DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 14:05
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 195
Được cảm ơn 159 lần trong 57 bài viết
Gialai - hội thi tiếng hót chào mào - thi ???... Hay cơ cấu giải ?????

Gialai - hội thi tiếng hót chào mào - thi ???... Hay cơ cấu giải ?????

17/3 Vừa qua, tại địa điểm trường chim 179 Duy Tân - Pleiku tiến hành tổ chức hội thi chim Chào mào, biết tin này mình liền rủ thêm 3-4 ae trong huyện Chuprong tham gia. Vận động mãi mới có thêm 3 lồng + 1 của mình nữa = 4 lồng.
Sau khi vận động được mấy ae tham gia, ban đầu nghe có thêm a DangSen cũng mang chim đi thi, nên mình có nhờ a DangSen bốc hộ SBD, vì hôm bốc SBD a DangSen có gọi điện là tiện thể lấy giúp mấy ae luôn, nên mình OK liền và nhờ a ấy lấy giúp 4 SBD là: 11;12;13;14...
Sáng 17/3 mình và 3 bạn nữa ôm 4 lồng lên đường đón xe ra Pleiku để dự thi, trên đường đi có gọi cho a DangSen hỏi thăm a ấy đã ra đến nơi chưa ? thì a ấy trả lời là nghe có con chim bông nên sắm lồng + lưới theo e nó nên k0 mang chim thi được...
Cuộc thi có tổng số khoảng 70 lồng. Trong diến biến hội thi, mình thấy BGK làm việc khá chu đáo và kỹ lưỡng, BGK cân nhắc từng chú chim một, mọi người đều thấy BGK rất công tâm.
Kết thúc hội thi chú chim mang SBD 38 giành chức vô địch. AE mình đem đi 4 chú thì 1 chú loại ở vòng 3, một bị loại ở vòng 4, còn 2 chú vào đến vòng top 20... Tất cả đều thoả mãn mặc dù mệt và đói vì nắng nóng gay gắt, phải lội bộ hơn 2km ra bến xe đón xe về huyện. Tinh thần phấn chấn lắm, hẹn sẽ chăm sóc các chú chim của mình tốt hơn để đợi kỳ thi sau...
Về nhà, sáng hôm sau ra quán uống cafe thì nghe chuyện; AE chọc bọn mình là "chỉ ngớ ngẩn mới mang chim đi thi, làm mang tiếng cả hội ae chơi cm ở Chuprong?!...."
Khi hỏi rõ thì đầu đuôi là do a DangSen hôm đó vào quán uống cafe nói với mọi người ở quán là: "Chim mấy thằng dở ẹc mà cũng đòi đi thi, chim tao (a DS) hay cỡ nào mà còn chưa dám ?! Nhưng tao (DgS) cũng đã làm việc với mấy đứa ngoài trường thi làm BTC là châm trước cho mấy ae ở huyện để ae có máu mà chơi, vì vậy mấy chú chim huyện mình đi thi mới được vào sâu đến đó (Top 20)..."
... Nếu cái tâm như vậy, ae mình rất cảm ơn a DgSen nhưng a đừng đi kể bô lô bô loa, vì chuyện rất tế nhị và dễ nhạy cảm, gây thị phi là điều không thể tránh.
Qua sự việc trên, ae mình tự ái ghê lắm, từ đó có thể đặt thêm một vấn đề: Cỡ a DgSen có thể nói BTC cho chim huyện vào tới Top 20, vậy sẽ có chuyện: CÓ hay KHÔNG chú chim đoạt giải đã được cơ cấu từ trước ???...
Chơi chim là thể hiện nét văn hoá tao nhã, bất vụ lợi... Đừng để chỉ vì cái giải con con chỉ đáng hơn 1tr VNĐ nó làm chúng ta (còn được gọi là NGHỆ NHÂN đấy) hèn kém con người đi.
Cũng mong toàn thể ae chơi chào mào ở Gia lai nên tìm hiểu cho kỹ chuyện này CÓ hay KHÔNG chuyện CƠ CẤU GIẢI tại các cuộc thi tiếng hót chim Chào mào???.. Nếu chuyện là có thật thì chúng ta nên tẩy chay ngay những hành động phi đạo đức như vậy đi, để cho sân chơi ngày một lành mạnh và gắn bó đoàn kết hơn...

Sửa bởi chaomao-gialai : 20-03-2013 lúc 22:42
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 16 thành viên gửi lời cảm ơn tới chaomao-gialai vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 14:55
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,076
Được cảm ơn 1,686 lần trong 248 bài viết
Úi ở Gia Lai mà cũng có chuyện cơ cấu cơ ah? Thế thì bó tay rồi.
  #3 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 15:09
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 548
Được cảm ơn 458 lần trong 218 bài viết
Lại cần câu trả lời của a Dangsen rồi,lâu ko thấy online mà đã có phốt này
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới linhtay vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 18:17
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 178
Được cảm ơn 349 lần trong 174 bài viết
chơi chim là kết nối đam mê bạn à-ko kể miền ngược hay miền xuôi thành thị hay nông thôn-miễn là chung một đam mê sở thích là ok rồi-bạn đừng buồn phiền miện lưỡi thế gian chi cho mệt-con chim của các bạn được top 20 là vinh hạnh và tự hào rồi bạn ạ-các bạn có quyền tự hào về mình về chú chim đó-top 20 là niềm mơ ước của rất nhiều anh em đam mê cm nói chung và các loại chim khác nói riêng tại mỗi cuộc thi.chúc các bạn chăm chim tốt lần sau đạt thành tích cao hơn nhé
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới FC_CHAOMAO vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 20:58
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Đại đồng Tt Hn
Cảm ơn: 280
Được cảm ơn 240 lần trong 176 bài viết
Bác Luyệnbôi cũng xách lồng đi thi mà chỉ dừng lại top 20 mà lại do cơ cấu thì bùn quá. Chim mồi của bác mà đọc top CMGL của bác thì pải đạt giải 1. Nhưng đi thi thì nó khác Bác ạ. Chia bùn cùng Bác.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới khchien vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 22:52
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vanhkhuyen67 Xem Bài gửi
Úi ở Gia Lai mà cũng có chuyện cơ cấu cơ ah? Thế thì bó tay rồi.
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi linhtay Xem Bài gửi
Lại cần câu trả lời của a Dangsen rồi,lâu ko thấy online mà đã có phốt này
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi FC_CHAOMAO Xem Bài gửi
chơi chim là kết nối đam mê bạn à-ko kể miền ngược hay miền xuôi thành thị hay nông thôn-miễn là chung một đam mê sở thích là ok rồi-bạn đừng buồn phiền miện lưỡi thế gian chi cho mệt-con chim của các bạn được top 20 là vinh hạnh và tự hào rồi bạn ạ-các bạn có quyền tự hào về mình về chú chim đó-top 20 là niềm mơ ước của rất nhiều anh em đam mê cm nói chung và các loại chim khác nói riêng tại mỗi cuộc thi.chúc các bạn chăm chim tốt lần sau đạt thành tích cao hơn nhé
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi khchien Xem Bài gửi
Bác Luyệnbôi cũng xách lồng đi thi mà chỉ dừng lại top 20 mà lại do cơ cấu thì bùn quá. Chim mồi của bác mà đọc top CMGL của bác thì pải đạt giải 1. Nhưng đi thi thì nó khác Bác ạ. Chia bùn cùng Bác.
Nghề chơi mà, cần phải có cái TÂM cho sáng, bất vụ lợi, không xôi thịt... mới mong thanh nhã... Đi thi ai không muốn chim mình đạt giải cao để tự hào... Nhưng nghề chơi mà cơ cấu thì ôi Xôi Thịt quá lắm thay...
Ở đây mình chỉ nói cho mọi người thấy cái phần nổi của tảng băng chìm mà thôi, còn cái phần chìm kia mới sặc mùi khó chịu mà các bạn không phải người trong cuộc, nên không thấu hết cái ớ rợ ấy kia đâu...
Nghề chơi cần công minh mới mong hội tụ với tinh thần đoàn kết sum vầy "Tứ hải giai huynh đệ" được, còn như ngược lại thì chúng ta cũng sẻ chỉ là những DÃ NHÂN VẦN VÒ CHIM mà thôi...
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới chaomao-gialai vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 23:08
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 26
Được cảm ơn 105 lần trong 43 bài viết
chơi chim bấy giờ chán thật chim to bé đều cơ cấu hết.toàn sát phạt chơi chim mà giải thưởng .ty vi.xe máy.toàn đồ gia dụng thì làm gì còn công tâm.buồn quá các bác ợ............................
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới tandn vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 20-03-2013, 23:33
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tandn Xem Bài gửi
chơi chim bấy giờ chán thật chim to bé đều cơ cấu hết.toàn sát phạt chơi chim mà giải thưởng .ty vi.xe máy.toàn đồ gia dụng thì làm gì còn công tâm.buồn quá các bác ợ............................
Giải thi vừa rồi (17/3) tại 179 Duy tân TP Pleiku không lớn, chỉ hơn 70 lồng.
- Giải nhất: Cờ + 1 áo lồng + 4 hũ cám (Giá thành 80k) + 1,5tr VNĐ.
Giải không lớn nhưng CHIM ĐẠT GIẢI thì TIẾNG VANG ghê lắm...
Chim trong huyện còn có người CƠ CẤU cho được vào TOP 20, vậy chim ở phố gần BTC thì sao ???...
Đưa chim đi thi mà đoạt giải đâu cần giá trị giải là bao nhiêu, nhưng ai muốn hỏi mua con chim đạt giải thì giá là bao nhiêu nhỉ ???...
Hiện nay các trường chim đều có thể tự mở hội thi, thông báo rộng rãi, ai biết đem chim đến thi... BTC cũng đầy đủ, rồi sau đó ai biết con chim đạt giải Nhất - Nhì - Ba... có dính líu bà con gì gì đó với mấy ae BTC hay không ???...
Vẫn biết XH vẫn đang tồn tại rất rất và rất nhiều "Mặt trái...". Tuy nhiên, cái môn chơi này nó mang tính Văn hoá thượng võ, thông qua niềm đam mê mà gắn kết tình bằng hữu ae "Tứ hải giai huynh đệ...". Vì vậy, nếu cứ để cái xấu nó hoành hành mà chúng ta không lên tiếng chiến đấu chống lại những kẻ cơ hội, những tên "Rượu thịt xôi chè..." thì chi bằng an phận con rùa rụt cổ. Thấy cái tốt thì hoan nghênh cổ vũ, thấy chuyện bất bình không lẽ chúng ta mần thinh ???... Đặc biệt là cái nghề chơi chim cò này đã - đang - và vẫn sẽ luôn được ca tụng là một "Thú chơi tao nhã...". Chơi để xả stress cho khuây khoả những áp lực bộn bề vốn luôn đè nặng cuộc sống mỗi chúng ta, vậy mà khi chơi lại ghánh thêm sự ức chế thì ĐAM MÊ nào rồi cũng sẽ bị "HÔN MÊ" mà thôi...

Sửa bởi chaomao-gialai : 21-03-2013 lúc 10:01
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới chaomao-gialai vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 21-03-2013, 10:03
Thành viên tích cực

Lên cho ae Gia lai vào mang chim đi thi kiếm giải.........
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới chaomao-gialai vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 21-03-2013, 10:10
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Đại đồng Tt Hn
Cảm ơn: 280
Được cảm ơn 240 lần trong 176 bài viết
Đây là " THẢ CON SĂN SẮT BẮT CON CÁ SỘP". Bán con chim đạt giải nhất đủ tiền mở mấy hội chim.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài