DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 10:44
knighttale
Guest

cu gáy bị đi ỉa

cu gáy bị đi ỉa

em vừa mới bắt con gáy thuộc được 10 ngày rồi
hôm nay mang lồng ra xem thì thấy nó xù hết lông , đi ỉa phân nhanh nhầy nhầy với cả trắng nữa
ai biết cách nào chữa hiệu quả không dạy em với
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 11:04
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 60 lần trong 41 bài viết
ngoài vệ sinh chuòng và an uống bạn mua Becbrin ngoai cua hiẹu thuóc cho nguòi bạn phành mỏ nhẹ nhàng thoi nhé bạn nhét cho chú ta mọt viên vào mồm làm như vậy ngày 3 viên sáng,chưa,chièu một hai ngày là khỏi ngay ,phải sủ lý càng nhanh càng tốt néu dể nâu chim khó chữa và chết nhanh
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới lx.cu vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 12:02
knighttale
Guest

bác ơi ngày 3 viên đút cho nó ăn vậy nó có bị quá liều chết không
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 13:01
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 205
Được cảm ơn 356 lần trong 202 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi knighttale Xem Bài gửi
em vừa mới bắt con gáy thuộc được 10 ngày rồi
hôm nay mang lồng ra xem thì thấy nó xù hết lông , đi ỉa phân nhanh nhầy nhầy với cả trắng nữa
ai biết cách nào chữa hiệu quả không dạy em với
Bạn đến cử hàng thuốc thú y mua gói thuốc điện giải gluco dùng cho gia cầm về pha với nước theo tỉ lệ như hướng dẫn ở vỏ bao bì cho em nó uống + vệ sinh lồng cóng nước ,cóng ăn sạch sẽ + hạ thổ cho em nó sẽ rất nhanh khỏi Chúc em cu của Bạn nhanh khỏi gáy và gù suốt ngày
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hai2009 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 14:05
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 83
Được cảm ơn 135 lần trong 83 bài viết
bạn thử lấy lá mướp đắng non vò nát đút cho em nó ăn ngày 3 lần mỗi lần 1 đến 2 lá sau 3 ngày là em nó ok liền hà.nếu thấy chim không mổ thức ăn bạn nên bắt en nó ra đút cho em nó ăn thóc, đậu xanh ngày ba bốn lần. Chim đi ỉa chắc không chịu ăn .chúc bạn thành công
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới chim_cu vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 14:55
knighttale
Guest

con này thóc nó không chịu ăn, toàn mổ vung hết ra đáy lồng, em bỏ kê vào thì ăn lấy ăn để
trưa nay em pmm hỏi chủ cũ thì bác ấy bảo có thể do nước bấn cứ vệ sinh cóng nước rồi nó sẽ khỏi, hy vọng là không phải dùng thuốc
mà em ở hà nội khó kiếm lá mướp đắng lắm ạ
  #7 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 15:35
Avatar của quangvinh_thattinh2020
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 75
Được cảm ơn 313 lần trong 158 bài viết
Bác nên ra của hang thú ý mua gói thuốc đi ỉa cho gia cầm ý về bỏ vào nước cho uống là ok em nuôi cu luc nào đi ỉa em lam phát thế hihihi khỏi ngay chứ đừng có becberin ji cả thuốc linh tinh ko đúng liều lượng chim giễ đi lắm
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới quangvinh_thattinh2020 vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 15:47
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 83
Được cảm ơn 135 lần trong 83 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi knighttale Xem Bài gửi
con này thóc nó không chịu ăn, toàn mổ vung hết ra đáy lồng, em bỏ kê vào thì ăn lấy ăn để
trưa nay em pmm hỏi chủ cũ thì bác ấy bảo có thể do nước bấn cứ vệ sinh cóng nước rồi nó sẽ khỏi, hy vọng là không phải dùng thuốc
mà em ở hà nội khó kiếm lá mướp đắng lắm ạ
chim còn chịu ăn là ok rùi.bạn xem lông quy củ nó có bị bẩn không.nếu nó bị bẩn là em nó bị đau mắt nữa đấy.Hai bệnh này thường đi kèm với nhau bạn nên đè phòng nghe.vệ sinh lồng sạch sẽ.thay nước thường xuyên.cho ăn vừng đỗ xanh,kê cho chim nó mát
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chim_cu vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 16:47
knighttale
Guest

con này bên mép mỏ của nó bị mưng mủ màu vàng vàng hay sao ấy, mình thấy chỗ đấy nó ướt, còn phân nó chiều nay thấy có vàng được chút rồi tuy vẫn nát chứ không xanh như lúc sáng
  #10 (permalink)  
Cũ 22-12-2010, 17:24
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 4 lần trong 2 bài viết
Mình sưu tầm được bài này, bạn tham khảo xem:

Chim gáy nuôi thường mắc một số bệnh phổ biến như đau mắt, ỉa chảy... không chữa trị kịp thời chim sẽ chết.

Cu gáy khi đã bị bệnh như vậy phát ra ngoài là do 1 quá trình nuôi chim khá lâu ko được chăm sóc tốt( nước uống thiếu và bẩn ko vệ sinh,thức ăn lúc đủ lúc hết kéo dài ,lồng ít khi dc vệ sinh) vì vậy lúc đó sức khỏe của chim xuống cấp yếu nên chim sẽ mắc bệnh thôi >>> ĐI ỈA>ĐAU MẮT> RỤI ƯỚT LÔNG BẢ CÁNH>>MẮT CÀNG ĐAU>>LÊN HẠT ĐẬU quanh mép

Khi phát hiện chim bị như vậy hãy bình tĩnh xử trí từng bước,tỷ lệ thành công còn tùy thuộc vào thể trạng bệnh nặng hay nhẹ ,nếu phát hiện sớm để chữa thì chim khỏi bệnh khá cao.

Cách chữa:

Đầu tiên cần nâng thể trạng của chim lên vì lúc này thể trạng chim khá yếu bằng cách cho cu ăn cám con cò ở cóng riêng. Ngoài ra vẫn có cóng thóc+kê+đỗ xanh .

Nếu thấy chim ướt hai đầu cánh là chim bị đau mắt: vắt múi chanh lấy nước bơm vào mắt ngày 2 - 3 lần là khỏi.

Lấy thuốc chữa đau mắt cho người (chỉ cần dùng Cloramphenicol 9%o) nhỏ và thoa đều lên 2 bả cánh của chim và nhỏ trực tiết vào mắt cho chim vài giọt. Liều lượng dùng thì ngày làm 2 lần, thời gian thì khi nào thấy chim ko còn đau mắt nữa thì thôi. Bắt chim ra ngoài lấy bông y tế thấm nước sạch lau 2 bên bả cánh bị ướt của chim khi sạch rồi thì thấm khô đi. Nếu lông quanh mắt của chim cũng bị ướt bệt lại thì cũng làm vệ sinh như vậy.

Có cách trị dau mắt rất hay, hiệu quả đây: dùng lá khổ qua, đập dập bôi lên mắt và cho ăn luôn, đảm bảo hiệu quả.

Còn hạt đậu của chim thì lấy dao Lam (hơ lửa cồn vệ sinh trước khi phẫu thuật nha ),cứ thấy hạt đậu chỗ nào thì rạch mũi dao vào chỗ đó, nặn cho ra hết phần trắng như bã đậu đến khi nào ra toàn máu đen thì thôi. Lấy thuốc RIFAMPICIN còn gọi là thuốc nhộng chữa LAO màu đỏ rắc vào vết rạch vừa nặn .Cái này thì chỉ cần làm 1 lần là xong ko phải làm lần thứ 2 đâu.

Để chữa bệnh đi ỉa hãy pha Berberin hoặc là BISEPTOL 480mg (lấy1/2 viên-cách này hiệu quả hơn) hòa vào cóng nước cho chim uống thì sẽ cầm đi ngoài.

Thực tế khi cu gáy bị bệnh này thì cách chữa như vậy tỷ lệ thành công khá cao,bạn nào có chim bị như vậy thử áp dụng xem ,có khi lại thành công đối với chim của mình đó

Chim gáy bị đau mắt thường đi kèm với bệnh đi ỉa, để lâu không chữa trị sẽ chết.

Thông thường chim gáy khi đau mắt thường lấy cánh dụi (vì thế thường ướt ở vai cánh), trước đây thường hay lấy ớt xát vào cánh để con chim bị cay sẽ không lấy cánh dụi mắt nữa (ớt không tác dụng chữa mắt cho chim gáy), sau này sẽ còn làm hỏng giọng chim.

Không nên cho gáy uống các loại thuốc ( vì đây là các loại thuốc cho người, liều lượng theo trọng lượng cơ thể) , ở Việt nam cũng chưa có bác sỹ chuyên chữa cho chim cảnh.

Muốn chữa thì phải tìm hiểu nguyên nhân bị bệnh: Nuôi chim ít vệ sinh lồng, để lồng ở nơi thiếu mát, thiếu độ ẩm (nuôi trên độ cao quá), thiếu ánh sáng.

Bạn có thể chữa rất đơn giản: Bỏ đáy lồng chim và hạ thổ (đặt lồng vào góc vườn mát hoặc lên chậu cây , nếu không có vườn hoặc chậu cây thì có thể tạo một khay đựng đất to. Lưu ý: đất cần đánh tơi). Thức ăn : 1 giỏ thóc và 1 giỏ kê, thỉnh thoảng đào giun đỏ và cho ăn. Nuôi nhự vậy sau khoảng 15-20 ngày là tự khỏi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới thienlong032 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài