đúng không. Chúc bạn có những chú chim thuần hót hay.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới kendypham vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 22-09-2011, 22:24
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 18
Được cảm ơn 21 lần trong 19 bài viết
Thanks vì bài viết hữu ích:D
  #10 (permalink)  
Cũ 23-09-2011, 06:52
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hồ Tây thơ mộng lộng gió
Cảm ơn: 200
Được cảm ơn 570 lần trong 245 bài viết
kekeke ngoài những việc trên mình hay rải 1 lớp cát khô mỏng dưới đáy lồng
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Minh Cháy vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài