DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 25-01-2011, 14:13
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 289
Được cảm ơn 539 lần trong 143 bài viết
Huấn Luyện Chim Chích Choè Tắm

Huấn Luyện Chim Chích Choè Tắm

Chim đã nên hình nên vóc, lông non đã cứng, nhảy nhót tung tăng, thấy tay người biết đeo mổ là có thể tập tắm nước.

Sang chim qua lồng tắm, mới đầu chim không chịu qua lồng tắm thì bắt chim thả qua, chim thấy lạ sẽ nhảy lung tung, ta nên để chim ở nơi yên tĩnh, trước đó trong chậu tắm (không có nước) ta để sẵn một ít sâu tươi, chim thấy sâu bò, sẵn đang đói thì xuống ăn, chờ chim ăn xong ta đuổi chim về lồng nuôi.

Đuổi qua lồng tắm, dụ chim ăn sâu trong chậu tắm rồi đuổi về lông nuôi cho chim quen, đó là tập cho chim phản xạ có điều kiện và quen dần với lồng tắm. Về sau tiếp tục cho ít nước và sâu vào chậu, chim ham ăn sâu, xuống nước quen rồi thì sẽ tự tắm. Nên lưu ý không cho nước quá gối chim vì chích chòe đất là loài nhát nước, nếu đổ nhiều nước chim sợ chết chìm sẽ không tắm. Cho chim tắm khoảng từ 10 – 12 giờ trưa là tốt, chim tự tắm thì sẽ tự rỉa lông, chim lấu dầu ở bầu phao câu rỉa từng cọng lông cho bộ lông mượt mà. Không nên gấp gáp bắt ép chim tắm khi đang còn lo sợ, chim không chịu tắm sau này sẽ khó tập lại được.

Cầu lồng tắm nên đặt ngang với cầu lồng nuôi, chim trông thấy bay qua đậu dễ dàng. Không nên thay đổi lồng tắm và chậu tắm khi chim đã quen cái cũ. Chim tắm là chim xuống nước ngâm mình đập cánh, đập đuôi, xù lông, nhún đầu vung vẩy nước văng tung toé, xong nhảy lên cầu rỉa lông là một đợt, cho chim tắm khoảng ba đợt là đủ, xong cho chim về lồng nuôi và cho phơi nắng. Phơi nắng, tắm nắng là chim đứng trên cầu rỉa lông, xuống đáy lồng duỗi cánh, duỗi đuôi, xù lông cho nắng đi vào da, lông diệt rận, mạt. Cho chim tắm nắng khoảng 20 phút thì mang vào chỗ mát, để chim khỏi "hóc nắng", khi chim tắm ta tranh thủ vệ sinh lồng nuôi, thay bố lồng....và canh chừng chó, mèo vồ chim. Khi sang lồng tắm và đuổi chim về lồng nuôi nên cẩn thận coi chừng sổng mất chim.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Cafe-Ỷ Hảo vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 25-01-2011, 14:15
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 144
Được cảm ơn 264 lần trong 181 bài viết
Uppppppppppppppp
  #3 (permalink)  
Cũ 25-01-2011, 14:51
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 63
Được cảm ơn 109 lần trong 42 bài viết
kinh nghiệm của mình thì đơn giản thôi và dùng cho tất cả các loại chim.
lần 1: khi sang chim wa lồng tắm thì nên hạ cho cầu lồng chinh ngang tầm với chân ngang cửa lồng tắm (đố với chim bổi), lồng tắm thì dùng máng tắm lớn = nhôm hay nhựa trắng, cầu của lồng tắm nên là cầu thẳng bắt ngang giửa lồng và cách mặt nước 2-3 cm cho chim đậu wen 1 --3 lần rồi dùng bình xit phun sương xịt nhẹ cho chim ướt lông (quan trọng nhất là lông bụng), chim sẽ giũ lông sau khi bi ướt, nếu nhà nuôi nhiều chim thì cho 1 em siêng tắm ở lồng tắm bên cạnh cho e bổi học theo.
lần 2 và những lần sau thì ta hạ cầu lồng tắm cao hơn mặt nước từ 0.5-1 cm khi chum đậu xuống thì đuôi sẽ chạm nước và tự động sẽ đứng trên cầu giũ nước để tắm 1-2 lần sẽ tự nhảy xuống máng tắm bình thường thôi.
Đối với chim tắm thuần thì mình ko dùng cầu đậu cho lồng tắm.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới duykriss vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 25-01-2011, 15:17
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: hồ chí minh
Cảm ơn: 835
Được cảm ơn 942 lần trong 425 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nhattam1978 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới nhattam1978
lâu nay em lửa đuôi 23.5 không chịu qua lồng tắm ,hôm nay mình mới có con lửa mái vừa về cho em nó tắm ngay , để em lửa trống đuôi 23.5cm đứng nhìn em em này thấy khoái quá đòi nhảy qua liên tục ( nghĩ chắc không có gì bằng đứng nhìn bạn gái tắm huhu) mình cho em lửa mái ra cho em lửa trống vào lồng thì nhảy ngay xuống chậu tắm chừng 1 phút nhảy lên cầu đứng vừa run vừa rên ẹc ẹc thấy tội quá đem phơi nắng ngay , hên là có nắng chứ không chắng phải cho vào máy sấy quá ,

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài