DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 14-04-2010, 09:45
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Unhappy Cho em hỏi kinh nghiệm nuôi chích chòe than con với

Cho em hỏi kinh nghiệm nuôi chích chòe than con với

Chuẩn bị tới mùa than con rùi em đang chuẩn bị mua tổ than ve nuôi nhưng mấy năm nuôi chết hoài.Nhờ a e chỉ dùng
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới trinhbaby2 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 22-04-2010, 10:21
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 431
Được cảm ơn 1,601 lần trong 610 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới CUGAYQUANGNGAI
bạn quê ở đau vay ?
chich chòe than nuôi dẽ thôi ban băt chim non vè cho vao vạt dung sao cho chim thoải mai la dươc nhung phải lot tấm vải mèm , khong dươc bát chim ra khoi họp dung de y trong do cho chim an moi ngay tu 3 den 5 lan ma cho an cám trung tron voi nuóc sach cho cam sen sẹt la duọc ngoai ra con phaiw cho chim an nhieu mòi tuoi nhu ech nhai cao cào thit .... ban càn nho thêm lau lau phai cho chim tam nang vao sang som khoang 30 p
nho do chuc ban thanh cong co gi lien lac voi mình ĐT 01285568648 A DUY
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới CUGAYQUANGNGAI vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 22-04-2010, 11:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 518 lần trong 172 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi CUGAYQUANGNGAI Xem Bài gửi
bạn quê ở đau vay ?
chich chòe than nuôi dẽ thôi ban băt chim non vè cho vao vạt dung sao cho chim thoải mai la dươc nhung phải lot tấm vải mèm , khong dươc bát chim ra khoi họp dung de y trong do cho chim an moi ngay tu 3 den 5 lan ma cho an cám trung tron voi nuóc sach cho cam sen sẹt la duọc ngoai ra con phaiw cho chim an nhieu mòi tuoi nhu ech nhai cao cào thit .... ban càn nho thêm lau lau phai cho chim tam nang vao sang som khoang 30 p
nho do chuc ban thanh cong co gi lien lac voi mình ĐT 01285568648 A DUY
đã nhiệt tình giúp đỡ thì bạn chịu khó viết chữ tiếng việt có dấu tí để người khác dễ đọc .nhiều khi đọc mãi không luận được chữ gì lại thành ức ché khó chịu đó bạn
còn về chòe non minh xin góp ý như sau ,không phải chỉ cho ăn từ 3-5 lần một ngày đâu bạn ơi,mà là rất nhiều lần đó.thời diểm này chúng cần nhiều dưỡng chất để phát triển vì vậy chúng ăn liên tục và cũng thải ra liên tục.ban ngày cứ cách khoảng 1 giờ là lại phải cho ăn,thức ăn bạn có thể trộn cám với nước sền sệt cho luôn cả sâu quy vào cám rồi dùng que bói cho chim non ăn.khi nào lông lá của chúng tương đối đầy đủ bắt đầu chuyền thì có thể cầm sâu bằng tay dử cho chúng tập mổ.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới dontquit vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 29-04-2010, 22:31
Avatar của ngoctk@eurowindow.biz
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 27 lần trong 19 bài viết
Chích chòe là loài dễ nuôi, nhanh theo người nhất nếu bạn ở quê thì nên cho thức ăn tươi là cào cào, châu chấu, dế (vặt bỏ cánh và chân, đầu). nếu ở thành phố thì mua cám con cò (Chú ý đúng loại chứ đừng dùng chung loại của gà hay heo là không ổn)
Nếu cho ăn cám khi nhỏ thì cho ít nước vào cám rồi vê lại thành cục cho vào miệng nó cho nó ăn, khi cho vào miệng nó một cục nhỏ thì cho thêm ít nước cho nó trôi (Chim non dễ bị mắc nghẹn chết)
Muốn cho nó theo người thì chờ nó đủ lông cánh sau đó cứ để đói rồi bỏ nó cách mình một đoạn ngắn rồi nhử cho nó lại, dần dần xa dần là được sau đó ban đi đâu chỉ cần huýt sáo là nó bay lại ngay kể cả xa.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ngoctk@eurowindow.biz vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 06-05-2010, 20:49
Avatar của quangvinh_thattinh2020
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 73
Được cảm ơn 316 lần trong 160 bài viết
chích chòe nôi dễ mà đơn giản là bạn không được cầm tay cứ để trong truồng nếu là chim non phải làm tổ cho nó con đã đủ lông đủ cánh bạn có thể thả ra chơi xong lại bắt vào thúc ăn thì nhủ bạn trên đã nói đó là cám trứng trộn nước sệt sệt cho chiến + sâu và cào cào dừng cho em thịt toi đấy
  #6 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 08:19
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Hương Khê-Hà Tĩnh_VN
Cảm ơn: 4
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thangbach06 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới thangbach06
cho hỏi cách thuần chòe than bố mẹ, mình vừa mới bắt được 1 cặp chim bố mẹ, nhưng nó chưa chịu ăn, không biết liệu nó có ăn không?
Cả nhà đã có ai thuần đuợc chòe than trưởng thành chưa? Nhờ chỉ giùm với?
  #7 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 08:24
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,350
Được cảm ơn 2,163 lần trong 550 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thangbach06 Xem Bài gửi
cho hỏi cách thuần chòe than bố mẹ, mình vừa mới bắt được 1 cặp chim bố mẹ, nhưng nó chưa chịu ăn, không biết liệu nó có ăn không?
Cả nhà đã có ai thuần đuợc chòe than trưởng thành chưa? Nhờ chỉ giùm với?
Bạn lấy ít cám cò nhé. nghiền nhỏ sau đó lấy sâu hoặc cào cào cắt nhỏ và trộn tý nc vào sau đó bạn trộn sâu hoặc cào cào vào cám sao cho cám dính vào sâu và cào cào nhé. cứ làm vậy độ 1 tuần. nhớ để chỗ tĩnh trùm áo lồng kín. sau 1 tuần khi thấy chúng có ăn cám thì giảm lượng sâu tăng cám lên. sau 2 tuần -1 tháng là chim đã biết ăn cám. không sợ chết.
  #8 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 08:42
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Hương Khê-Hà Tĩnh_VN
Cảm ơn: 4
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thangbach06 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới thangbach06
cảm ơn KtsBim nhiều nhé, không biết nó nhịn đến mấy ngày thì mới chịu ăn, sợ lâu quá nó "đi" luôn?
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
chào anh ktsBim, cho mình hỏi nên nhốt tách 2 con ra hay để chung lông vậy? (Hiện nay mình đang để chung lồng)
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thangbach06 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 09:35
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,350
Được cảm ơn 2,163 lần trong 550 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thangbach06 Xem Bài gửi
cảm ơn KtsBim nhiều nhé, không biết nó nhịn đến mấy ngày thì mới chịu ăn, sợ lâu quá nó "đi" luôn?
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
chào anh ktsBim, cho mình hỏi nên nhốt tách 2 con ra hay để chung lông vậy? (Hiện nay mình đang để chung lồng)
Bạn nhốt chung cũng đc vì nó là 1 đôi đỡ chết hơn. Mùa này là mùa sinh sản chim nuôi con lên ít ai đi mua chim bổi ngoài hàng về nuôi dễ chết vì nó nhớ con nó không ăn. Nhưng bạn bắt đc cả cặp thì ko lo mấy.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới KtsBim vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 19-05-2010, 16:17
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Vũng Tàu
Cảm ơn: 110
Được cảm ơn 91 lần trong 65 bài viết
Mình có 02 con chim chòe than non đang tập mổ, sáng vợ đi chợ thì mình nhờ vợ xẻo ít thịt bò thịt heo thành miếng nhỏ rồi cho nó ăn, bình thường cho ăn cám trứng bán sẵn 10k 1 bịch ăn cả tháng, cám trộn với nước cho nhão ra rồi mớm cho nó....
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài