DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 11:14
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 46 lần trong 29 bài viết
Talking cu gáy nên nuôi lồng chậc hay lồng rộng thì tốt

cu gáy nên nuôi lồng chậc hay lồng rộng thì tốt

Em nghe nói nuôi cu gáy thì nuôi lồng càng nhỏ ( chỉ vừa đủ con chim xoay người thoải mái thôi ) càng tốt như thế chi mk o tung lồng và mau dạn người , em ko biết như thế có đúng ko , em thấy nuôi như thế tội tội sao ấy . Em ko biết mong các cao nhân trả lời giúp cho , em thích cu gáy chỉ mới bắt đầu tìm hiểu kinh nghiệm nuôi . Hiện ở nhà đang nuôi 1 chú cu gáy

Em nghe nói nuôi cu gáy thì phải cho ăn đất + sỏi cho dễ tiêu hóa . Em thì cho ăn cát xây dựng ( loại để xây nhà , bỏ vào 1 cái hủ riêng nó thích ăn gì thì nó ăn ) như thế có thay thế cho việc ăn sỏi đc ko ? Thanks :D
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới lostninja vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 12:03
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,764
Được cảm ơn 8,706 lần trong 1,938 bài viết
cài này thì tùy vào sở thíck của từng người bác ạ. bác cho ăn cát vàng cũng đc. trong đó cũng có kả sỏi nữa.
  #3 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 13:05
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 63
Được cảm ơn 26 lần trong 18 bài viết
lồng cu

theo mình thì mộc thì nên nuôi lồng bé.đến khi thuần rồi thì mình sẽ nuôi lồng lớn để chim được thoải mái hơn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hahoctk vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 13:06
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 63
Được cảm ơn 26 lần trong 18 bài viết
theo mình thì mộc thì nên nuôi lồng bé thì chim sẽ mau thuần hơn.đến lúc thuần rồi thì sẽ cho lồng to để chim được thoải mái
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hahoctk vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 13:10
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 18 lần trong 12 bài viết
theo tớ đúng bạn à.Khi con cu cho vô đó nó sẽ ko chòi lồng được => chim ko bị xô.Đồng thời cho lồng nhỏ chim sẽ rất tức và gáy , gụ mạnh........
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới kdmaadce1 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 13:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 154
Được cảm ơn 659 lần trong 177 bài viết
chim cu gáy thì nhốt vào lồng nào cũng đc, bản thân con cu gáy không chuyền cầu nên lồng to hay nhỏ tác dụng như nhau. Nếu chim thuần nhiều ng nuôi lồng to để cả đuôi, còn cao thủ chơi gáy thì thường là quân số trong nhà không dưới 5 con--lúc đó lồng to cồng kềnh sẽ k tiện để ở nhà mặt khác đem đi giao lưu hay dượt dãi sẽ khó nên sẽ nuôi lồng nhỏ lại. Nói tóm lại bạn mới tập chơi thì nhốt lồng nào cũng đc.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới phuckhang_hp vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 15-07-2011, 08:57
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,597
Được cảm ơn 4,310 lần trong 820 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi lostninja Xem Bài gửi
Em nghe nói nuôi cu gáy thì nuôi lồng càng nhỏ ( chỉ vừa đủ con chim xoay người thoải mái thôi ) càng tốt như thế chi mk o tung lồng và mau dạn người , em ko biết như thế có đúng ko , em thấy nuôi như thế tội tội sao ấy . Em ko biết mong các cao nhân trả lời giúp cho , em thích cu gáy chỉ mới bắt đầu tìm hiểu kinh nghiệm nuôi . Hiện ở nhà đang nuôi 1 chú cu gáy

Em nghe nói nuôi cu gáy thì phải cho ăn đất + sỏi cho dễ tiêu hóa . Em thì cho ăn cát xây dựng ( loại để xây nhà , bỏ vào 1 cái hủ riêng nó thích ăn gì thì nó ăn ) như thế có thay thế cho việc ăn sỏi đc ko ? Thanks :D
Lồng chim Gáy thường có kích thước là 28-30, 40,50,60 cm. Với gáy mộc để nhanh nổi thì nên nhốt lồng bé. Không phải tự nhiên các cụ ngày xưa làm ra cái lồng quả đào bé đường khính chưa đến 30 đâu! Con Gáy trong lồng bé thường cảm thấy bức bí nhanh gáy hơn, đỡ nhảy lồng hơn. Còn nếu bạn thả vào avi rộng chim bay được trong đó thì tôi không nói.
Việc cho Gáy ăn đất là để thêm chất khoáng cho chim, nên cho ăn mùn giun. Cho ăn sỏi nhỏ để dễ tiêu hóa bạn ạ!

Chúc bạn nuôi chim khẻo và mau gáy
  #8 (permalink)  
Cũ 15-07-2011, 09:06
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Trong Vũ Trụ Bao La
Cảm ơn: 1,076
Được cảm ơn 380 lần trong 162 bài viết
Chia sẻ thêm : bạn nên thuần chim cho dạn rồi hãy " cắt đuôi lên lồng '' để tránh t/h không muốn (nhất là đối với chim bổi già ) Vì mình mới xuống nhà anh bạn ở khu TT Vạn Mỹ - NQ -HP , cạnh nhà có chú mới chơi gáy có 5 con toàn chim đẹp già chim nhưng tội cái về đưa lên lồng quả đào và cửa ngang ( hay mặt cắt ) loại nhỏ <30cm nên bị ngưỡng thiên hết , con nhẹ ngoái đầu con nặng đi 2 bước ật ra sàn lồng ...đáng tiếc !
  #9 (permalink)  
Cũ 15-07-2011, 09:20
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 46 lần trong 29 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dungvoihp Xem Bài gửi
Chia sẻ thêm : bạn nên thuần chim cho dạn rồi hãy " cắt đuôi lên lồng '' để tránh t/h không muốn (nhất là đối với chim bổi già ) Vì mình mới xuống nhà anh bạn ở khu TT Vạn Mỹ - NQ -HP , cạnh nhà có chú mới chơi gáy có 5 con toàn chim đẹp già chim nhưng tội cái về đưa lên lồng quả đào và cửa ngang ( hay mặt cắt ) loại nhỏ <30cm nên bị ngưỡng thiên hết , con nhẹ ngoái đầu con nặng đi 2 bước ật ra sàn lồng ...đáng tiếc !

ý anh là nuôi lồng bé quá và cắt đuôi sớm thì chim hay bị ngước phải ko anh ? thế em nuôi loại lồng tre tròn đường kính 30 cm thì có sao ko ? Em thì thích cắt đuôi sớm khi có cơ hội vì nếu để đuôi dài , sau này bắt chim ra cắt thì chim sẽ bị bể , hư chim , chim nhát thấy mình là sợ và ko gáy , nên em cắt lông đuôi ngay từ đầu luôn
  #10 (permalink)  
Cũ 15-07-2011, 14:07
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Ha Noi
Cảm ơn: 6,957
Được cảm ơn 4,697 lần trong 1,307 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dungvoihp Xem Bài gửi
-Giống con của em thế,thửa đc chiếc lồng quả đào và cửa rồng của Bình kim mã hí hửng cho chú gáy sang,được 2 hôm ngoái sái cả cổ,cứ tưởng để vậy cho quen ai dè 2 hôm sau ngã vật vã ra sàn lồng hoảng quá cho về lồng cũ rộng,mấy hôm sau khỏi luôn,cũng ko hiểu tại sao vậy,các bác cao thủ giải thích giúp em với (em rất thích chơi gáy mỗi tội ko có kinh nghiệm lắm) !
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuandiep vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài