DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 08-02-2010, 11:19
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Hỏi cách nuôi bạc ma

Hỏi cách nuôi bạc ma

Chào cả nhà.
Mình mới bắt đầu nuôi Bạc má nên không có kinh nghiệm. Mình xin hỏi cả nhà cách chăm sóc Bạc Má, cách phân biệt chim trống và chim mái ntn?
Rất mong cả nhà chỉ giáo!
Thanks
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 08-02-2010, 21:41
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 118
Được cảm ơn 448 lần trong 135 bài viết
Chắc là bạn hỏi khướu bạc má phải ko ? Trước kia mình cũng đã nuôi, chăm tốt thì nó hót nhiều và ngược lại. Ct cám Ba Vì 500g + 5 lòng đỏ trứng , châu chấu, cào cào hàng ngày hoặc thịt lạc là ổn.
  #3 (permalink)  
Cũ 08-02-2010, 22:58
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 344 lần trong 173 bài viết
trời, nuôi Khướu bạc má, nó căng thì hót đến hàng xóm cũng phải kinh. bạn cứ cho ăn cám trứng Ba Vì thêm châu chấu, nếu không có châu chấu thì cho thịt nạc sống cũng được. cho ăn thịt nạc vừa đủ, ăn nhiều chim dễ bị đường ruột và phân có mùi kinh lắm
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hai_vip81 vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 08-02-2010, 23:08
jetankini
Guest

chim bạc má hay chim khướu bạc má
  #5 (permalink)  
Cũ 09-02-2010, 00:09
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 152
Được cảm ơn 281 lần trong 148 bài viết
Chủ topic hỏi nuôi bạc má mà các bác cứ nói là khướu bạc má=)).Bạc má là 1 loài chim thuộc bộ sẻ,nhỏ như chim khuyên nhưng có màu lông màu đen bạc,ở 2 bên má dưới cổ thì có màu trắng vàng.Chim bạc má cũng hót,giọng hót ko to ko nhỏ nhưng khá vang và cũng nhiều âm điệu.Hồi nhỏ mình rất thích nuôi loại này,mình từng nuôi chim mộc và cả nuôi từ non lên.Bạn muốn mua chim trống thì cách chọn rất đơn giản:Bạn cứ nhìn con nào có vạch lông màu đen to,đậm màu nối dài từ hầu cho đến tận hậu môn thì đó là chim đực(yếm dài).Chim mái thì vạch đen này mờ và ngắn ko kéo dài(ko liền mạch).Cách nuôi bạc má thì có thể nói là tương tự nuôi khuyên(ăn cám + hoa quả và rất thích tắm) nhưng mình thấy phong trào nuôi bạc má ko cao vì loài này có thể là không đấu đá như khuyên(theo mình là vậy) hoặc có thể do ít người nuôi nên chúng ta chưa khám phá được hết cái hay của bạc má?.Bây giờ là mùa rất nhiều bạc má bác nào muốn mua cứ ra chợ là có,hôm trước mình ra hỏi chim mộc đẹp tầm(80k),chim thuộc tầm(150k),còn muốn nuôi bạc má non thì bác phải chờ đến tháng 6 nha:)
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới TuLai vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 09-02-2010, 19:57
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 118
Được cảm ơn 448 lần trong 135 bài viết
Thế thì đai ca nói đúng chim bạc má còn có tên khác là chim chích đá nó thuộc bộ sẻ.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Ha_vien_ngo vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 10-02-2010, 00:09
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 590
Được cảm ơn 1,297 lần trong 702 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi TuLai Xem Bài gửi
Chủ topic hỏi nuôi bạc má mà các bác cứ nói là khướu bạc má=)).Bạc má là 1 loài chim thuộc bộ sẻ,nhỏ như chim khuyên nhưng có màu lông màu đen bạc,ở 2 bên má dưới cổ thì có màu trắng vàng.Chim bạc má cũng hót,giọng hót ko to ko nhỏ nhưng khá vang và cũng nhiều âm điệu.Hồi nhỏ mình rất thích nuôi loại này,mình từng nuôi chim mộc và cả nuôi từ non lên.Bạn muốn mua chim trống thì cách chọn rất đơn giản:Bạn cứ nhìn con nào có vạch lông màu đen to,đậm màu nối dài từ hầu cho đến tận hậu môn thì đó là chim đực(yếm dài).Chim mái thì vạch đen này mờ và ngắn ko kéo dài(ko liền mạch).Cách nuôi bạc má thì có thể nói là tương tự nuôi khuyên(ăn cám + hoa quả và rất thích tắm) nhưng mình thấy phong trào nuôi bạc má ko cao vì loài này có thể là không đấu đá như khuyên(theo mình là vậy) hoặc có thể do ít người nuôi nên chúng ta chưa khám phá được hết cái hay của bạc má?.Bây giờ là mùa rất nhiều bạc má bác nào muốn mua cứ ra chợ là có,hôm trước mình ra hỏi chim mộc đẹp tầm(80k),chim thuộc tầm(150k),còn muốn nuôi bạc má non thì bác phải chờ đến tháng 6 nha:)
Chuẩn ko cần chỉnh-Con này mà nuôi nó căng lên nó hót cũng đau đầu đó nha he he

.................Lồng Tàu Dừa - Cóng Chim Hoa....................
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Harmonie vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 08-06-2010, 20:41
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 11 lần trong 5 bài viết
loai bac ma nay e kug bay dc suot nhug k pit nuoi,toan chet,no k chiu an,bac nao co kjh nghiem bao e voi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới songvi... vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 09-06-2010, 17:08
Avatar của quangvinh_thattinh2020
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 73
Được cảm ơn 316 lần trong 160 bài viết
chim này làm tổ nhà em nhiều lám toàn 1 ổ khoảng 5 chú nhưng chim này làm tổ rất sơm có từ tháng 3 âm lich ý nếu bác quan tâm mua em đê ý dùm. dạo này dân chúng nuôi chim lung tung quá nhỉ con ji cũng nuôi huhuhu chảng biết thế nào cả
  #10 (permalink)  
Cũ 12-06-2010, 13:54
Avatar của ngoctk@eurowindow.biz
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 27 lần trong 19 bài viết
"Bạc má" bác nói em nghe cứ tưởng bác nuôi con "Cầy bạc má", lần sau đề nghị bác viết rõ hơn nha
mà con khuớu bạc má thì như con "khướu đen" chứ khác gì đâu, mà cũng là dòng dõi nhà "My"???
Nuôi cho ăn như nhau hết.
Em nuôi chán mấy cái loại này rồi, nó là loại dễ nuôi nhất, nếu ở vùng nuối thì chỉ cho nó ăn sắn không cũng được nhưng thỉnh thoảng nên cho ăn dế, cào cào và có nhái con cho ăn thì tốt.
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Chào bác Quang vinh bác bảo: "chim này làm tổ nhà em nhiều lám toàn 1 ổ khoảng 5 chú nhưng chim này làm tổ rất sơm có từ tháng 3 âm lich ý nếu bác quan tâm mua em đê ý dùm. dạo này dân chúng nuôi chim lung tung quá nhỉ con ji cũng nuôi huhuhu chảng biết thế nào cả "
Để biết lời nói của bác thật hay giả em xin hỏi bác một số câu: - Tổ chim lót như thế nào, bằng loại vật liệu gì?
- Trứng thường có màu gì?
- Tổ thường làm cách mặt đất bao nhiêu mét?
Nếu bác không trả lời được thì em không tin lời bác nói được đâu bác à!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ngoctk@eurowindow.biz vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài