DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 12-05-2010, 10:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 84
Được cảm ơn 122 lần trong 62 bài viết
Hỏi cách nuôi chòe than

Hỏi cách nuôi chòe than

Chào cả nhà.
Sáng nay vừa qua chợ Hoàng Hoa Thám, chỉ định đi chơi thôi nhưng thấy có chòe than nên mua một con mộc 100. (không biết đắt hay rẻ). Tôi chưa nuôi chòe than bao giờ nên hỏi ai biết cách nuôi chòe than mộc thì chỉ cho tôi vơi.
Cần nuôi lồng thế nào, cám thì cho ăn loại cám nào (loại phổ thông), hoa quả thì cho ăn những gì? Nói tóm lại là những kinh nghiêm cơ bản để nuôi chòe than mộc.
Ai biết tư vấn cho tôi nhé, xin cảm ơn nhiều
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vitr11 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 12-05-2010, 10:14
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 40
Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
Thế nhà bác có foxit reader hay adobe chưa? Em có quyển ebook khá đủ đấy:SACH3467-www.thuvien247.net.PDF
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thichlualanh vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 12-05-2010, 12:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 175
Được cảm ơn 519 lần trong 172 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vitr11 Xem Bài gửi
Chào cả nhà.
Sáng nay vừa qua chợ Hoàng Hoa Thám, chỉ định đi chơi thôi nhưng thấy có chòe than nên mua một con mộc 100. (không biết đắt hay rẻ). Tôi chưa nuôi chòe than bao giờ nên hỏi ai biết cách nuôi chòe than mộc thì chỉ cho tôi vơi.
Cần nuôi lồng thế nào, cám thì cho ăn loại cám nào (loại phổ thông), hoa quả thì cho ăn những gì? Nói tóm lại là những kinh nghiêm cơ bản để nuôi chòe than mộc.
Ai biết tư vấn cho tôi nhé, xin cảm ơn nhiều
Hi bạn. chuyện đắt rẻ mình không dám nói nhưng mình được biết chòe mộc của mấy bà bán rong (chắc là chưa vào cám,và một số người không biết mấy bà này còn gạ bán cho cả chòe mái luôn) bạn có thể mua được với giá 40K-60k.còn tại các quầy chim gần đó bạn có thể mua được với giá từ 60K-120K tùy vào con đã vào cám hay chưa.
Còn về lồng nuôi với Than bổi,lồng ưa chuộng nhất là loại lồng có kích thước từ 52 đến 56 nan.Lồng nan đơn(kích thước nan đến nan là =>2cm),nan kép ( =>1cm nan đến nan).Với lồng có nan kép sẽ giảm thiểu thương tật cho chim(nhất là vùng đầu)khi nuôi nhốt vì chòe than bổi rất nhát trong thời gian đầu,chuyện trầy đầu chảy máu là chuyện bình thường!
Cầu đậu dành cho Chích Choè Than thường có đường kính là 1-1,5cm là thích hợp nhất!
Nên sử dụng loại cóng bằng sành hoặc ống giác thuỷ tinh,tránh sử dụng loại cóng nhựa có bán trên thị trường vì loại này tuy nhẹ,giá thành rẻ nhưng có 1 khuyết điểm khi nuôi Than bổi là dễ làm rách chân chim khi chim đậu lên trên
Về thức ăn không rõ chú chòa của bạn đã vào cám chưa nữa ? bạn ra các cửa hàng chim hỏi mua cám cho chòe.chích chòe không ăn hoa quả ,món khoái khẩu của chúng là dế cào cào và sâu quy.
Đó là cơ bản những gì cần biết để nuôi chòe than,còn cách thuần dưỡng chế độ chăm sóc các thời kỳ khá là dài bạn có thể tham khảo trên diễn đàn đã có nhiều bài viết rồi.chúc bạn sớm có một chú chòe hay
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dontquit vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 15-05-2010, 17:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 260
Được cảm ơn 273 lần trong 143 bài viết
xin chào bạn về chú chòe than bạn mua không thấy bạn nói là chim chuyền hay đuổi nên không thể đánh giá việc đắt rẻ.còn cách nuôi thì bạn nên tham khảo trên diễn đàn nhé,có cả cách nuôi chòe đuổi và chuyền nữa đấy.Chúc bạn may mắn với chú chim của mình !
  #5 (permalink)  
Cũ 21-05-2010, 23:51
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Vũng Tàu
Cảm ơn: 110
Được cảm ơn 91 lần trong 65 bài viết
Em mua con chòe than con trống mà 250k lận... hic hic. Em cho ăn cám Ba Vì thì nó ăn ít, ăn cám 13k 1 túi có đậu xanh và trứng xay ra-có mùi như bánh gato ý lại càng ăn ít hơn. Tống cho sâu và dế là ăn nhiều thôi. Bọn này khó chiều lắm
  #6 (permalink)  
Cũ 24-05-2010, 08:48
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 14
Được cảm ơn 32 lần trong 14 bài viết
Chim non chỗ em co 40k 1 con
Cám trứng thì co 7k 1 túi
  #7 (permalink)  
Cũ 24-05-2010, 17:42
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nhok_Nd_96 Xem Bài gửi
Cho hỏi bác ở đâu nhỉ,e đến bắt vài chú chòe non
  #8 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 09:48
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Hương Khê-Hà Tĩnh_VN
Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thangbach06 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới thangbach06
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nhok_Nd_96 Xem Bài gửi
ở mô đó bạn?
  #9 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 10:01
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 54
Được cảm ơn 38 lần trong 26 bài viết
các bác cho em hỏi: mình nuôi làm sao để cho chim mình đô con(to con) hơn được ko? hay là phụ thuộc vào độ tuổi của chim?
  #10 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 18:44
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 5 lần trong 2 bài viết
Chim của bác mua chim nhỏ con thì mình phải chịu vậy thôi. Chỉ khi chim bác yẽu lửa hoặc là thiẽu thề lực thì có thề nuôi bồ sung thêm cho nó đạt phong độ võn có của nó thôi.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài