DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CHUYÊN MỤC CHIM CẢNH > KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN

KIẾN THỨC-KINH NGHIỆM VỀ CHIM CẢNH-PHỤ KIỆN Kiến thức liên quan đến thú chơi chim cảnh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 06-06-2012, 23:51
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 74 lần trong 16 bài viết
Hướng Dẩn [Nuôi Dế Tại Gia] Cho Chim Ăn

Hướng Dẩn [Nuôi Dế Tại Gia] Cho Chim Ăn

Chào các anh chị em xa lạ cùng đam mê

Tôi viết bài này vì thấy tình hình anh em có vẻ thích nuôi Dế tại gia cho chim ăn để ko phải bất tiện và phụ thuộc vào nguồn Dế từ Sài Gon > Hà Nội cũng như đỡ tốn kém mà thây vào đó những chú chim ta được ăn no nê con dê

Tôi trước đây từng là người nuôi Dế từ năm 2010 nhưng đã bỏ được gần 3 tháng nay nên giờ nói về kinh nghiệm thì cũng có chút ít để giao lưu với anh em gần xa ý mà xa lạ nữa chứ

Công trình là như thế này :

* B1 Chuẩn Bị Dụng Cụ :
+ 5 cái thùng xốp kích cỡ N40xD60 to hơn cũng được nhưng đừng bé hơn và đa số là mua lại thùng xốp ở những shop trái cây giá giao động 5k > 10k 1 thùng
+ Lá chuối , giấy báo , rế nồi .....vật dụng cho dế leo trèo , trú ẩn trong thùng xốp
+ Hộp nhựa dùng để cho Dế đẻ , Dĩa nhựa dùng để đựng thức ăn cho Dế.
+ Miếng muốt (hay dùng để lau bảng học sinh ) dùng để thấm nước rồi cho Dế uống
+ Cám Gà Con (loại vụn) dùng cho Dế ăn.

*B2 Chọn Dế Giống :
Đừng nge những lời dụ dỗ của những trại Dế mà khờ dại mua Dế Giống nhé anh em nó rất đơn giản thui nhưng cần phải bik
Chỉ cần ra các tiệm chim,cá cảnh rồi tự lựa (mua ) Dế về làm giống là xong
+ Lựa Dế cái (mái ) : Dế mái có đặc điểm là phía sau đít có thêm cây kim
+ Lựa Dế trống : Dế trống khác dế mái ở chổ hok có kim
Chúng ta chỉ cần lựa chừng 65 - 70 Dế mái còn lại 30 - 35 Dế trống thôi nhé đặc biệt là chúng ta chỉ lựa những chú Dế nhú cánh ( chưa ra cánh ) thôi nha .....chứ mua có cánh về là 100% chết hết

*** Áp Dụng Nuôi :

Khi đã chuẩn bị xong vật dụng và chọn mua Dế giống xong thì chúng ta bất đầu rửa sạch hết thùng xốp bằng xà phòng vì trái cây đôi lúc có thuốt trừ sâu hay thuốt xxx
Bước tiếp theo ae dùng Băng Keo loại bảng to dán 2 đường chảy dài trên miệng thùng xốp nhé ......để Dế khỏi đi ra ngoài
Xong rồi thì cúng ta vò giấy báo hoặc lá chuối khô....đại khái là những gì có thể dùng để cho Dế trú ẩn và leo trèo ấy nà bỏ vào 2/3 diện tích thùng xốp.Còn 1/3 diện tích ấy chúng ta bỏ vào 1 đĩa thức ăn (cám gà con) cùng 1 hộp nhựa đã chứa đầy đất cát ẩm bên trong để cho Dế đẻ....nhưng chỉ để vào lúc đàn Dế đã bung Cánh khoảng 50%,còn cục Muốt thắm nước thì chúng ta để chổ nào sạch ấy nhé!
Xong hết rồi thì tiến hành thã Dế vào và hằng ngày nhớ thây Cám cho Dế khi hết và cho ăn kèm rau như: xà lách,rau muống..... nhưng muốn chắc chắn 100% loại trừ khả năng dính thuốt trừ sâu thì cho chúng nó ăn Cỏ và ăn Bí Đao lát mỏng để bổ sung nước
Khi thấy Dế đã bung cánh chừng 50% - 60% thì chúng ta tiến hành bỏ khây nhựa đụng đất cát ẩm vào cho Dế đẻ lúc này nếu để ý thì sẻ thấy những chú Dế xxx với nhau vui vui lắm
Dế giống 100 con thì nếu đẻ 60% - 70% thì 1 ngày chúng có thể đẻ gần 1000 trứng cho nên anh em chỉ nên để Dế đẻ 2 ngày là thay 1 khây đất cát mới nhé!
Được 2 ngày thì chúng ta đổi khây đất cát khác vào và để khây cũ vào 1 thùng xốp khác......bên trong chưa giấy báo đã sé nhỏ bớt và vò nhầu nó đi để tạo hình thù,Dế sẻ nỡ sau chừng 8 - 12 ngày mùa nắng nóng này nên ae nhớ canh ngày sắp nỡ thì cho cám vào nhé để khi Dế nỡ có cái mà ăn
Khi Dế nỡ hằng ngày nhớ cho ăn Cỏ hoặc Bí Đao sắt lát nhỏ để chúng bổ sung nước,nếu chăm tốt thì từ ngày nỡ khoảng chừng 20 ngày là chúng ta có thể cho Chim ăn dần được rồi
Dế đẻ chừng hơn 10 ngày là chết .....và chúng ta có được khoảng hơn 5 thùng Dế tương đương với ~5kg Dế và chừng đó theo cá nhân tôi nghỉ thì đủ để ae cho Chim,Cá,Pet ăn no nê con tê tê

*Nhứng Chú Ý Cần Thiết :
- Cát dùng cho Dế đẻ phải tơi xốp đừng quá cứng và đặc biệt là chúng ta phải phun nước cho ẩm.Khi Dế đẻ xong và trong thời gian chờ Dế con nỡ thì nhớ phun chút nước cho ẩm .....chứ ko Dế con hem nỡ đâu nha
- Nếu cho ăn rau mua ngaòi chợ nhớ ngăm nước muối 15p rồi rữa lại bằng nước lã mới cho Dế ăn
- nên để những thùng xốp có Dế trên 1 cái kệ và dưới có chưng nước để tránh Kiến và để cách xa bờ tường nếu ko thằng lằn (thạch sùng) nó vào xơi hết Dế con đó.....mà Dế con thì bao nhiu mới đầy bao từ nó
- Khi Dế bung cánh nhiều nhớ kiếm lưới đậy lại vì bang đêm Dế có thể bay ra khỏi thùng xốp

Một số hình ảnh tham khảo :

p/s: Còn thiếu sót 1 chút ít nhưng do chưa nghỉ ra....có gì bổ sung thêm nhé mọi người
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 09:13
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 86
Được cảm ơn 667 lần trong 403 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dat_casper
up cho bác nào có điều kiện nhà rộng nuôi 4 thùng như thế naỳ nó kêu cho thì .....
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới dat_casper vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 09:22
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết
Mình nuôi hay bị kiến vào quá, chúng nó vào ăn xác các con Dế chết bạn ạ, mà dế chết mùi lắm, cần vệ sinh ntn không bạn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Dragonlgvn vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 10:19
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nghệ An
Cảm ơn: 1,075
Được cảm ơn 1,486 lần trong 672 bài viết
không hiểu sao em mua về nuôi cho chim ăn thôi chứ không nuôi đẻ nhưng dế cứ chết dần,bẩn lắm.em nuôi theo như bác hướng dẫn mà sao nó vẫn chết
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới FranciscoDuc vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 19:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 74 lần trong 16 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi FranciscoDuc Xem Bài gửi
không hiểu sao em mua về nuôi cho chim ăn thôi chứ không nuôi đẻ nhưng dế cứ chết dần,bẩn lắm.em nuôi theo như bác hướng dẫn mà sao nó vẫn chết
Bạn cho ăn gì ?
Còn tùy vào nguồn Dế .....có lúc Dế bị bệnh hoặc nguồn thức ăn trại cung cấp Dế cho ăn là lá Sắn hoặc lá Chuối tươi....vv
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới ViệtBáoCMVN vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 19:55
Thành viên đã đăng ký Chợ tiểu thương

Cảm ơn: 508
Được cảm ơn 1,748 lần trong 383 bài viết
Cảm ơn vì bài viết rất hĩu ích
  #7 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 20:14
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 136
Được cảm ơn 300 lần trong 161 bài viết
e k cần nuôi để đẻ.nhưng mà muốn bảo quản để dế sống tốt. nhưng cũng chết nhiều quá.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới rangcamap vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 20:25
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 49
Được cảm ơn 43 lần trong 36 bài viết
Cảm ơn bác về bài viết rất hay và bổ ích cho AE muốn nuôi dế.Bác cho em hỏi là dọn vs thùng dế như thế nào,bao nhiêu ngày thì phải dọn vs 1 lần ạ,em thấy dế ăn mấy hum là cũng bẩn ra phết đấy ạ.và lúc don vs thùng nuôi dế thì làm ntn ạ?có phải bắt dế sang thùng khác rùi đánh rửa k?
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới simmer_79vn vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 20:34
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Nam Định city
Cảm ơn: 663
Được cảm ơn 2,137 lần trong 1,024 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới khuyên_NĐ
em làm cái thùng xốp khoét nắp và bên hông 1 lỗ đủ to rồi ốp lưới thép inox. bỏ sơ dừa + cám và mút nước mỗi lần mua tầm 30k dế về thả vào cho ăn đến lúc hết chả chết con nào. thề luôn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới khuyên_NĐ vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 07-06-2012, 20:43
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 14
Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết
Bài viết rất bổ ích.thanks
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ngocp vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài