DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 22-08-2010, 18:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,738
Được cảm ơn 1,226 lần trong 523 bài viết
khuyên tầm mùa này đang thay lông nên xuống sức ít líu là bình thường, khuyên của bác là khuyên mộc nuôi 3 tuần chứ nếu chim không căng 3 tháng cũng chỉ chuyện thôi, bác cứ từ từ cho ă uống đầy đủ chất em nó sẽ líu ngay ý mà hihi
Khuyên bẫy mà căng treo lên là líu luôn, còn bình thường phải cho em nó quen nhà đã rồi em nó sẽ hát ca cả ngày bác ạ.
Có gì thiếu sót các bác thỉnh giáo

0978 678 681 - 016.99999.236 - 0163.9999.236
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 22-08-2010, 19:49
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 45
Được cảm ơn 56 lần trong 49 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoangthevinh414 Xem Bài gửi
ong thuê mấy bà bán rau sang ấy 10 k 1 lang nhiều người làm
xin hỏi tôi cảm thấy ông chơi khuyên lâu rồi vậy xin hỏi tôi mua 1 em khuyên mộc đã 3 tuần rồi nhưng từ khi về hót chuyện thì cả ngày mà chưa lúi lấy 1 câu hỏi nuôi khuyên có cần chim mái như khuyên ko , tôi ở kôn minh trung quốc có gì cần anh em giao lưu , tôi chơi họa mi 9 năm rồi giờ thử nuôi khuyên thấy khó quá ông ah trả lời giúp tôi vơi nhe
ko cần chim mái đâu bạn ah...mới nuôi 3 tuần chuyện là được rồi...líu cần thêm thời gian nữa...quan trọng nhất là cách bác chăm bẵm em nó ra sao nữa...cho an cám ngon ty,kem theo hoa quả và mồi tươi...ngày nào cũng phải tắm cho chim...chắc chắn 1 ngày gần nhất bác sẽ nghe nó líu thôi...nếu nuôi được thêm mấy em nữa thì tốt nhất,,,như vậy càng dễ lên hơnChúc bác may mắn
  #13 (permalink)  
Cũ 24-08-2010, 16:02
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: TPHCM
Cảm ơn: 108
Được cảm ơn 35 lần trong 25 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới tuanapi83
mình ở Tphcm lận nên ko biết chổ bạn bán thế nào!!nhưng theo mình nghỉ bạn cứ ra tiệm bán cần câu cá có thể có!!!vì người ta câu cá bằng trứng kiến cũng nhiều!!!
  #14 (permalink)  
Cũ 24-08-2010, 17:26
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 48 lần trong 22 bài viết
trứng kiến là sản phẩm của kiến vàng, thường làm trên cây xoài, trâm, mít...trong rừng nhiều lắm. có loại là trứng lớn như con nhộng thường thì sau tết mới có, còn lại là trứng nhỏ..màu trắng. Muốn bắt chúng thì chỉ cần một cái vợt đường kính khoảng 30cm , vợt được làm tốt nhất là khung sắt và bao chứa lúa đó. giống vợt cá thôi nhưng to hơn và được gắn vào cây tre,trúc chiều dài tùy thích, miễn sao có thể bắt được ổ. Nhưng quan trọng trên cái vợt phải có một cây sắt thiết kế sao để có thể chọc vào ổ làm cho trứng rơi vào ổ. Em đang đi học nên ko chụp hình cho các bác xem đc.
Muốn bắt kiến mà ít bị cắn và trứng kiến không bị vỡ thì cần chuẩn bị : bột mì ( sắn) đừng dùng bột tinh nha phí lắm à. Bột mà thường dùng cho heo ăn đó, một cái rổ có lỗ nhỏ và một cái thau nhựa hay nhôm đều đc.
Muốn bắt kiến : cho bột vào vợt sau đó chọc vào ổ và rung rung nhẹ cho trứng rớt vào, làm mạnh tay cẩn thận mất hết trứng. Nên đứng chỗ ngược chiều gió vì kiến có thể rớt chỗ mình đứng và hậu quả>>>khỏi nói cũng biết.
SAu khi chọc hết trứng vào vợt đến công đoạn lấy kiến ra trứng ( khó khăn và bị cắn nhiều nhất). Bạn đổ hỗn hợp kiến,trứng và bột mì vào thau. Kiến gặp bột mì sẽ bị cay mắt và không tha đc trứng đi, chúng sẽ tự động bò ra ngoài, bạn nên nghiêng thau hướng 30 độ cho kiến rớt xuống. Nên làm như thế nhiều lần và nhiều nơi để ko bị kiến bắt hơi mà bò tới cắn bạn.
SAu khi lấy đa số kiến đi (đảm bảo không hết đc ). bạn nên cho vào rổ và sàng bỏ bột đi ( có thể dùng lần 2). SAu khi sàng hết bạn đổ trứng vào thau và sàng lần nữa để lấy thật sạch kiến con và những thứ khác đến khi chỉ còn trứng kiến trắng phau, nhìn đã lắm :D:D.
Mình chơi chim chích chòe lửa,than chủ yếu, ở miền quê bắt cái này dễ lắm. có khi bắt vài kg như chơi nếu trứng lớn. Trứng nhỏ chỉ 1 hay 2kg thôi. CHim có thứ này hót thì khỏi chê, rất tốt, bổ hơn sâu nhiều, mùa nào cũng có thể cho ăn vì có nhiều chất đạm,protein,beó, vitamin....
Đó là kinh nghiệm bắt trứng kiến của mình. Không biết post hình cái vợt và công đoạn bắt nên các bạn chịu khó tưởng tượng nếu thấy hứng thú. Bắt cái này vui lắm, bị nó cắn quá trời, có khi nguyên cả ổ rớt vào đầu>>>cả người ê ẩm luôn. Cắn hoài nên giờ kô biết đâu lun hihi. Chúc bác nào đi bắt thử thành công.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới arowana_phuyen vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 25-08-2010, 21:37
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 84
Được cảm ơn 122 lần trong 62 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi arowana_phuyen Xem Bài gửi
trứng kiến là sản phẩm của kiến vàng, thường làm trên cây xoài, trâm, mít...trong rừng nhiều lắm. có loại là trứng lớn như con nhộng thường thì sau tết mới có, còn lại là trứng nhỏ..màu trắng. Muốn bắt chúng thì chỉ cần một cái vợt đường kính khoảng 30cm , vợt được làm tốt nhất là khung sắt và bao chứa lúa đó. giống vợt cá thôi nhưng to hơn và được gắn vào cây tre,trúc chiều dài tùy thích, miễn sao có thể bắt được ổ. Nhưng quan trọng trên cái vợt phải có một cây sắt thiết kế sao để có thể chọc vào ổ làm cho trứng rơi vào ổ. Em đang đi học nên ko chụp hình cho các bác xem đc.
Muốn bắt kiến mà ít bị cắn và trứng kiến không bị vỡ thì cần chuẩn bị : bột mì ( sắn) đừng dùng bột tinh nha phí lắm à. Bột mà thường dùng cho heo ăn đó, một cái rổ có lỗ nhỏ và một cái thau nhựa hay nhôm đều đc.
Muốn bắt kiến : cho bột vào vợt sau đó chọc vào ổ và rung rung nhẹ cho trứng rớt vào, làm mạnh tay cẩn thận mất hết trứng. Nên đứng chỗ ngược chiều gió vì kiến có thể rớt chỗ mình đứng và hậu quả>>>khỏi nói cũng biết.
SAu khi chọc hết trứng vào vợt đến công đoạn lấy kiến ra trứng ( khó khăn và bị cắn nhiều nhất). Bạn đổ hỗn hợp kiến,trứng và bột mì vào thau. Kiến gặp bột mì sẽ bị cay mắt và không tha đc trứng đi, chúng sẽ tự động bò ra ngoài, bạn nên nghiêng thau hướng 30 độ cho kiến rớt xuống. Nên làm như thế nhiều lần và nhiều nơi để ko bị kiến bắt hơi mà bò tới cắn bạn.
SAu khi lấy đa số kiến đi (đảm bảo không hết đc ). bạn nên cho vào rổ và sàng bỏ bột đi ( có thể dùng lần 2). SAu khi sàng hết bạn đổ trứng vào thau và sàng lần nữa để lấy thật sạch kiến con và những thứ khác đến khi chỉ còn trứng kiến trắng phau, nhìn đã lắm :D:D.
Mình chơi chim chích chòe lửa,than chủ yếu, ở miền quê bắt cái này dễ lắm. có khi bắt vài kg như chơi nếu trứng lớn. Trứng nhỏ chỉ 1 hay 2kg thôi. CHim có thứ này hót thì khỏi chê, rất tốt, bổ hơn sâu nhiều, mùa nào cũng có thể cho ăn vì có nhiều chất đạm,protein,beó, vitamin....
Đó là kinh nghiệm bắt trứng kiến của mình. Không biết post hình cái vợt và công đoạn bắt nên các bạn chịu khó tưởng tượng nếu thấy hứng thú. Bắt cái này vui lắm, bị nó cắn quá trời, có khi nguyên cả ổ rớt vào đầu>>>cả người ê ẩm luôn. Cắn hoài nên giờ kô biết đâu lun hihi. Chúc bác nào đi bắt thử thành công.
Tôi cũng nuôi chòe lửa và chòe than, nhưng nếu cho chòe ăn thì nên ăn vào thời điểm nào? và mỗi lần bao nhiêu? có thể cho chim khác ăn không?
  #16 (permalink)  
Cũ 26-08-2010, 12:05
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 48 lần trong 22 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vitr11 Xem Bài gửi
Tôi cũng nuôi chòe lửa và chòe than, nhưng nếu cho chòe ăn thì nên ăn vào thời điểm nào? và mỗi lần bao nhiêu? có thể cho chim khác ăn không?
CHo ăn hàng ngày bạn à, như vậy chim mới sung và hót nhiều. THường thì một ngày một hũ thôi, nếu thiếu cho thêm. Nhưng đừng nhiều quá mà nó nghiện bỏ cám thì mệt lắm. ăn nhiều cũng dễ tiêu chảy nữa. Cái này chim gì ăn cũng đc. Rất tốt.
  #17 (permalink)  
Cũ 26-08-2010, 14:11
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 38
Được cảm ơn 60 lần trong 31 bài viết
arowana-phuyen thân !
bác quả là chuyên nghiệp trong tiết mục lấy trứng kiến này nhỉ ! thanks bác ! vô tình lượm được bí kiếp !
  #18 (permalink)  
Cũ 14-07-2011, 03:10
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 1,020
Được cảm ơn 1,226 lần trong 399 bài viết
Trứng kiêdn tốt cho chim ăn đều lông lá mướt mát lắm
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài